ปรึกษาหนี้ TMB ครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107858 โดย viewbearing
ปรึกษาผู้รู้ครับ
ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเครดิตของ TMB รวมดอกเบี้ยแล้วประมาณ 240,000 บาท(เงินต้น 210,000บาท)ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนดำเนินการฟ้องศาล(ยังไม่ได้หมายศาล) แต่มีเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งว่าถ้าจ่ายตอนนี้จะลดดอกให้ ให้จ่ายแต่เงินต้น แต่เราหาให้ได้เต็มที่แค่ 180,000 บาทเพื่อปิดจบทางเจ้าหน้าที่ติดตามไม่ลดให้เลยยืนยันจะให้เราจ่าย 210,000 บาทให้ได้ และขู่ว่าถ้าได้ไปขึ้นศาลแล้วจะโดนค่าโน้นนี้นั้น อีกมากมาย

กรณีนี้อยากถามว่า ถ้าเราไปเจรจาต่อลองที่ศาลจะได้ส่วนลดปิดจบได้มากกว่านี้ไหม หรือเราควรทำอย่างไรดี เพราะอีก 30,000 บาทสำหรับเรามันเยอะมากเพราะเงิน 180,000 บาทก็ยืมพี่สาวมาและจะค่อยๆผ่อนเค้าไป หรือใครมีวิธีที่ดีกว่านี้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107931 โดย viewbearing
Replied by viewbearing on topic ปรึกษาหนี้ TMB ครับ
ไม่มีคนชีทางเลย T_T

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107932 โดย eakkachai
Replied by eakkachai on topic ปรึกษาหนี้ TMB ครับ
TMB ส่วนมากลดให้แค่ดอกต้นไม่ลด ถ้าตอนนี้มีเงิน180000 ถ้ายืมพี่สาวมาถ้าพี่สาวไม่รีบเอาคืน คุณทำได้แค่ยังไม่ต้องไปปิดตอนนี้ปล่อยจนถึงเขาฟ้องเลยครับ แล้วช่วงเวลาจากนี้จนถึงวันเขานัดขึ้นศาลเก็บเงินให้ได้30000-40000บาทเพื่อรอต่อรองปิดตอนนั้น ยังไงเขาก็อยากได้เงินคืนมากกว่าฟ้องศาลแล้วอาจไม่ได้อะไร ถ้าไม่พอก็ไปขอเลื่อนศาลออกไป1นัดเพื่อเก็บเงินต่อเลื่อนได้ประมาณ1-2เดือน ตอนนี้คุณยังไม่ได้หมายศาลคุณยังมีเวลาเหลือ ถ้าหมายศาลมากว่าศาลจะนัดขึ้นศาลอีกก็ประมาณ1-2เดือน เท่ากับคุณยังมีเวลาอีก3-4เดือน ส่วนที่เขาขู่ว่าถ้าได้ไปขึ้นศาลแล้วจะโดนค่าโน้นนี้นั้นอย่างมากก็แค่ค่าทนายฝ่ายโจทย์3000-5000บาทบวกดอกเบี้ยด้วย แต่นั่นหมายถึงเขาฟ้องแล้วคุณไม่ไปศาล แต่ถ้าเขาฟ้องแล้วคุณไปขอเลื่อนศาล1นัดไม่โดนอะไร พอนัดที่สองคุณก็ต่อรองปิดเลยก็น่าจะได้จ่ายประมาณ210000เท่านั้นงวดเดียวจบ ขอให้ผ่านไปให้ได้ครับ มีอะไรจะถามอีกมาโพสถามได้

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107936 โดย Badman
ถ้าถูกฟ้องก็จะอยู่ในช่วงไกล่เกลี่ยไม่มีส่วนลดปิดบัญชี
ทำได้แค่ผ่อนไม่เกิน 12 งวดครับ ควรเลื่อนนัดศาลเพื่อเก็บเงินให้พอกับยอดหนี้ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.359 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena