*เป็นหนี้หลายบัตร ทั้ง เครดิตและบัตรกดเงินสด สถานะรอขึ้นศาล KTC 27 พ.ย61 และรอฟ้อง Aeon ขอคำแนะนำด้

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107896 โดย Natkidta538
พรุ่งนี้แล้ว 27/11/2561 จะไปขึ้นศาล KTC แอบกลัวๆค่ะ เพราะต้องไปคนเดียว นั่งอ่านกระทู้-คำแนะนำของชมรมทั้งวันเลย กลับมาจะมาอัพเดทอีกทีนะคะ
:sweat:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107902 โดย love yourself

Natkidta538 เขียน: กังวลกับอิออนมากเลยค่ะ จากที่อ่านมาบริษัทให้ผ่อนจำนวนงวดน้อยไปค่ะ เลยไม่แน่ใจว่าถ้าเรายอมจ่ายก่อนบริษัทจะส่งฟ้องกับจ่ายหลังขึ้นศาลจะมีส่วนลดต่างกันหรือไม่คะ หนูกังวลเพราะถ้าโดนฟ้องระยะเวลาใกล้ๆเคียงกับ KTC กลัวจะมีปัญหาในชำระอีกค่ะ[
อิออนเป็นเจ้าหนี้ที่เจรจายากมาก ขอส่วนลดปิดบช.จะได้ 15-20 กว่าๆ ประมาณนี้ ถ้าฟ้องแล้วก็เจรจาขอลดค่อนข้างยากค่ะ ของเราฟ้องแล้วและขอเลื่อนเจรจาใหม่ ขอปิดงวดเดียววันขึ้นศาลนัด 2 ได้ลด 30

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107919 โดย Parinyanoi

Natkidta538 เขียน: พรุ่งนี้แล้ว 27/11/2561 จะไปขึ้นศาล KTC แอบกลัวๆค่ะ เพราะต้องไปคนเดียว นั่งอ่านกระทู้-คำแนะนำของชมรมทั้งวันเลย กลับมาจะมาอัพเดทอีกทีนะคะ
:sweat:

ผมก็ไปขึ้นศาล KTC เหมือนกันครับที่คลองหกครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107939 โดย Natkidta538
อัพเดท 28/11/2561

ไปขึ้นศาล KTC มาแล้วค่ะ ทนายเจรจาง่าย เลยตกลงทำสัญญายอมผ่อน 36 เดือน คิดดอกเบี้ย10% รับข้อเสนอได้เป็นอันจบค่ะ

สอบถามพี่ๆในชมรม มีใครเคยปิดหนี้กับบริษัทเจเอ็มที ที่รับมอบจากอิออนบ้างหรือยังคะ หลังจ่ายหนี้ครบทุกบัญชีแล้วจะได้เอกสารปิดจบภายในกี่วัน

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107942 โดย Sopit
บัตรเรดดี้ซิตตี้แบงค์ หยุดจ่าย6เดือน หมายศาลแปะหน้าบ้านแล้วจ้า ขึ้นศาล27 มค 62 จากยอด82,000 ให้จ่าย60,000 งวดเดียว โหดเกิ้น ขอผ่อน2งวดก็ไม่ยอม สอบถามผู้รู้ค่ะถ้าไปทำยอมที่ศาลเขาจะลดให้ไหมค่ะ ปวดหมองๆ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107955 โดย setzero
โห city ก็ไวเหรอครับเนี่ย ผมเข้าเดือนที่ 5 city ยอดเยอะด้วยครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107958 โดย Natkidta538
คุณ Sopit ลองศึกษารายละเอียดเบื้องต้นดูนะคะ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107980 โดย jackTs

Natkidta538 เขียน: มีใครเคยปิดหนี้กับบริษัทเจเอ็มที ที่รับมอบจากอิออนบ้างหรือยังคะ

ตัวอย่างหนังสือแฮร์คัทของ อิออน

อ้างอิงข้อมูลจาก
ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&limitstart=20&Itemid=64#59713

Natkidta538 เขียน: หลังจ่ายหนี้ครบทุกบัญชีแล้วจะได้เอกสารปิดจบภายในกี่วัน

สำหรับหนังสือยืนยันสิ้นสุดภาระหนี้(ใบยืนยันการปิดหนี้) ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่นักหรอกครับ (ถ้ามีก็ดี แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)

ที่สำคัญที่สุดก็คือ

1. หนังสือแฮร์คัท ซึ่งเป็นใบยืนยันว่าคุณได้รับข้อเสนอส่วนลด จากสถาบันการเงิน หรือจากบริษัทรับจ้างติดตามหนี้

ตัวอย่างหนังสือ Haircut
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64

2. บิลชำระหนี้จากเคาเตอร์การเงิน ไม่ว่าจะเป็นธนาคารต่างๆ หรือ non-bank หรือ เคาเตอร์เซอร์วิส เพื่อเป็นหลักฐานว่า คุณได้ชำระหนี้ในวันที่....เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
*** ต้องถ่ายเอกสารเก็บเอาไว้ด้วย หากได้รับบิลใบเสร็จการชำระเงิน ที่เป็นจำพวกกระดาษคาร์บอน เพราะถ้าหากวันเวลาผ่านไปนานๆ(หลายๆเดือน) ตัวหนังสือที่อยู่ในใบเสร็จของกระดาษคาร์บอน มันจะเลือนหายไปตามกาลเวลา ***

ตัวอย่างกระดาษคาร์บอน

เอกสารพวกนี้ต้องเก็บเอาไว้ให้ดีนะครับ ห้ามทิ้ง ห้ามทำหายเด็ดขาด

เก็บเอาไว้ 10ปี ตามอายุความสูงสุดของคดีแพ่ง เพื่อเป็นการป้องกันการถูกหักหลังจากเจ้าหนี้ในภายหน้า
แถมเอกสารพวกนี้ ยังสามารถใช้เป็นเอกสารเพื่อขอแก้ไขข้อมูลบัญชีดำ (Blacklist) ในเครดิตบูโรของลูกหนี้ได้อีกด้วย หากเจ้าหนี้มันไม่ยอมแก้ไขข้อมูลในเครดิตบูโรให้กับเรา

เกร็ดความรู้เสริมเพิ่มเติม

การที่ลูกหนี้จะเป็น NPL หรือเป็น"หนี้เน่า"ได้นั้น เกิดขึ้นจากการที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้เป็นเวลานานติดต่อกันถึง 3เดือน แล้วหลังจากนั้น สถานะของลูกหนี้ดังกล่าว ก็จะถูกปรับเปลี่ยนให้เป็นหนี้ NPL ทันที

NPL หมายถึง หนี้ที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้ (Non-Performing Loan) หรือที่เรียกกันว่าหนี้เสีย ซึ่งเกิดจากลูกหนี้เงินกู้ของสถาบันการเงินต่าง ๆ ไม่สามารถที่จะชำระดอกเบี้ยและเงินต้นให้กับสถาบันการเงินที่ปล่อยให้กู้เป็นระยะเวลาเกินกว่า 3 เดือนขึ้นไป โดยมีหลักการพิจารณาลูกหนี้ว่ามีการผิดนัดเกิน 3 เดือนหรือไม่ หากเกินจะถือว่าเป็นลูกหนี้ NPL ในทันที

ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม รวมทั้งการขายหนี้เน่าของลูกหนี้ออกไปด้วย) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปี เท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปจนหมดสิ้น

แถมกฏหมายฉบับใหม่ของเครดิตบูโร ยังเขียนไว้ด้วยอีกว่า ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายชำระหนี้คืนเลยก็ตาม และเจ้าหนี้ก็ไม่มีการขายหนี้ออกไปด้วย...ก็กำหนดให้ลูกหนี้ต้องติด"บัญชีดำ"(Blacklist)อยู่ในเครดิตบูโร เพียงแค่ 8ปีเท่านั้น หากเมื่อเกิน 8ปีไปแล้ว ต้องทำการลบล้างประวัคิเสีย(Blacklist)ของลูกหนี้ ออกจากระบบข้อมูลของเครดิตบูโรทันที

*** กำหนดไว้อยู่ใน ข้อ ๑๘ (๒) และ (๓) ของราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๓๑ ตอนพิเศษ ๑๘๕ ง ***
debtclub.consumerthai.org/media/kunena/attachments/10551/CreditBureau.PDF

ผมเคยอธิบายไว้มานานแล้ว อยู่ในกระทู้นี้ครับ

เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ 6 แสนราย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58267

ดังนั้น...ใครก็ตามที่ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรมานานจนครบ 8ปีแล้ว
ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ , ไม่ยอม Haircut , ไม่จ่ายหนี้เลย...ไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆทั้งสิ้น ก็ตาม

ประวัติ Blacklist (บัญชีดำ) ของลูกหนี้ที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปทันทีตามที่กฎหมายฉบับใหม่ได้บัญญัติเอาไว้

ไม่มีใครเขาติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรไปจนตลอดชีวิตหรอกครับ ถึงแม้จะไม่จ่ายหนี้เลยก็ตาม

อ้างอิงข้อมูลจาก
สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบู​โร (Credit Bureau) *** อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64#91954

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107981 โดย jackTs
.
ตัวอย่าง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=45266&Itemid=64#95316

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44574&Itemid=64#92034

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44349&limitstart=20&Itemid=64#90426

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44912&Itemid=64#89480

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43714&Itemid=64#88624

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44397&Itemid=64#88449

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44264&Itemid=64#84779

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44260&Itemid=64#84142

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43602&Itemid=64#81819

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42527&limitstart=40&Itemid=64#65509

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42247&limitstart=40&Itemid=64#65370

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42296&Itemid=64#64924

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42168&Itemid=64#61697

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42014&Itemid=64#59581

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41196&limitstart=20&Itemid=64#59457

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40988&Itemid=64#57776

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41149&Itemid=64#56414

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40717&limitstart=40&Itemid=64#56106

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41153&Itemid=64#54819

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108003 โดย Natkidta538

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108178 โดย aof

Natkidta538 เขียน: อัพเดท 28/11/2561

ไปขึ้นศาล KTC มาแล้วค่ะ ทนายเจรจาง่าย เลยตกลงทำสัญญายอมผ่อน 36 เดือน คิดดอกเบี้ย10% รับข้อเสนอได้เป็นอันจบค่ะ

สอบถามพี่ๆในชมรม มีใครเคยปิดหนี้กับบริษัทเจเอ็มที ที่รับมอบจากอิออนบ้างหรือยังคะ หลังจ่ายหนี้ครบทุกบัญชีแล้วจะได้เอกสารปิดจบภายในกี่วัน

ของผมขึ้นขั้นศาล 25/12/18 ไกล้เข้าเเล้ว เริ่มมีความกังวน สอบถามสัญญาไหม่เขาเอาพวกดอกเบี้ยค่าปรับ ค่าทวงถามต่างๆในช่วงที่เราหยุดจ่ายมาเป็นเงินต้นในสัญญาไหม่ไหมครับ เเล้วนำมาคิด 10 % /ปี

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108180 โดย Natkidta538
คุณ aof จากเอกสารที่ได้เซ็นต์ไปเป็นยอดเงินต้นค่ะ ไม่ได้เอาดอกเบี้ยมาคำนวณด้วย

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108182 โดย aof

Natkidta538 เขียน: คุณ aof จากเอกสารที่ได้เซ็นต์ไปเป็นยอดเงินต้นค่ะ ไม่ได้เอาดอกเบี้ยมาคำนวณด้วย

ถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ยอดที่ฟ้องตามหมายศาล เป็นยอดเงินต้นเพียวๆหรือยอดรวมค่าปรับค่าทวงถามต่างๆนาๆในช่วงที่หยุดจ่ายครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108204 โดย aof

Natkidta538 เขียน: คุณ aof จากเอกสารที่ได้เซ็นต์ไปเป็นยอดเงินต้นค่ะ ไม่ได้เอาดอกเบี้ยมาคำนวณด้วย

ผมได้อ่านหมายศาลของผมแล้ว ดูจากยอดฟ้องเเล้ว เป็นยอดเงินต้น+ค่าปรับค่าทวงถามต่างๆในช่วงที่หยุด แล้วนำมาคิดเพิ่ม 10 %/ ปี โดนทั้งขึ้นทั้งร่อง จะขอเเค่นำเงินต้นมาคิดก็ไม่ได้เคี้ยวจริง ktc

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108237 โดย freedomkk20

Yakcute99 เขียน: ไปขึ้นศาลมา 2 รอบ เจ้าหนี้อิออน ปวดประสาทกับเจ้านี้มาก คุยยาก ลดน้อย เรื่องเยอะ ตอนนี้รอฟังคำพิพากษาสิ้นเดือน พย. คับ สู้ๆ

ทางอิออนได้ให้ผ่อนชำระ หรือ ปิดยอดหนี้คะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108767 โดย Natkidta538
@คุณ aof เอกสารยอมความในชั้นศาลของ KTC ยอดเงินที่ให้ชำระเป็นยอดเงินต้น พร้อมดอกเบี้ยอัตราร้อยละ 10 ต่อปี ของเงินต้นค่ะ ดิฉันคิดว่าผ่อนไหวเลยเซ็นต์ยอมความชำระ 36 งวด

ส่วนของอิออนเสนอให้ผ่อนชำระเป็น 2 งวดและ10 งวด โดยถ้าผ่อน2 งวดจะมีส่วนลด แต่ถ้าผ่อน10 งวดจะไม่มีส่วนลดเลย ดิฉันเลือกชำระแบบผ่อน 2 งวดปิดยอดหนี้ค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108768 โดย ty099
รบกวนอัพเดท ผลการขึ้นศาลของ City ready credit card ด้วยนะคะ อยากรู้ว่าให้ผ่อนกี่เดือนค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108771 โดย aof

Natkidta538 เขียน: @คุณ aof เอกสารยอมความในชั้นศาลของ KTC ยอดเงินที่ให้ชำระเป็นยอดเงินต้น พร้อมดอกเบี้ยอัตราร้อยละ 10 ต่อปี ของเงินต้นค่ะ ดิฉันคิดว่าผ่อนไหวเลยเซ็นต์ยอมความชำระ 36 งวด

ส่วนของอิออนเสนอให้ผ่อนชำระเป็น 2 งวดและ10 งวด โดยถ้าผ่อน2 งวดจะมีส่วนลด แต่ถ้าผ่อน10 งวดจะไม่มีส่วนลดเลย ดิฉันเลือกชำระแบบผ่อน 2 งวดปิดยอดหนี้ค่ะ

ของผม เงินต้นพร้อมดอกเบี้ย ค่าปรับ ค่าทวงถามทั้งหมดในช่วงที่หยุดจ่ายนำมาบวกันเเล้วเป็นเงินต้นไหม่ เเละคิดเพิ่มอีก 10 เปอร์เซนต์ต่อปี ทำไมผมถึงโดนทุกสตางค์เลย เลยยอมความกันที่ 20 งวด งวดละ 5000 บาท

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109304 โดย Natkidta538
รบกวนสอบถามพี่ๆ ค่ะ ทำยินยอมปิดชำระแบบส่วนลดของยูเมะพลัส โดยตกลงจ่ายเป็นรายงวด 6 งวด ชำระมาจนถึงงวดที่6 แต่ชำระเกินกำหนดไป1 วัน แบบนี้สัญญาที่ตกลงกันไว้ถือเป็นอันยกเลิกเลยไหมคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.854 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena