หลังจากปิดยอดกับแบงค์ที่จะอายัดเงินเดือนได้ แบงค์ต่อไปจะส่งอายัดต่อทันทีไหมคะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108190 โดย Peppinzz
บริษัทได้รับจม.อายัดเงินเดือนจากกรมบังคับคดีธนาคารที่1 เราสามารถหายืมเงินเพื่อปิดยอดได้
หลังจากธนาคารที่1สั่งถอนอายัดแล้ว ธ.ที่ 2,3ซึ่งเข้าสู่บังคับคดีแล้ว จะตามมาอายัดเงินเดือนต่อทันทีไหมคะ
ขึ้นอยู่กับกรมบังคับคดี หรือขึ้นอยู่กับธนาคาร หรือเงื่อนไขใดคะ
ตอนนี้ได้งานที่มั่นคงแล้ว เราอยากจ่าย แต่ไม่พร้อมจ่ายแบบติดๆกันค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108196 โดย aof

Peppinzz เขียน: บริษัทได้รับจม.อายัดเงินเดือนจากกรมบังคับคดีธนาคารที่1 เราสามารถหายืมเงินเพื่อปิดยอดได้
หลังจากธนาคารที่1สั่งถอนอายัดแล้ว ธ.ที่ 2,3ซึ่งเข้าสู่บังคับคดีแล้ว จะตามมาอายัดเงินเดือนต่อทันทีไหมคะ
ขึ้นอยู่กับกรมบังคับคดี หรือขึ้นอยู่กับธนาคาร หรือเงื่อนไขใดคะ
ตอนนี้ได้งานที่มั่นคงแล้ว เราอยากจ่าย แต่ไม่พร้อมจ่ายแบบติดๆกันค่ะ

เเสดงว่าเเต่ละธนาคารไปขึ้นศาลมาเเล้วไช่ไหมครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108197 โดย Peppinzz
ใช่ค่ะ พอดีเราหยุดจ่ายพร้อมๆกัน ผ่านขั้นตอนศาลแล้วค่ะ ถึงกรมบังคับคดีสักระยะแล้ว แต่เพิ่งได้จม.อายัดเงินเดือนเจ้าแรกค่ะ (บ.เพิ่งเอาชื่อเข้าประกันสังคมได้2เดือนค่ะ)
หมายเหตุ เรามีการย้ายทะเบียนบ้าน เป็นไปได้มั๊ยคะ ว่าที่ฟ้องตามศาล เขตกรมยังคับคดีอีกพื้นที่ จะทำงานไม่พร้อมกัน ต่อกัน

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108214 โดย Peppinzz
พอมีข้อมูลไหมคะ 2 แบงค์ แรกศาลตลิ่งชัน 2 แบงค์หลังศาลพระโขนง
ระยะเวลาการฟ้องห่างกันค่ะ ตอนนี้จ่ายแบงค์ที่ฟ้องที่ตลิ่งชันไป1ค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108256 โดย Peppinzz
โทรไปถาม กรมบังคับคดี ได้ข้อมูลมาว่าขึ้นอยู่กับการสืบค้น และยื่นเรื่องของแบงค์เจ้าหนี้นั้นๆค่ะ
ถ้าตอนยื่นเจอติดเคสเจ้าอื่นอยู่ ก็ต้องมายื่นใหม่ ไม่มียื่นเรื่องต่อคิวค่ะ ได้ทีละหนึ่งค่ะ

เผื่อเป็นประโยชน์กับคนที่ตกสถานะเดียวกันค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108265 โดย Kiyomi
รบกวนสอยถามดพิ่มเติมนะค่ะ หมายความว่า หากมีจดหมายอายัดเงินเดือนของ แบงค์ ก. แบงค์ ข. จะยื่นอายะดซ้ำอีกไม่ได้
จนกว่า เราจะชำระ แบงค์ ก. เรียบร้อยแล้วถูกตเองหรือไม่คะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108271 โดย ReFreshZzz
ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108285 โดย Peppinzz

Kiyomi เขียน: รบกวนสอยถามดพิ่มเติมนะค่ะ หมายความว่า หากมีจดหมายอายัดเงินเดือนของ แบงค์ ก. แบงค์ ข. จะยื่นอายะดซ้ำอีกไม่ได้
จนกว่า เราจะชำระ แบงค์ ก. เรียบร้อยแล้วถูกตเองหรือไม่คะ

เท่าที่ถามมาใช่ค่ะ แต่ถ้ามีคำร้องขอกรมบังคดีไว้ ชำระ15% ไม่แน่ใจแบงค์ ข มาขออายัด 15% ที่เหลือได้หรือไม่ แต่ถ้าโดน 30%แต่แรก ยังไงแบงค์ ข ก็ต้องรอจน ก หมด ถึงจะยื่นเรื่องใหม่ค่ะ

อายัดเงินเดือนสูงสุดได้ไม่เกิน 30% ค่ะ ในเกณฑ์ที่ลูกหนี้ต้องถูกหักแล้วเหลือขั้นต่ำ20,000 นะคะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108287 โดย Kiyomi

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108415 โดย Kiyomi

Kiyomi เขียน: ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

เมื่อสักครู่ มีเจ้าหน้าที่ จากบริษัท ติดถามหนี้ โทรมาให้ส่วนลด
เพื่อจะได้ดึงเรื่องออกจากกรมบังคับคดี อายัดเงินเดือน
แต่ต้องจ่ายไม่เกินวันที่ 25/12/2018 พร้อมกับแจ้งว่า หากไม่ชำระ หนังสือแจ้งอายัดเงินเดือน
จะส่งถึง บริษัทที่เราทำงานอยู่ ภายในอาทิตย์หน้า ซึ่งอาทิตย์หน้า โบนัสเราก็จะออกแล้ว
เราสามารถตรวจสอบโดยตรง ได้จากทางไหนได้บ้างค่ะ

เราไปขึ้นศาลมาแล้ว และศาลตัดสินแล้ว แต่ยังแอบหวังว่า จะทัน สิ้นปีนี้

ขอบคุณค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108517 โดย Peppinzz
เราตอบไม่ได้ว่าเค้าแต่ขู่รึเปล่านะคะ
แต่ทางที่ดีโทรไปถามกรมบังคับคดีเบอร์ใน google ค่ะ
การยื่นเรื่อง ดำเนินการอย่างน้อย1เดือน ถามมาจากจนท.สำนักกฎหมายที่เราจ่ายไปค่ะ
เค้าแอบบอกเพราะว่าเราจ่ายไปแล้วค่ะ แต่ถ้ายังไม่จ่ายตงไม่บอกความจริงค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108581 โดย Badman
ช่องทางร้องเรียนถึงสายตรงผู้บริหารของกรมบังคับคดีโดยตรง ซึ่งผู้บริหารของกรมบังคับคดีเปิดอ่านตลอด 24 ชั่วโมง มีการประชุมร่วมกันทางออนไลน์ซึ่งฉับไวกว่ามาก มีทั้งอีเมล์+โทรศัพท์
www.led.go.th/qmail/qmail.asp

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมที่ www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2560/A/069/1.PDF
ราชกิจจานุเบกษา ประกาศ พ.ร.บ.แก้ไขเพิ่มเติมประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง อายัดเงินเดือน
บังคับคดี อ่านตั้งแต่หน้า 20 เป็นต้นไปครับ

หลักเกณฑ์ การอายัดเงินเดือน 2560

1. เงินเดือน ค่าจ้าง บำเหน็จ บำนาญ เบี้ยหวัด ของลูกหนี้ที่เป็นข้าราชการ หรือลูกจ้างประจำของข้าราชการ ไม่สามารถทำการอายัดเงินเดือนได้
2. ลูกหนี้ที่เป็นลูกจ้างพนักงานรัฐวิสาหกิจ หรือพนักงานเอกชน จะถูกอายัดเงินเดือน โดยห้ามอายัดเงินเดือนที่ลูกหนี้มีเงินได้ต่ำกว่า เดือนละ 20,000 บาท
3. หากมากกว่า 20000.-เช่นมีเงินเดือน 50,000.- จะถูกอายัดเหลือ 20,000.-หนังสืออายัดจากบังคับคดีจะใช้คำว่า "อายัดเงินเดือนโดยเหลือให้ลูกหนี้เดือนละ 20,000 บาท นั้นคือสมมุติหากคุณมีเงินเดือน 50,000 บาท คุณจะต้องถูกหักไป 30,000 บาท และเหลือให้คุณใช้ 20,000 บาท เงินเดือนยิ่งเยอะยิ่งถูกหักเยอะ (ความเห็นส่วนตัว ขอบอกว่าบังคับคดีร้ายกาจมากที่ใช้ช่องนี้ เนื่องจากกฎหมายกำหนดเพียงเงินเดือนไม่เกิน 20,000 บาท ไม่อยู่ในความรับผิดแห่งการบังคับคดี แต่ไม่ได้บอกว่าถ้าเงินเดือนเกิน 20,000 บาท จะหักอย่างไรเท่าไหร่ แถมกฎหมายยังเปิดช่องให้บังคับคดีอีกว่า"หรือตามจำนวนที่เจ้าพนักงานบังคับคดีเห็นสมควร" บังคับคดีเลยจัดหนักเอากับคนเงินเดือนเกินสองหมื่นซะเลย ซึ่งก็คือให้เหลือ 20,000 บาทจะได้ไม่ขัดกับกฎหมายที่เขียนไว้ ) ถ้าไม่ไหวให้ทำเรื่องลดวงเงินอายัดกับทางสนง.บังคับคดีโดยทำเรื่องเข้าไป
4. เงินโบนัส สามารถอายัดได้ให้ไม่เกินร้อยละ 50 ไม่สามารถลดวงเงินอายัดได้
5. เบี้ยขยัน ค่าล่วงเวลา อายัดให้ไม่เกินร้อยละ 30 ไม่สามารถลดวงเงินอายัดได้
6. เงินตอบแทนกรณีออกจากงาน บำเหน็จ ค่าชดเชย หรือรายได้อื่นที่มีลักษณะเดียวกัน สามารถอายัดได้ แต่จำนวนต้องไม่เกิน 300,000 บาท หรือตามจำนวนที่เจ้าพนักงานบังคับคดีเห็นสมควร
7. บัญชีเงินฝากธนาคาร สามารถอายัดได้ทั้งหมด แต่ก็ต้องไม่เกินจำนวนหนี้ตามหมายบังคับคดี
8. เงินในสหกรณ์ออมทรัพย์ จำพวกเงินปันผล เงินเฉลี่ยคืน และเงินค่าหุ้น เจ้าหนี้สามารถอายัดได้ ก็ต่อเมื่อสิ้นสุดการเป็นสมาชิกภาพแล้ว
9. บำเหน็จตกทอด ไม่สามารถบังคับชำระหนี้ได้
10. หุ้น สามารถอายัดได้ โดยสามารถยึดใบหุ้นเพื่อขายทอดตลาดได้ หรือถ้ามีเงินปันผล ก็จะทำเรื่องอายัดเงินปันผลได้
11.ค่าเช่ารายเดือน เจ้าพนักงานบังคับคดีสามารถอายัดเงินค่าเช่าไปยังผู้เช่าได้

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108589 โดย Sabb

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.505 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena