ประนีประนอมหนี้ดีไหมค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108206 โดย khanistha.d
สวัสดีค่ะ ตอนนี้เป็นหนี้ city redy อยู่ประมาน 65000 แต่หยุดจ่ายประมาณ 2 งวดแล้วค่ะ แล้วก็มีบัตรเครดิต city reword อีก 1ใบ วงเงิน 30000 แต่จ่ายขั้นต่ำอยู่
แต่ปัญหาคือ ไม่กล้าบอกคนที่บ้าน ได้มีการติตด่อเข้าไปสอบถามกับทาง city สอบถามเรื่องขอประณีประนอมหนี้ จนท.แจ้งว่านำยอดหนี้ของบัตร 2 ใบรวมยอดเงินแล้วประมาณ 95000 ถ้าเข้าร่วใโครงการจะผ่อนเดือนล่ะประมาณ 2200 (60 งวด) ตอนนี้กล้าไม่รับสายการทวงหนี้ใดๆค่ะ ไม่กล้ารับสายค่ะ
แบบนี้ต้องรอทาง city ฟ้องหรือ เข้าโครงการประนีประนอมหนี้ดีค่ะ
สับสนคิดมากค่ะ เครียดมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108207 โดย eakkachai
การประนอมหนี้ดีตรงเฉพาะคนที่เหลือหนี้เจ้าสุดท้ายเท่านั้น คนที่มีหนี้หลายเจ้าอยู่ไม่เหมาะคนนี่มีหลายเจ้าไม่ต่างกับการจ่ายขั้นต่ำ ส่วนคนที่เหลือเจ้าเดียวคือประนอมหนี้เพื่อรอเก็บเงินให้ได้เงินก้อนก่อนแล้วขอปิดทีเดียวไม่ได้ทำประนอมหนี้เพื่อผ่อนไปเรื่อยๆ ถ้าผ่อนไปเรื่อยหนี้ไม่หมดหรอกเพราะเขาคิดดอกมาใหม่มาเพิ่มกับหนี้เก่าทุกเดือน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108208 โดย เจ๋งแจ๋ว
Replied by เจ๋งแจ๋ว on topic ประนีประนอมหนี้ดีไหมค่ะ
หนี้ก้อนนี้ถือว่าไม่ได้หนักหนาสาหัสมากเท่าใหร่
เพียงแต่ต้องจัดระบบระเบียบการใช้เงินในแต่ละเดือนใหม่ครับ

อ่านก่อนนะครับ แล้วค่อยๆคิดแก้ปัญหา ว่าจะเอายังใงกับตัวเองดีครับ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน --> debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

สิ่งที่สมาชิกควรทำ --> debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=710&Itemid=64

สู้สู้ครับ o_) :wo:

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108210 โดย khanistha.d
ขอบคุณค่ะ แต่มีหนี้เจ้าเดียวคือ city นี้แหละค่ะ
ตอนนี้ขอทำ HC ได้ไหมค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108211 โดย khanistha.d
ขอบคุณค่ะ พยายามสู้ต่อไปค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108212 โดย eakkachai
หนี้ city ส่วนมากมักไม่ค่อยให้ส่วนลดจะรอนานแค่ไหน ส่วนมาก็ตัดแค่ดอกเบี้ยกับค่าทวงถามออก ถ้ามีเงินลองต่อรองดูก่อนครับให้เขาเสนอมา ถ้าไม่พอก็ทำสัญญาประนอมหนี้ไปก่อนแล้วเก็บเงินเพิ่มไปปิดทีเดียวยิ่งเร็วยิ่งดี เพราะที่เราจ่ายประนอมหนี้ไปส่วนมากเป็นแต่ดอกเบี้ยเงินต้นแทบไม่ลดเลย สู้ๅครับหนี้เจ้าเดียวขอให้หมดเร็วๆครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108221 โดย khanistha.d
ขอบคุณนะค่ะ สำหรับคำแนะนำค่ะ
สู้ๆๆๆค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108228 โดย khanistha.d
มาอัพเดต ต่อจากเมื่อวานค่ะ
ตัดสินใจแล้วค่ะ วันนี้รับสายจากจนท.ทวงหนี้ จนท.แจ้งว่าให้ชำระงวดไปสัก 1งวดก่อน แจ้งว่าไม่สะดวกเพราะไม่มีจริงๆ เลยลองถามไปว่าถ้าจะปิดหนี้มีส่วนลดให้ไหม จนท.แจ้งมีส่วนลดให้ 30 % จากยอด65500 เหลือประมาณ 43500 แต่ก็แจ้งไปค่ะว่ายังไม่มี
รุ้สึกโล่งใจขึ้นเยอะค่ะ หลังจากที่ได้รับสายจนท.ทวงหนี้
** แจ้งกับเค้าไปแล้วนะค่ะว่ากำลังติตด่อประนีประนอมหนี้อยู่**

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108231 โดย ยิ้มอ่อน
Replied by ยิ้มอ่อน on topic ประนีประนอมหนี้ดีไหมค่ะ

khanistha.d เขียน: มาอัพเดต ต่อจากเมื่อวานค่ะ
ตัดสินใจแล้วค่ะ วันนี้รับสายจากจนท.ทวงหนี้ จนท.แจ้งว่าให้ชำระงวดไปสัก 1งวดก่อน แจ้งว่าไม่สะดวกเพราะไม่มีจริงๆ เลยลองถามไปว่าถ้าจะปิดหนี้มีส่วนลดให้ไหม จนท.แจ้งมีส่วนลดให้ 30 % จากยอด65500 เหลือประมาณ 43500 แต่ก็แจ้งไปค่ะว่ายังไม่มี
รุ้สึกโล่งใจขึ้นเยอะค่ะ หลังจากที่ได้รับสายจนท.ทวงหนี้
** แจ้งกับเค้าไปแล้วนะค่ะว่ากำลังติตด่อประนีประนอมหนี้อยู่**

ลองหากระทู้เราดูนะคะ เราเป็นหนี้ของ citi อยู่ด้วยค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108337 โดย khanistha.d
สอบถามผู้รู้ค่ะ
พอดีอยากทราบว่าถ้าเข้าโครงการประนอมหนี้กับทาง city แล้วส่งไปเรื่อยแล้วพอจะมีเงินปิดได้ จะมีส่วนลดให้หรือไม่ค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108351 โดย ปีศาจน้อย
Replied by ปีศาจน้อย on topic ประนีประนอมหนี้ดีไหมค่ะ
สงสัย เคสถ้าเราค้างชำระอยู่2งวด แต่ตอนนี้ผ่อนขั้นต่ำไม่ไหวแล้วอยากประนอมหนี้เพื่อให้จ่ายขั้นต่ำให้น้อยลงโดยไม่ซีเรียสเรื่องจำนวนเดือนที่จ่าย
แบบนี้เราถือว่าติดแบล๊คลิสมั้ย หรือว่าไม่ติดเพราะเราไปกู้ก้อนใหม่เพื่อมาปิดก้อนเก่าแล้ว
ปล. มีหนี้บัตรแค่ใบเดียว แต่ค่าใช้จ่ายครอบครัวตอนนี้เยอะจนไม่สามารถจ่ายขั้นต่ำที่ยอดเดิมได้

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108381 โดย khanistha.d

ปีศาจน้อย เขียน: สงสัย เคสถ้าเราค้างชำระอยู่2งวด แต่ตอนนี้ผ่อนขั้นต่ำไม่ไหวแล้วอยากประนอมหนี้เพื่อให้จ่ายขั้นต่ำให้น้อยลงโดยไม่ซีเรียสเรื่องจำนวนเดือนที่จ่าย
แบบนี้เราถือว่าติดแบล๊คลิสมั้ย หรือว่าไม่ติดเพราะเราไปกู้ก้อนใหม่เพื่อมาปิดก้อนเก่าแล้ว
ปล. มีหนี้บัตรแค่ใบเดียว แต่ค่าใช้จ่ายครอบครัวตอนนี้เยอะจนไม่สามารถจ่ายขั้นต่ำที่ยอดเดิมได้

--
เราก็อยากรุ้เหมือนกันค่ะ รอผู้รู็มาตอบค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108383 โดย khanistha.d
คุณปีศาจน้อย
แล้วไปค้นหาในแถบสีเหลือง ที่คุณกอบัว ลงข้อมูลในหัวข้อ รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.ncb.co.th/salfenquiry.htmบริษัทข้อมูลเครดิตแห่งชาติ (National credit Bureau Co.Ltd)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.490 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena