ปิดบัญชีก่อนขึ้นศาล

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107959 โดย kojunha777
ขออนุญาตสอบถามกรณีปิดบัญชีก่อนขึ้นศาล สินเชื่อได้รับหมายศาล ว่านัดไกล่เกี่ยในเดือนธันวาคมนี้ จึงโทรไปสอบถามทางธนาคารจึงเสนอยอดปิดสินเชื่อมาจำนวนหนึ่งซึ่งทางนั้นแจ้งเป็นยอดเต็มรวมค่าทนายและค่าธรรมเนียมศาล และได้ทำการชำระไปเรียบร้อยแล้ว จนมีใบเสร็จรับเงินจากยอดหนี้เป็น 0 และพบว่ายอดชำระมากกว่ายอดหนี้ที่เหลือ ซึ่งเป็นจำนวนเงินมากอยู่เกิน 5000 บาท

จึงอยากสอบถามว่าเราต้องไปที่ศาลอยู่อีกไหม และยอดเงินที่เกินเราสามารถเรียกคืนได้หรือไม่ และกรณีนี้เราต้องเสียค่าทนายหรือธรรมเนียมศาลหรือไม่ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107968 โดย jackTs
.
แล้วคุณได้รับจดหมายยืนยันส่วนลดหนี้ (หนังสือ Hair cut)
ก่อนที่จะไปทำการจ่ายปิดบัญชีหรือเปล่าล่ะครับ?

ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64&limitstart=0

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107982 โดย kojunha777
มีเป็นใบนี้มาให้ครับ อีกใบคือใบเสร็จนะครับ ตามความเข้าใจผมว่าแปลกๆ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107984 โดย jackTs
.
ก็นั่นแหละครับ...มันก็คือหนังสือ Haircut นั่นแหละ

ถ้าในทางกฎหมาย ก็ต้องถือว่าคุณได้"หมดหนี้-หมดสิน"กันอย่างโดยสิ้นเชิงแล้ว

แต่ยังมีหมายนัดเรียกจากศาลคาอยู่ ก็ควรไปชี้แจงต่อศาลด้วย...ก็ดีนะครับ
เพราะเคยมีกรณี"ตัวอย่าง"ของเคสที่ผิดพลาดเกิดขึ้นมาแล้ว

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44045&Itemid=64&limitstart=120#88109

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44581&limitstart=40&Itemid=64#95094

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43406&limitstart=20&Itemid=64#100497

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107985 โดย kojunha777
แต่ในใบเสร็จยอดหนี้กับยอดชำระ มีส่วนต่างเกือบ6000 เลยนะครับ ไม่เข้าใจว่าเงินส่วนนี้ไปไหนครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107986 โดย jackTs

kojunha777 เขียน: แต่ในใบเสร็จยอดหนี้กับยอดชำระ มีส่วนต่างเกือบ6000 เลยนะครับ ไม่เข้าใจว่าเงินส่วนนี้ไปไหนครับ

ไอ้คนที่ทวงหนี้ มันก็เอาไปหักจ่ายเป็นค่าจ้างทนายโจทก์
และค่าฤชาธรรมเนียมศาล(ค่าฟ้องศาล)...ยังไงล่ะครับ

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46454&Itemid=64#106650

.

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107987 โดย kojunha777
ขอบคุณนกกระจอกเทศมากครับที่ไขข้อข้องใจ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.445 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena