ขอคำปรึกษาเรื่องหนี้กับธนาคาร

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108030 โดย suriyathep
คือเราเป้นหนี้หลายธนาคาร KTC UOB Citibank tisco SCB ทั้งบัตรเครดิต และสินเชื่อ รวมกันก็ 7-8 แสน

จ่ายขั้นต่ำมาตลอดหลายปี จนตอนนี้ จ่ายไม่ไหวแล้ว เลยตัดสินใจจะหยุดจ่าย (รอบบิลสิ้นเดือน พ.ย. นี้จะเป็นงวดแรกที่ไม่จ่าย)

เรามีรถเป็นทรัพย์สินอยู่คันนึง ถ้าเราไม่อยากโดนยึดรถ มีวิธีแนะนำเรามั๊ย เพราะเป็นว่ามีกฎหมายสืบทรัพย์เป็นอาญา กลัวว่าผู้รับจะเดือนร้อนไปด้วย

มีวิธีที่จะไม่โดนยึดรถมั๊ยครับ แนะนำที หรือยังไงก็ต้องโดนยึด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108031 โดย eakkachai
หนี้บัตรทุกอย่างถ้าเจ้าหนี้ยังไม่ฟ้อง หรือ ฟ้องแล้วศาลยังไม่ตัดสินเจ้าหนี้จะยังสืบทรัพย์บังคับคดีไม่ได้ ถ้าศาลตัดสินแล้วรถยังผ่อนอยู่เจ้าหนี้บังคับคดีไม่ได้ แต่ถ้าตอนนี้รถเป็นชื่อเราอยู่แล้วถ้าไม่อยากให้ถูกยึดก็เปลี่ยนชื่อไปเป็นชื่อคนอื่นก่อนที่ศาลจะตัดสิน ถ้าเปลี่ยนหลังศาลตัดสินแล้วเจ้าหนี้สืบเจอจะกลายเป็คดีอาญาติดคุกได้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108032 โดย suriyathep
ขอบคุณมากครับ ถ้ายังงั้น ผมไปโอนเร็วๆนี้ ก็จะไม่โดนยึดใช่มะครับ

ถามอีกนิดครับ ในกรณีหนี้ที่ผมบอกไปข้างต้น ผมมีทั้งหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล ถ้าผมหยุดชำระ การะบวนการจะเป็นเหมือนกันมั๊ยครับ ทั้งบัตรและสินเชื่อ

ขอบคุณครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108033 โดย Badman
กระบวนการไม่แตกต่างกัน เคทีซีฟ้องเร็วมากหยุด 4-5 เดือนฟ้องแล้วครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108325 โดย suriyathep
อยากทราบจุดแฮร์คัท ของบัตรและสินเชื่อส่วนบุคคลธนาคารต่างๆ เพื่อพิจารณาว่าควรรับที่จุดไหนก่อนถึงศาลครับ อยากได้หลายๆธนาคาร (ผมเป็นหนี้เกือบทุกธนาคารและทุกบัตร) ถ้าพี่ๆท่านใดมีข้อมูลเรื่องนี้รบกวนแชร์หน่อยครับ

อยากถามเพิ่มเติม ดังนี้

1. ผมควรเปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์มั๊ย โทรมาจนประสาทจะกินละครับผม (กลัวเปลี่ยนแล้วเค้าติดต่อไม่ได้จะไม่ได้รับข้อเสนอตรงจุดแฮร์คัท)

2. ควรรับที่จุดแฮคัท หรือรอถึงศาลครับ

3. ผมจะสามารถโอนได้มั๊ยถ้ายังผ่อนไม่หมดเหลือ 20 งวด หรือต้องทำเป็นภรรยากู้ซื้อผมต่ออีกทีครับ
4. จากข้อ 3 ถ้ารีบทำก่อนเลย ภรรยาผมจะไม่โดนฟ้อง รถผมจะไม่โดนยึดใช่มั๊ยครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108327 โดย eakkachai
3. ผมจะสามารถโอนได้มั๊ยถ้ายังผ่อนไม่หมดเหลือ 20 งวด หรือต้องทำเป็นภรรยากู้ซื้อผมต่ออีกทีครับ

คุณจดทะเบียนสมรสหรือเปล่า ถ้าไม่ได้จดรถคุณเหลืออีก20งวด ไม่จำเป็นต้องรีบให้เสียเงินเปล่าๆ ตราบใดที่รถยังผ่อนอยู่เขาสืบทรัพย์ไม่เจอเป็นทรัพย์สินคุณหรอกมันก็ยังเป็นของไฟแนนท์อยู่ อีก20เดือนถ้าคุณคิดจะปิดหนี้ทั้งหมดผมว่าคุณปิดหมดก่อนรถจะผ่อนหมดเสียอีกแต่ว่าหนี้คุณเยอะแค่ไหนถึงต้องรีบเปลี่ยนชื่อคนซื้อคนขาย อย่าลืมนะค่าเปลี่ยนโอนคนซื้อคนขายไม่ได้ทำฟรีนะครับเสียเงินเปลี่ยนเป็นหมื่นสองหมื่น ทางที่ดีคุณผ่อนไปเรื่อยๆ และ หาโอกาสปิดหนี้ก่อนถ้าไม่ไหวเหลือผ่อนรถอีกสัก3เดือนสุดท้ายค่อยไปทำ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108342 โดย suriyathep
ขอบคุณคุณ Eakkachai มากครับ รอผู้รู้มาตอบเรื่องจุดแฮคัทของธนาคาร เพื่อพิจารณาว่าควรรับที่จุดไหน

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108633 โดย suriyathep
สอบถามอีกนิดครับคุณ eakkachai คือผมมีหนี้บัตร KTC ซึ่งมีคนบอกว่าบัตรนี้ฟ้องเร็ว จะถามว่า ผมควรไปโอนรถก่อนเค้าฟ้อง หรือรอให้ผ่อนรถใกล้หมดค่อยโอน (กลัวโอนแล้วคนรับโดนคดีอาญาครับ)

eakkachai เขียน: 3. ผมจะสามารถโอนได้มั๊ยถ้ายังผ่อนไม่หมดเหลือ 20 งวด หรือต้องทำเป็นภรรยากู้ซื้อผมต่ออีกทีครับ

คุณจดทะเบียนสมรสหรือเปล่า ถ้าไม่ได้จดรถคุณเหลืออีก20งวด ไม่จำเป็นต้องรีบให้เสียเงินเปล่าๆ ตราบใดที่รถยังผ่อนอยู่เขาสืบทรัพย์ไม่เจอเป็นทรัพย์สินคุณหรอกมันก็ยังเป็นของไฟแนนท์อยู่ อีก20เดือนถ้าคุณคิดจะปิดหนี้ทั้งหมดผมว่าคุณปิดหมดก่อนรถจะผ่อนหมดเสียอีกแต่ว่าหนี้คุณเยอะแค่ไหนถึงต้องรีบเปลี่ยนชื่อคนซื้อคนขาย อย่าลืมนะค่าเปลี่ยนโอนคนซื้อคนขายไม่ได้ทำฟรีนะครับเสียเงินเปลี่ยนเป็นหมื่นสองหมื่น ทางที่ดีคุณผ่อนไปเรื่อยๆ และ หาโอกาสปิดหนี้ก่อนถ้าไม่ไหวเหลือผ่อนรถอีกสัก3เดือนสุดท้ายค่อยไปทำ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.390 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena