มือใหม่หัดเคลียหนี้ยอดหนี้ประมาณหกแสนบาท

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107358 โดย BBJ1987
ตอนนี้กำลังตัดสินใจหยุดจ่ายหนี้หลังจากประคองจ่ายมาเป็นเวลา 2 ปี ต้อนนี้มีรายได้ต่อเดือนประมาณ 80,000 บาทหักค่าใช้จ่ายแล้วมีเงินคงเหลืออยู่ประมาณ 70,000 บาท ค่าใช้จ่ายที่ว่าก็คือพวกภาษีกับโพวิเด้นฟัน ตอนนี้คือเครียดมากค่ะเงินเดือนเยอะก็จริงแต่มีรายจ่ายเยอะมากจ่ายขั้นต่ำเดือนนึงเหลือเงินใช้ไม่ถึง 5,000 บาทเลยคิดว่าจะทำการทำแฮร์คัทเอาน่าจะดีกว่ารบกวนพี่ๆในบอร์ดช่วยให้กำลังใจและขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ค่าคอนโดมิเนียม 15,000 บาท ต้องจ่ายทุกเดือน
บัตรเครดิตกรุงศรี จ่ายขั้นต่ำ 15,000 บาท บัญชีนี้ยังคงต้องจ่ายต่อไปเพราะเป็นบัญชีเงินเดือน
-สินเชื่อ I Cash UOB บัตรเครดิต UOB ยอดรวมประมาณ 180,000 บัตรเครดิตค้าง 4 เดือนแล้ว สินเชื่อไอแคชค้าง 3 เดือน เจ้าหน้าที่โทรมาแนะนำว่าให้จ่ายเพื่อรักษาสถานะบัญชีควรจ่ายดีมั้ยคะ เพื่อให้บัตรเครดิตยังคงใช้ได้และสถานะยังเป็นลูกค้าที่โอเคอยู่ ทางแบงค์ให้จ่ายเข้าไปเป็นยอด 10,000 บาทภายในกลางเดือนพฤศจิกายนนี้ซึ่งไม่มีเงินจำนวนนั้นจริงๆค่ะแต่ถ้าเป็นหลังวันที่ 25 ก็อาจจะพอหาเงินมาจ่ายได้ เพราะถ้าสิ้นปีนี้ก็น่าจะพอมีเงินมาหมุนจ่ายได้

- ซิตี้คอร์ปลิสซิ่ง 100,000 บาท หยุดจ่ายมาแล้ว 2 งวด
-citi Ready credit 170,000 บาท บัตรเครดิต Citibank -10,000 บาท คุยกับเจ้าหน้าที่แล้วถ้าจ่ายเป็นเงินก้อนจะได้ส่วนลดถึง 30 เปอร์เซ็นต์แต่ยังไม่มีเงินก้อนจ่ายให้เป็นไปได้ไหมคะ ถ้าจะขอผ่อนชำระเป็นงวดๆไป กับก้อนเงินที่ได้รับรถแล้ว 30% หรือควรทำประนอมหนี้ดีเพราะไม่อยากให้เรื่องถึงศาล เพราะเขาบอกว่าตอนนี้กำลังดำเนินการทำการฟ้องแต่ครั้งยังไม่ถึง 4 เดือนเลยค่ะปกติเขาใช้เวลาประมาณกี่เดือนคะในการดำเนินการเรื่องนี้ ในส่วนของยอดหนี้กับซิตี้แบงค์คิดว่ายังไงก็คงจะทำ hair cut เพราะเราจ่ายเงินดอกเบี้ยกับเงินต้นให้เขาไปเกือบ 20 กว่างวดแล้วแต่ยอดหนี้ไม่ลดลงเลยแล้วไม่มีกำลังพอที่จะจ่ายได้อีกแล้ว
_ ยูเมะพลัสยอด 190,000 บาทแต่ยังชำระตามปกติเป็นขั้นต่ำก่อนที่ยังต้องชำระเพราะไม่สามารถทนรับสายโทรศัพท์วันละ 4-5 สายของยูเมะพลัสได้จริงๆและคิดว่าถ้าเดือนมีนาคมได้รับโบนัสก็น่าจะพอเคลียร์ในยอดส่วนนี้ได้

ตอนนี้กินไม่ได้นอนไม่หลับเลยค่ะว่าไม่รู้จะทำตัวยังไงดีจะให้ไปถึงโรงถึงศาลก็ไม่กล้าจริงๆแต่ก็ไม่มีเงินที่จะจ่ายเขาโดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าทำเป็นเงินก้อนแต่ถ้าเป็นเงินก็เราสามารถผ่อนชำระได้ประมาณ 5-10 งวดก็คิดว่ายังพอจะมีกำลังไหวอย่างนี้ต้องขึ้นอยู่กับการเจรจากับทางแบงค์หรือเปล่าคะ

ขอบคุณทุกคนที่มาร่วมแชร์ประสบการณ์ลงในเว็บบอร์ดอ่านของเรื่องของทุกคนแล้วค่ะก็ทำให้คิดว่าตัวเองยังพอมีทางออกแต่เวลาที่เจ้าหน้าที่แบงค์โทรมาแล้วจี้เราเราก็รู้สึกไม่สบายใจแล้วก็ล้นลานรบกวนด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107364 โดย Badman
ที่น่ากังวลแทนก็คือในกรณีอายัดเงินเดือนคุณจะเหลือเงินเดือน 2 หมื่นไว้ดำรงชีพ
คุณไม่ได้บอกว่าเงินเดือนคุณที่ชัดเจนว่าเท่าไหร่
ผมตีไว้ 8 หมื่น คุณจะถูกอายัด 6 หมื่นเหลือ 2 หมื่นนะครับ ลองศึกษาข้อมูลดู
คอนโดมิเนี่ยมที่ติดจำนองก็อาจถูกยึดขายทอดตลาดได้เช่นกัน

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107365 โดย thida28

BBJ1987 เขียน: ตอนนี้กำลังตัดสินใจหยุดจ่ายหนี้หลังจากประคองจ่ายมาเป็นเวลา 2 ปี ต้อนนี้มีรายได้ต่อเดือนประมาณ 80,000 บาทหักค่าใช้จ่ายแล้วมีเงินคงเหลืออยู่ประมาณ 70,000 บาท ค่าใช้จ่ายที่ว่าก็คือพวกภาษีกับโพวิเด้นฟัน ตอนนี้คือเครียดมากค่ะเงินเดือนเยอะก็จริงแต่มีรายจ่ายเยอะมากจ่ายขั้นต่ำเดือนนึงเหลือเงินใช้ไม่ถึง 5,000 บาทเลยคิดว่าจะทำการทำแฮร์คัทเอาน่าจะดีกว่ารบกวนพี่ๆในบอร์ดช่วยให้กำลังใจและขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ค่าคอนโดมิเนียม 15,000 บาท ต้องจ่ายทุกเดือน
บัตรเครดิตกรุงศรี จ่ายขั้นต่ำ 15,000 บาท บัญชีนี้ยังคงต้องจ่ายต่อไปเพราะเป็นบัญชีเงินเดือน
-สินเชื่อ I Cash UOB บัตรเครดิต UOB ยอดรวมประมาณ 180,000 บัตรเครดิตค้าง 4 เดือนแล้ว สินเชื่อไอแคชค้าง 3 เดือน เจ้าหน้าที่โทรมาแนะนำว่าให้จ่ายเพื่อรักษาสถานะบัญชีควรจ่ายดีมั้ยคะ เพื่อให้บัตรเครดิตยังคงใช้ได้และสถานะยังเป็นลูกค้าที่โอเคอยู่ ทางแบงค์ให้จ่ายเข้าไปเป็นยอด 10,000 บาทภายในกลางเดือนพฤศจิกายนนี้ซึ่งไม่มีเงินจำนวนนั้นจริงๆค่ะแต่ถ้าเป็นหลังวันที่ 25 ก็อาจจะพอหาเงินมาจ่ายได้ เพราะถ้าสิ้นปีนี้ก็น่าจะพอมีเงินมาหมุนจ่ายได้

- ซิตี้คอร์ปลิสซิ่ง 100,000 บาท หยุดจ่ายมาแล้ว 2 งวด
-citi Ready credit 170,000 บาท บัตรเครดิต Citibank -10,000 บาท คุยกับเจ้าหน้าที่แล้วถ้าจ่ายเป็นเงินก้อนจะได้ส่วนลดถึง 30 เปอร์เซ็นต์แต่ยังไม่มีเงินก้อนจ่ายให้เป็นไปได้ไหมคะ ถ้าจะขอผ่อนชำระเป็นงวดๆไป กับก้อนเงินที่ได้รับรถแล้ว 30% หรือควรทำประนอมหนี้ดีเพราะไม่อยากให้เรื่องถึงศาล เพราะเขาบอกว่าตอนนี้กำลังดำเนินการทำการฟ้องแต่ครั้งยังไม่ถึง 4 เดือนเลยค่ะปกติเขาใช้เวลาประมาณกี่เดือนคะในการดำเนินการเรื่องนี้ ในส่วนของยอดหนี้กับซิตี้แบงค์คิดว่ายังไงก็คงจะทำ hair cut เพราะเราจ่ายเงินดอกเบี้ยกับเงินต้นให้เขาไปเกือบ 20 กว่างวดแล้วแต่ยอดหนี้ไม่ลดลงเลยแล้วไม่มีกำลังพอที่จะจ่ายได้อีกแล้ว
_ ยูเมะพลัสยอด 190,000 บาทแต่ยังชำระตามปกติเป็นขั้นต่ำก่อนที่ยังต้องชำระเพราะไม่สามารถทนรับสายโทรศัพท์วันละ 4-5 สายของยูเมะพลัสได้จริงๆและคิดว่าถ้าเดือนมีนาคมได้รับโบนัสก็น่าจะพอเคลียร์ในยอดส่วนนี้ได้

ตอนนี้กินไม่ได้นอนไม่หลับเลยค่ะว่าไม่รู้จะทำตัวยังไงดีจะให้ไปถึงโรงถึงศาลก็ไม่กล้าจริงๆแต่ก็ไม่มีเงินที่จะจ่ายเขาโดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าทำเป็นเงินก้อนแต่ถ้าเป็นเงินก็เราสามารถผ่อนชำระได้ประมาณ 5-10 งวดก็คิดว่ายังพอจะมีกำลังไหวอย่างนี้ต้องขึ้นอยู่กับการเจรจากับทางแบงค์หรือเปล่าคะ

ขอบคุณทุกคนที่มาร่วมแชร์ประสบการณ์ลงในเว็บบอร์ดอ่านของเรื่องของทุกคนแล้วค่ะก็ทำให้คิดว่าตัวเองยังพอมีทางออกแต่เวลาที่เจ้าหน้าที่แบงค์โทรมาแล้วจี้เราเราก็รู้สึกไม่สบายใจแล้วก็ล้นลานรบกวนด้วยนะคะ

จากประสบการณ์ที่เจอมากับตัวเอง ทั้งไปขึ้นศาลโดยขอความช่วยเหลือจากท่านกรรมการในชมรมนี้ ทั้งหยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิตบัตรสินเชื่อมา9บัตร เป็นเวลา5-7เดือน (เริ่มหยุดมีนาคม2561) ผลปรากฏเป็นการแก้ไขโดยหาคคำตอบให้ตัวเองว่า
1.ขอส่วนลดปิดหนี้หรือHaircut ได้ 3 ใบ บัตรยู...ยอดเท่าคุณนี่ล่ะ ปิดจบได้ยอดครึ่งแสนบาทเองค่ะ คุยง่าย ได้ผ่อน0% ตั้ง7งวด ขึ้นกับการต่อรองด้วยฝีปากของเราเอง โปรดศึกษากระทู้จากเพื่อนๆได้ค่ะ :bye:
2.บัตรอื่นๆ..ไม่มีเงินพอ เลยขอจ่ายเรื่อยๆ
3.เสนอแนะว่า...มีหนี้ก็ทุกข์แล้ว จงปลดทุกข์ด้วยการอ่านกระทู้ที่ควรอ่าน จดเทคนิคไว้แล้วทำตามค่ะ
:สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.471 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena