เพิ่งโดนกรมบังคับคดียื่นเรื่องอายัดเงินเดือน ช่วยแนะนำด้วยครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107257 โดย narong9000
โดนแล้วครับ ทั้ง ๆ ที่ทำใจ และศึกษาหาข้อมูลในนี้มานาน แต่ก็มาพลาดเพราะความไม่เข้าใจของตัวเอง

ผมเพิ่งมีหมายจากกรมบังคับคดีมาเพื่อขออายัดเงินเดือนครับ
เงินเดือนผม 60000 รับจริง 48000 เพราะโดนหักภาษี + ประกันสังคม + กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ

หมายแจ้งมาให้อายัดหมด เหลือคืนผมที่ 20000 (ผมไปเข้าใจผิดว่าเขาจะหักแค่ 30% = 18000 ยังพอเหลือใช้จ่าย)

ประเด็นคือ
1. ผมต้องจ่าย ปกส + ภาษี + กองทุน = 12000 ตกลงเหลือใช้แค่ 8000
2. บัตรที่ผมหลวมตัวทำประณีประนอมยอมความไว้อีก 2 บัตร ก็คงไม่ได้จ่ายเพราะไม่มีเงินเหลือจ่ายแล้ว
3. คงไม่ได้ส่งเงินไปช่วยทางบ้านเป็นค่าฟอกไตของพ่อแล้ว

ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยแนะนำแนวทางที่พอจะผ่อนหนักเป็นเบาให้หน่อยครับ
หรือช่วยชี้แนะหน่อยครับว่าผมต้องทำอย่างไร หรือไปปรึกษาใครได้บ้างครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107258 โดย eakkachai
หนี้เยอะมากไหม มีทางเดียวหาเงินไปปิดทั้งหมดแล้วถอนการบังคับคดี ลองต่อรองดู

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107264 โดย thida28

narong9000 เขียน: โดนแล้วครับ ทั้ง ๆ ที่ทำใจ และศึกษาหาข้อมูลในนี้มานาน แต่ก็มาพลาดเพราะความไม่เข้าใจของตัวเอง

ผมเพิ่งมีหมายจากกรมบังคับคดีมาเพื่อขออายัดเงินเดือนครับ
เงินเดือนผม 60000 รับจริง 48000 เพราะโดนหักภาษี + ประกันสังคม + กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ

หมายแจ้งมาให้อายัดหมด เหลือคืนผมที่ 20000 (ผมไปเข้าใจผิดว่าเขาจะหักแค่ 30% = 18000 ยังพอเหลือใช้จ่าย)

ประเด็นคือ
1. ผมต้องจ่าย ปกส + ภาษี + กองทุน = 12000 ตกลงเหลือใช้แค่ 8000
2. บัตรที่ผมหลวมตัวทำประณีประนอมยอมความไว้อีก 2 บัตร ก็คงไม่ได้จ่ายเพราะไม่มีเงินเหลือจ่ายแล้ว
3. คงไม่ได้ส่งเงินไปช่วยทางบ้านเป็นค่าฟอกไตของพ่อแล้ว

ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยแนะนำแนวทางที่พอจะผ่อนหนักเป็นเบาให้หน่อยครับ
หรือช่วยชี้แนะหน่อยครับว่าผมต้องทำอย่างไร หรือไปปรึกษาใครได้บ้างครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

1.ส่งพลังให้คุณค่ะ ส่วนตัวก็...มีหนี้รอจ่ายเยอะเช่นกัน กำลังหาทางปิดหนี้ค่ะ
2. ปรึกษา....ทีมงานเว็บนี้ค่ะ
3. อ่านกระทู้เพื่อนๆที่เจอเหตุการณ์เดียวกันค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.322 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena