น้องใหม่ฝากตัวครับ หนี้ท่วมหัวหลักหลายล้าน

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107600 โดย DaddyP65
น้องใหม่หนี้ท่วมหัวฝากตัวด้วยครับ

เป็นหนี้มาหลายปีแต่มาหนักตั้งแต่มีครอบครัว พอกพูนมาเรื่อยๆ หลักๆก็ด้วยการใช้จ่ายฟุ่มเฟือยเป็นส่วนใหญ่

สินเชื่อส่วนบุคคล: ตอนแรกกะกู้มาปิดบัตรเครดิต แต่พอปิดบัตรไปก็ใช้ใหม่หนี้เพิ่มกว่าเดิมจนตอนนี้มีอยู่ 8 accounts

CIMB: 9 แสนกว่า
Citibank: 1.1 ล้าน
TMB: 8 แสนกว่า
Summit Capital: 8 แสนกว่า
SCB: 1.4 ล้าน
Kiatnakin: 9 แสนกว่า
รวมๆ 6 ล้านได้

นอกจากนี้ยังมีหนี้บัตรเครดิต 3-4 ใบ รวมกันอีก 1 ล้าน

ลำพังเงินเดือนจ่ายค่างวดทั้งหมดก็ติดลบเดือนละแสนกว่าๆ อีกสักพักน่าจะหมุนไม่ทันแล้ว 555

รุ่นพี่ท่านไหนมีคำแนะนำรบกวนด้วยนะครับ ทุกวันนี้นอนไม่หลับเครีียดกังวล กลัวภรรยารู้ เพราะพยายามทำทุกอย่างให้เป็นปกติ :cry2:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107601 โดย Annietiya
สู้ๆๆนะค่ะ ดิฉันหนี้ไม่เท่าคุณ หยุดจ่ายเดือนแรกเช่นกัน โดนเจ้าหนี้ทวงทุกวัน ก็เครียดนะค่ะ แต่มันก้อเริ่มๆชินล้ะค่ะ ลองอ่านข้อมูจในเพจนี้ดู ศึกษาไปเรื่อยๆค้ะ คนที่เค้าประสบความสำเร็จจากการปลดหนี้ ลองอ่านดูค่ะ เราต้องเข้มแข็งนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107605 โดย DaddyP65

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107619 โดย eakkachai
ของคุณนี่ถ้าถูกฟ้องนี่เข้าข่ายล้มละลายได้เลย เพราะหนี้เจ้าเดียวเกิน1ล้าน แต่ก็ขอให้สู้ๆครับ ขอให้ผ่านมันไปได้

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107640 โดย DaddyP65
ขอบคุณสำหรับกำลังใจแลhintครับ เดี๋ยวเคลียร์ตัวที่เกินล้านก่อนเลย ขอบคุณมากครับ :hurt:

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107644 โดย ty099
สอบถามคุณ ekkachai หน่อยค่ะ คำว่าหนี้ธนาคารเดียวกันเกิน ล้าน หมายรวมถึง บรฺิษัทในเครือด้วยมั้ยค่ะ ยกตัวอย่างเช่น เราเป็นหนี้ ธนาคาร กรุงศรี แต่ Tesco lotus , T1 , Central the one card ก็อยู่ในเครือกรุงศีร แบบนี้ถือเป็นหนี้ ธนาคารเดียวกันมั้ยคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107651 โดย Tatchai7922

ty099 เขียน: สอบถามคุณ ekkachai หน่อยค่ะ คำว่าหนี้ธนาคารเดียวกันเกิน ล้าน หมายรวมถึง บรฺิษัทในเครือด้วยมั้ยค่ะ ยกตัวอย่างเช่น เราเป็นหนี้ ธนาคาร กรุงศรี แต่ Tesco lotus , T1 , Central the one card ก็อยู่ในเครือกรุงศีร แบบนี้ถือเป็นหนี้ ธนาคารเดียวกันมั้ยคะ

1เจ้าหนี้เกิน1ล้าน =ล้มละลายครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107687 โดย ty099
รบกวนถามอีกครั้งค่ะ สรุปว่า Tesco lotus , Central the one card ซึ่งเป็นเครือกรุงศรี ก็ถือว่าเราเป็น หนี้ ธนาคารกรุงศรีที่เดียวรึเป่าคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107709 โดย eakkachai
เป็นบริษัทในเครือ ก็ไม่ได้หมายความว่าเป็นเจ้าหนี้เดียวกันครับ ต้องตรวจสอบเอาครับ การปล่อยสินสินเชื่อขึ้นกับการจดทะเบียนบริษัทครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107717 โดย keng
บอกภรรยาให้รู้เถอะครับ ยังงัยก็ปิดไม่ได้ สุดท้ายเค้าต้องรู้อยู่ดี ให้เค้ารู้จากปากเราดีกว่า... ผมก็เคยครับ กว่าจะตัดสินใจบอกภรรยาได้ กลัวเหมือนกัน สุดท้ายมันไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้น

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107726 โดย เจ๋งแจ๋ว

keng เขียน: บอกภรรยาให้รู้เถอะครับ ยังงัยก็ปิดไม่ได้ สุดท้ายเค้าต้องรู้อยู่ดี ให้เค้ารู้จากปากเราดีกว่า... ผมก็เคยครับ กว่าจะตัดสินใจบอกภรรยาได้ กลัวเหมือนกัน สุดท้ายมันไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้น

ผมเห็นด้วยกับคุณ keng ครับ
ยังใงเสียกับท่าทีที่มีความวิตกกังวล รวมถึงพฤติกรรมบางอย่างที่แสดงออกมาโดยไม่รู้ตัว
ยังใงก็ซ่อนมันไม่ได้หรอกครับ ที่มั่นใจกล้าพูดแบบนี้เพราะผมก็เคยทำมาก่อนเหมือนกัน
จนแฟนผมเค้าสังเกตุเห็นถึงความแปลกๆของเรานั่นแหละครับ ถึงได้ยอมบอก
ถ้าเป็นคนที่รักเราจริงๆ เค้าจะช่วยเราคิด แก้ปัญหาทุกอย่างร่วมกันครับ

สู้สู้ ครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107742 โดย ty099
ขอบคุณคุน Ekkachai มากค่ะ กับทุกท่านมากค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107895 โดย DaddyP65
เล่าให้ฟังขำๆหลังจากทดลองจ่ายช้าดู 1 เดือน

CIMB กับ Citibank คือสองเจ้าที่โทรทวงบ่อยที่สุด โทรวันละ 2-3 รอบ คงต้องรีบจัดการปิดสองเจ้านี้ก่อนและลาขาด

Summit เจ้าหน้าที่พูดจาดีมีมารยาท แต่ดอกเบี้ยแพงสุด :hurt:

สรุปคงต้องขายรถทิ้ง 1 คัน เอาไปปิดสักสองเจ้าก่อน ที่เหลือค่อยไล่ปิดเอาครับ :pray:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.501 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena