หยุดจ่าย สัญญาประนอมหนี้

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107381 โดย Zensha Sakula
สวัสดีค่ะ ขอสอบถามผู้รู้ค่ะ คือดิฉันได้ทำสัญญาประนอมหนี้กับอิออน ยอดประมาณ 50,000 ++ ค่ะ โดยผ่อนชำระเดืแนละ 1580 บาท แต่มีดิฉันมีปัญหาเรื่องการเงิน ไม่สามารถจ่ายชำระของเดือนนี้ได้ แล้ว ถ้าหยุดจ่าย จะต้องทำอย่างไรต่อค่ะ อิออนจะฟ้องศาลต่อไหมค่ะ หรือจะต้องทำยังไง รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำดิฉันหน่อยนะค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107384 โดย eakkachai
ถ้าถูกฟ้องแล้วประนอมหนี้ที่ศาลมา ถ้าผิดนัดชำระไม่มีการฟ้องศาลอีกแล้ว ถ้ามีทรัพย์สินหรือเงินเดือนเกินสองหมื่นเจ้าหนี้จะใช้วิธีสืบทรัพย์บังคับคดีเลยครับ การประนอมที่ศาลมาเท่ากับถือว่าศาลตัดสินแล้วเหมือนกันแต่ตัดสินโดยเจ้าหนี้และลูกหนี้ตกลงประนอมยอมความกันมีลายเซ็นต์เป็นหลักฐาน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107426 โดย Zensha Sakula
ยังไม่ได้ขึ้นศาลค่ะ ของอิออน เค้าโทมาปรับโครงสร้างหนี้กับทางอิออนโดยตรงค่ะ ถ้ายังไม่ได้ขึ้นศาลแยบนี้ คือสามารถหยุดจ่าย และรอหมายศาลได้เลยใช่ไหมค่ะ ขอบคุณค่า

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107427 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Zensha Sakula

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107428 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Zensha Sakula

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107429 โดย Zensha Sakula
ขอบคุณมากค่ะ หนูก้อ่านแล้วค่ะ แต่ไม่ค่อยเข้าใจ ขอบคุณมากๆค่ะ
แต่อยากทราบว่าถ้าหยุดจ่ายแล้ว ต้องทำยังไงต่อค่ะ รบกวนช่วยเสอนแนะหน่อยค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107432 โดย eakkachai
ยังไม่ได้ขึ้นศาลค่ะ ของอิออน เค้าโทมาปรับโครงสร้างหนี้กับทางอิออนโดยตรงค่ะ ถ้ายังไม่ได้ขึ้นศาลแยบนี้ คือสามารถหยุดจ่าย และรอหมายศาลได้เลยใช่ไหมค่ะ ขอบคุณค่า

ตามที่เข้าใจนั่นแหละครับ ถ้ายังไม่ฟ้องแต่เราส่งไม่ไหวเขาก็จะฟ้องศาลครับ กรณีนี้คุณต้องเก็บเงินเพื่อปิดครับจะรอจนเขาฟ้องก่อนก็ได้ หรือมีเงินก็ปิดก่อนก็ได้ครับ ถ้าไม่มีทรัพย์สินไม่มีเงินปิดหรือประนอมหนี้ก็ส่งไม่ไหวก็ปล่อยให้เขาฟ้องเลยครับ แต่เราจะติดอายุความหรือเสียเครดิตตลอดไปยกเว้นมีเงินเมื่อไหร่ค่อยไปเคลียร์เครดิตครับ อายุความหลังศาลตัดสิน10ปี ต้นทุนคนเราไม่เท่ากันเลือกที่คิดว่าเราจะทำได้ครับ การแก้ปัญหานานแค่ไหนก็ยังไม่สายครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107435 โดย Zensha Sakula
อิออน ถ้าผิดชำระประนอมหนี้ จะฟ้องภายในกี้เดือนค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107436 โดย eakkachai
อิออน ถ้าผิดชำระประนอมหนี้ จะฟ้องภายในกี้เดือนค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

มันขึ้นกับยอดหนี้ครับถ้าเยอะๆเขาอาจฟ้องเองแต่ระยะเวลาบอกไม่ได้ บางทีเขาก็ขายหนี้ต่อครับ ของคุณห้าหมื่นอาจขายหนี้ต่อ หรือ ถ้าฟ้องก็ไม่เร็วเท่าไหร่ สรุป เก็บเงินใว้รอครับ การประนอมหนี้บอกตรงๆเลยครับเขาแค่วกกลับมาเอาทุนคืน คือที่คุณตกลงผ่อนนะส่วนมากเท่ากับส่งแต่ดอกให้เขาส่วนเงินต้นจะลดลงมานิดเดียวไม่เชื่อลองผ่อนไปสัก10งวดแล้วโทรกลับไปถามว่าเงินต้นเหลื่อเท่าไหร่

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107437 โดย Zensha Sakula
ขอบคุณมากๆค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107488 โดย thida28

Zensha Sakula เขียน: อิออน ถ้าผิดชำระประนอมหนี้ จะฟ้องภายในกี้เดือนค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

....อย่าสนใจว่าฟ้องเมื่อไหร่เลยค่ะ ตอนนี้พอเก็บเงินได้ก็เก็บ เจ้าหนี้ทุกรายไม่อยากฟ้องเพราะเสียค่าใช้จ่ายเยอะ ค่าทนาย ค่าวางเงินประกันอีก คิดว่า...อิออนจะโทรกวนให้จ่ายอีกต่อๆไป จงเตรียมพร้อม ส่งพลังค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.537 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena