เป็นหนี้ KTC เรื่องถึงศาลโดนอายัดเงินเดือน จะปิดหนี้ทำอย่างไรดีคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107143 โดย Suchanya3903
สอบถามผู้รู้คะ ตอนนี้อายุ 27 เป็นหนี้ศาลของบัตร KTC บัตรเงินสด และ เครดิต เข้าปีที่ 3 แล้ว
เพิ่งได้หมายศาลอายัดเงินเดือนเมื่อเดือน พฤษภาคม 61 ให้อายัด เงินเดือน แต่เอมเงินเดิน 16000
รายรับต่อเดือนไม่เกิน 22000 ทางฝ่ายบุคคลเลยอายัดเบี้ยขยัน และ โอที ซึ่งเดือนละไม่เกิน 700-800 บาท ตอนนี้ยอดปิด ที่โทรไปถามกับศาลอยู่ที่ 1005,000 บาท ซึ่ง ติดหนี้จริงไม่เกิน 80,000 บาท ทางศาลบอกว่าดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นทุกวัน ไม่หยุดจนกว่าจะจ่ายหมด ทางแม่เอมเลยเอาที่ไปจำนองมาได้ 100,000 บาท เอมอยากรู้ว่าควรทำอย่างไรดีกับหนี้ก่อนนี้ ว่าให้หักจากเงินเดือน หรือ ปิดยอดที่ศาลแจ้ง หรือ ปิดกับทางธนาคารดีคะ

ขอบคุณคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107144 โดย eakkachai
มีหนี้อื่นๆด้วยไหมหรือแค่เจ้านี้ ตามปรกติตอนนี้ถ้าโดนบังคับคดีอายัดเงินเดือนจะไม่มีดอกเบี้ยเพิ่มแล้วเขาจะหักหนี้จนกว่าจะครบตามจำนวนที่เขาฟ้องศาล จะไม่มีกำหนดเวลาหรอกคือจะหักจนครบว่างั้นแหละ ถ้าอยากปิดก้อนเดียวให้ไปต่อรองกับเจ้าหนี้ถ้าเขาลดให้เยอะพอสมควรที่เรารับได้ก็ปิดงวดเดียวได้กรณีนี้ถ้าตกลงได้ว่าปิดจะมีค่าถอนอายัดอีกเท่าไหร่ผมไม่ทราบเหมือนกันเราต้องนัดไปตกลงถอนที่บังคับคดี ถ้าขอแล้วไม่ได้ส่วนลดแนะนำว่าให้หักเงินเดือนจ่ายไปเรื่อยๆดีกว่าครับมันไม่มีดอกแล้วแต่จะหักจนครบยอดเขาฟ้องที่ศาลตัดสินให้จ่าย จริงๆถือว่าเขาหักคุณไม่มากหรอกปรกติรายได้รวมเงินเดือนเขาจะเหลือใว้ให้เราสองหมื่น

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107147 โดย Badman
ศึกษาจากกระทู้นี้ดูครับ

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107150 โดย Suchanya3903
ครั้งแรกหนูก็เข้าใจว่าดอกเบี้ยไม่เพิ่ม แต่เพิ่งสอบถามไปกับทางศาล เค้าแจ้งว่าดอกเบี้ยขยับตลอด แบบนี้หักเงินเดือนไป ชำระเท่าไหร่ก็ไม่หมดใช่ไหมคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107153 โดย eakkachai
ผมไม่แน่ใจนะไม่เคยโดนถึงระดับนี้ หน้าที่หักเงินเป็นของฝ่ายบุคคลส่งให้กรมบังคับคดีคุณต้องถามฝ่ายบุคคลหรือบังคับคดีดูว่ายอดที่เขาจะหักให้เราใช้หนี้ทั้งหมดเท่าไหร่มีดอกเบี้ยเพิ่มไหม จริงๆคือหน่วยงานบังคับคดีเป็นหน่วยงานของรัฐการบังคับคดีคือจะหักเงินเดือนหรือบังคับขายทรัพย์ทอดตลาดบังคับคดีจะบังคับเอาแค่ืี่ศาลสั่งให้จ่ายเท่านั้น ลองไปถามที่ผมบอกก่อนค่อยตัดสินใจครับ จริงๆอยากให้สมาชิกที่เคยโดนหักเงินเดือนมาตอบดูครับว่าเขาหักแค่ไหน

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107154 โดย Badman
อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมที่ www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2560/A/069/1.PDF
ราชกิจจานุเบกษา ประกาศ พ.ร.บ.แก้ไขเพิ่มเติมประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง อายัดเงินเดือน
บังคับคดี อ่านตั้งแต่หน้า 20 เป็นต้นไปครับ

หลักเกณฑ์ การอายัดเงินเดือน 2560

1. เงินเดือน ค่าจ้าง บำเหน็จ บำนาญ เบี้ยหวัด ของลูกหนี้ที่เป็นข้าราชการ หรือลูกจ้างประจำของข้าราชการ ไม่สามารถทำการอายัดเงินเดือนได้
2. ลูกหนี้ที่เป็นลูกจ้างพนักงานรัฐวิสาหกิจ หรือพนักงานเอกชน จะถูกอายัดเงินเดือน โดยห้ามอายัดเงินเดือนที่ลูกหนี้มีเงินได้ต่ำกว่า เดือนละ 20,000 บาท โดยหากมากว่านั้นก็ จะหักออกจาเงินเดือนทั้งหมด 30% แต่ก็จะไม่ให้ต่ำกว่า 20,000 บาทเช่นกัน
ทำเรื่องลดวงเงินอายัดกับทางสนง.บังคับคดีโดยทำเรื่องเข้าไป
3. เงินโบนัส สามารถอายัดได้ให้ไม่เกินร้อยละ 50 ไม่สามารถลดวงเงินอายัดได้
4. เบี้ยขยัน ค่าล่วงเวลา อายัดให้ไม่เกินร้อยละ 30 ไม่สามารถลดวงเงินอายัดได้
5. เงินตอบแทนกรณีออกจากงาน บำเหน็จ ค่าชดเชย หรือรายได้อื่นที่มีลักษณะเดียวกัน สามารถอายัดได้ แต่จำนวนต้องไม่เกิน 300,000 บาท หรือตามจำนวนที่เจ้าพนักงานบังคับคดีเห็นสมควร
6. บัญชีเงินฝากธนาคาร สามารถอายัดได้ทั้งหมด แต่ก็ต้องไม่เกินจำนวนหนี้ตามหมายบังคับคดี
7. เงินในสหกรณ์ออมทรัพย์ จำพวกเงินปันผล เงินเฉลี่ยคืน และเงินค่าหุ้น เจ้าหนี้สามารถอายัดได้ ก็ต่อเมื่อสิ้นสุดการเป็นสมาชิกภาพแล้ว
8. บำเหน็จตกทอด ไม่สามารถบังคับชำระหนี้ได้
9. หุ้น สามารถอายัดได้ โดยสามารถยึดใบหุ้นเพื่อขายทอดตลาดได้ หรือถ้ามีเงินปันผล ก็จะทำเรื่องอายัดเงินปันผลได้
10.ค่าเช่ารายเดือน เจ้าพนักงานบังคับคดีสามารถอายัดเงินค่าเช่าไปยังผู้เช่าได้

ดอกเบี้ยเดินคลอดครับไม่เกิน 15%ต่อปีคุณต้องดูคำพิพากษาประกอบด้วยแต่ด้วยยอดที่ส่งมันน้อย ดอกเบี้ยก็กินไปส่วนนึงตัดเงินต้นน้อยมากๆ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107164 โดย jackTs

Suchanya3903 เขียน: ครั้งแรกหนูก็เข้าใจว่าดอกเบี้ยไม่เพิ่ม แต่เพิ่งสอบถามไปกับทางศาล เค้าแจ้งว่าดอกเบี้ยขยับตลอด แบบนี้หักเงินเดือนไป ชำระเท่าไหร่ก็ไม่หมดใช่ไหมคะ

ดอกเบี้ยที่กรมบังคับคดีจะใข้คำนวณ คิดมาจากคำพิพากษาของศาล

ตัวอย่าง : คำพิพากษาของศาล

ไปศาลบัตร KTC มาวัันแรก มึนๆ งงๆ กับเจ้าหน้าที่ศาล ขอเล่าประสบการณ์
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45647&limitstart=20&Itemid=64#98501

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

สมาชิกใหม่ขอปรึกษามีหมายศาลบัตรเคดิตกรุงศรีมาครั้งแรกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44236&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.450 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena