ขอเลื่อนนัดศาล

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107584 โดย nadda
ขอคำปรึกษาค่ะ ได้หมายศาลมาแล้วแต่ตรงกับวันนัดผ่าคลอดพอดี อยากมอบอำนาจให้ทนายยื่นเรื่องขอเลื่อนนัดศาลออกไป ต้องติดต่อทนายที่ไหนคะ ถ้าไปติดต่อทนายที่ศาลช่วงก่อนวันฟ้องได้ไหม ทนายที่ศาลมีไหมคะ
รบกวนด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107585 โดย eakkachai
Replied by eakkachai on topic ขอเลื่อนนัดศาล
ไม่ต้องจ้างทนายก็ได้ ให้ญาติไปแทนก็ได้ แต่ญาติต้องทำตามขั้นตอนพวกนี้ได้ 1. ขั้นแรกเมื่อคุณไปถึงศาลให้ไปดูที่บอร์ดหน้าประตูทางเข้าศาลไปดูหมายเลขคดีของตัวเองว่าศาลท่านนัดพิจารณาที่ห้องไหนบัลลังค์ไหนเสร็จแล้วจำใว้ 2. ขั้นที่สองไปพบทนายโจทยน์ที่ห้องไกล่เกลี่ยจะมีเจ้าหน้าที่ศาล1ท่านนั่งฟังอยู่ให้คุณเจรจากับทนายโจทย์ตามที่คุณต้องการเลื่อนเพื่อ หากมีเอกสารตกลงกันให้อ่านทั้งหมดก่อนเซ็นต์ชื่อ 3. ขั้นตอนที่สามอันนี้สำคัญ อย่าพึ่งกลับบ้านทันทีไม่ว่าจะใครบอกถ้ามีการพิจารณาที่ห้องคดีให้ไปฟังคำสั่งศาลที่ห้องพิจารณาคดีตามที่คุณดูมาในขั้นตอนแรก รอจนศาลท่านจะเรียกคดีของเรา อย่าไปนั่งรอหน้าห้องเข้าไปนั่งรอในห้องพิจารณคดีเลย ถ้าตกลงกับทนายโจทย์ได้ว่าเลื่อนได้ก็รอศาลท่านสั่ง ถ้าตกลงกันไม่ได้ก็ออกไปยืนหน้าบัลลังค์แถลงขอเลื่อนด้วยตัวเองเหตุผลก็ตามที่คุณบอกใว้ การเลื่อนศาลเราไม่สามารถกำหนดวันที่เองได้ศาลท่านจะสั่งเองแต่มากกว่า1เดือนแน่นอน เสร็จแล้วรอเสมียนศาลพิมพ์เอกสารมาให้เซ็นต์ อย่าลืมอ่านดูก่อน เป็นอันจบการไปศาลนัดนี้

.
สามารถมอบอำนาจให้ผู้อื่น ไปศาลแทนได้หรือไม่?

การมอบอำนาจให้ผู้อื่น(ที่มิใช่ทนายความ) เพื่อให้ติดต่อกระทำนิติกรรมใดๆ แทนตัวจำเลยนั้น...สามารถกระทำได้
โดยการทำเป็นหนังสือมอบอำนาจให้แก่บุคคลผู้นั้นไป และที่สำคัญ "ต้องติดอาการสแตมป์" เป็นจำนวนเงิน 30 บาทด้วย (อันที่จริงติดอาการสแตมป์เพียงแค่ 10 บาทก็ได้ แต่จะเป็นการมอบอำนาจได้เพียงแค่ ชั่วครั้ง-ชั่วคราว แบบเป็น ครั้ง-ต่อ-ครั้ง เท่านั้น...แต่ถ้าติดอาการสแตมป์ 30 บาท จะเป็นการมอบอำนาจในระยะยาว ตลอดจนกว่านิติกรรมนั้นจะเสร็จสิ้น)

แต่การมอบอำนาจเช่นนี้ มีข้อจำกัดอยู่ว่า...ให้สามารถกระทำนิติกรรมแทนจำเลยได้เพียงแค่บางอย่างเท่านั้น เช่น

- ขอถ่ายเอกสารคดีที่เกี่ยวข้องกับจำเลย แทนตัวจำเลยที่ไม่ได้มาด้วยตนเอง
- ขอมาไกล่เกลี่ยกับโจทก์เพิ่อชดใช้หนี้ที่ถูกฟ้อง(โดยไม่ได้พบกับผู้พิพากษา) แทนตัวจำเลยที่ถูกฟ้อง
- ขอมายื่นเอกสาร “คำให้การ ในการต่อสู้คดี” แทนตัวจำเลย (ยื่นเอกสารอย่างเดียวเท่านั้น ยื่นเสร็จแล้วก็กลับบ้านไปเลย)
- ขอมาฟังคำพิพากษาของศาล แทนตัวจำเลยที่ไม่ได้มาด้วยตนเอง
- ขอมาส่งเอกสารให้กับศาล ว่าจำเลยไม่สามารถเดินทางมาศาลตามนัด ในวันนี้ได้ จึงขอมาเป็นตัวแทนจำเลยในวันนี้ เพื่อขอความเมตตาจากศาล ให้ช่วยเลื่อนคดีออกไปก่อน...ด้วยเหตุผลดังต่อไปนี้ เช่น...จำเลยประสบอุบัติเหตุถูกรถชน(โดยมีหลักฐานเป็นใบแจ้งความ หรือใบบันทึกประจำวันของตำรวจ มาแสดงให้เห็นด้วย) หรือ จำเลย ป่วย , ไม่สบาย ขณะนี้ยังรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาล(โดยมีหลักฐานเป็นใบรับรองแพทย์ มาแสดงให้เห็นด้วย) หรือ จำเลยมีความจำเป็นต้องเดินทางไปประเทศในวันที่ศาลออกหมายนัด อันเนื่องมาจากคำสั่งจากนายจ้างของจำเลย ซึ่งเป็นช่วงระยะเวลาอันสั้น(เพียงไม่กี่วัน) หากจำเลยละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ตามที่นายจ้างสั่ง จำเลยอาจต้องโทษจากนายจ้างให้มีความผิดในหน้าที่การงาน และอาจส่งผลต่ออนาคตหน้าที่การงานของจำเลยในภายภาคหน้า(โดยมีหลักฐานเป็นเอกสารคำสั่งของ บริษัท/นายจ้าง ซึ่งระบุช่วงระยะวันเวลาดังกล่าว , สำเนาวีซ่าขอเข้าประเทศ , สำเนา Passport , สำเนาตั๋วจองเครื่องบิน มาแสดงให้เห็นด้วย)...เป็นต้น

แต่ถ้าเป็นการมอบอำนาจให้บุคคลอื่น ให้มาขึ้นศาลแทนตัวจำเลย เพื่อการสืบพยาน(หรือที่เรียกกันว่าสู้คดีความ)นั้น...ไม่สามารถทำได้ครับ

ต่อให้จ้างทนายความมาขึ้นศาลแทน แต่ตัวจำเลยกลับไม่ยอมมาศาลในวันที่สืบพยาน(หรือที่เรียกกันว่าสู้คดีความ)...ยังทำไม่ได้เลยนะครับ

ถ้าสามารถมอบอำนาจให้ผู้อื่น(ไม่ว่าจะเป็นบุคคลทั่วไป หรือแม้กระทั่งทนายความก็ตาม) ให้สามารถสู้คดีแทนตัวจำเลยได้ทุกประการ...ป่านนี้ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร คงมอบหมายอำนาจให้ ทนายความ , คนขับรถ , คนสวน มาขึ้นศาลแทนไปนานแล้วล่ะครับ

เอกสารประกอบที่ต้องใช้ ในการมอบอำนาจ

• สำเนาบัตรประชาชนของจำเลย (ในฐานะลูกหนี้ผู้มอบอำนาจ)
• สำเนาทะเบียนบ้านของจำเลย (ในฐานะลูกหนี้ผู้มอบอำนาจ)
• สำเนาบัตรประชาชนของตัวแทนจำเลย (ในฐานะตัวแทนผู้รับมอบอำนาจ)
• สำเนาทะเบียนบ้านของตัวแทนจำเลย (ในฐานะตัวแทนผู้รับมอบอำนาจ)

สำเนาเอกสารทุกใบ จะต้องเซ็นต์ขื่อรับรองสำเนาถูกต้องทุกใบโดยเจ้าของเอกสาร พร้อมกับติดอากรแสตมป์ราคา 30บาท ลงบนหนังสือมอบอำนาจด้วย

*** ติดอากรแสตมป์ลงบนด้านบนขวามือของหนังสือมอบอำนาจ *** (ด้านขวามือ ข้างตัวครุฑ)

แบบฟอร์ม หนังสือมอบอำนาจ
www.chawbanlaw.com/form5.pdf

หรือสามารถไป Download ได้ที่
www.tanaysek.com/attachments/view/?attach_id=70945
.
.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107591 โดย nadda
Replied by nadda on topic ขอเลื่อนนัดศาล
ขอบคุณค่ะ แต่ขอถามในกรณีที่ญาติไม่สะดวกเลยล่ะคะ เราไปยื่นเรื่องเองก่อนวัดนัดได้ไหมะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107615 โดย eakkachai
Replied by eakkachai on topic ขอเลื่อนนัดศาล
ขอบคุณค่ะ แต่ขอถามในกรณีที่ญาติไม่สะดวกเลยล่ะคะ เราไปยื่นเรื่องเองก่อนวัดนัดได้ไหมะ

กรณีนี้ลองโทรสอบถามที่ศาลดูก่อนครับ ปรกติต้องไปแถลงคำขอเลื่อนต่อหน้าผู้พิพากษาในวันนัดครับ คืออยากถามว่าจะเลื่อนเพื่ออะไรครับ ถ้าไม่อยากไปศาลในวันนัดก็ติดต่อประนอมหนี้กับเจ้าหนี้ก่อนได้ครับ ปรกติการจะขอเลื่อนศาลจะใช้ในกรณีประเภทรอเงินโบนัสออก หรือ รอเก็บเงินอีกสักเดือนเพื่อไปปิด ถ้านอกเหนือจากนี้ไม่จำเป็นครับ จะต่อรองประนอมหนี้ไม่ต้องรอถึงศาลนัดก็ได้ครับ หรือจะสู้คดีก็ทำใบมอบอำนาจให้ทนายเลยครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107621 โดย nadda
Replied by nadda on topic ขอเลื่อนนัดศาล
พอดีวันนัดตรงกับวันผ่าคลอดพอดีค่ะ คุยกับธนาคารแล้วเค้าบอกว่าก็ต้องทำยอมให้ศาลพิพากษาไปเลย

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107625 โดย eakkachai
พอดีวันนัดตรงกับวันผ่าคลอดพอดีค่ะ คุยกับธนาคารแล้วเค้าบอกว่าก็ต้องทำยอมให้ศาลพิพากษาไปเลย

เข้าใจครับว่าตรงวันผ่าคลอด แต่ที่คุณจะเลื่อนคือเพื่ออะไรครับ ถ้าจะประนอมหนี้ก็ติดต่อเจ้าหนี้เลยครับ ถ้าจะสู้ก็หาทนายไปสู้ครับ ถ้าให้เขาพิพากษาตามที่เขาบอกคุณก็ต้องรับใช้หนี้ตามเขาฟ้องบวกค่าทนายโจทย์อีกประมาณ3000-5000 บาท และต้องใช้หนี้ภายใน15วันด้วย สงสัยตรงไหนถามอีกได้ครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107629 โดย Badman
Replied by Badman on topic ขอเลื่อนนัดศาล
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล มี 3 แนวทาง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107630 โดย eakkachai
ขอคำปรึกษาค่ะ ได้หมายศาลมาแล้วแต่ตรงกับวันนัดผ่าคลอดพอดี อยากมอบอำนาจให้ทนายยื่นเรื่องขอเลื่อนนัดศาลออกไป ต้องติดต่อทนายที่ไหนคะ ถ้าไปติดต่อทนายที่ศาลช่วงก่อนวันฟ้องได้ไหม ทนายที่ศาลมีไหมคะ
รบกวนด้วยค่ะ

คุณ nadda หนี้คุณเยอะไหม แล้วหยุดจ่ายมานานยังของอะไรครับ คือถ้าต้องจ้างทนาย ค่าทนายที่ไปแทนมันก็ไม่ได้ถูก และ ทนายก็ต้องทำหน้าที่จนจบด้วย ถ้าจ้างทนายนอกพื้นที่ก็จะมีค่ารถ ค่าน้ำมันอีก

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107639 โดย Badman
Replied by Badman on topic ขอเลื่อนนัดศาล
ข้อมูลเรื่องหนี้มีน้อยมาก ไม่ทราบว่าเป็นเจ้าไหน เป็นหนี้ที่บริษัทรับซื้อหนี้ซื้อมาหรือเปล่า
ใช้บริการทนายความลองติดต่อมูลนิธิเพื่อผู้บริโภค ทางมูลนิธิมาทนายความอาสาอยู่ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.441 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena