เป็นหนี้เกือบ 6 ล้าน จ่ายไม่ไหวแล้ว จะหยุดจ่ายบางตัวค่ะ รบกวนขอกำลังใจและคำแนะนำ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #108257 โดย Timmie
สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ หนูเข้ามาขอคำแนะนำและกำลังใจค่ะ ตอนนี้หนูมีหนี้สินเกือบ 6 ล้าน ซึ่งหนูไปต่อไม่ไหวแล้วค่ะ หนูผิดเอง พลาดเองที่ไม่วางแผนให้ดี หนูจะเก็บบางตัวไว้ และจะปล่อยบางตัวไปค่ะ

หนูและสามีมีรายรับประมาณ 1 แสนบาทต่อเดือน
รายจ่ายประมาณ 115,000 (ยังไม่รวมค่าใช้จ่ายในการดำรงชีพ) ตามด้านล่างค่ะ

1. SCB บัตรเครดิต 77,500 (จ่ายปิดยอดแล้ว ยอดเต็ม)
2. SCB Speedy Cash 42,700
3. SCB สินเชื่อส่วนบุคคล 220,000 - ผ่อนเดือนละ 6200
4. UOB บัตรเครดิต 56,000 (หยุดจ่าย)
5. UOB สินเชื่อส่วนบุคคล 180,000 (ผ่อนเดือนละ 6,200 และหยุดจ่าย)
6. TMB บัตรเครดิต 34,000
7. TMB สินเชื่อส่วนบุคคล 378,000 - ผ่อนเดือนละ 3,000
8. KTB บัตรเครดิต 63,200 (เปลี่ยนใจจ่าย กลัวเจ้านี้ค่ะ)
9. KTB สินเชื่อส่วนบุคคล 85,000
10. Citi Bank บัตรเครดิต 80,000 (หยุดจ่าย)
ปิดบัญชีที่ 50,000
11. Citi Bank Ready Credit 250,000
(ผ่อนเดือนละ 10,000 และหยุดจ่าย)
12. CIMB สินเชื่อส่วนบุคคล 220,000 - ผ่อนเดือนละ 7,620 (หยุดจ่าย)
13. KRUNGSRI สินเชื่อส่วนบุคคล 360,000 - ผ่อนเดือนละ 9,400 (หยุดจ่าย)
14. First Choice สินเชื่อส่วนบุคคล 75,000 - ผ่อนเดือนละ 2,833
15. CENTRAL สินเชื่อส่วนบุคคล 93,000 - ผ่อนเดือนละ 2,647 (หยุดจ่าย)
16. Citi Ad สินเชื่อส่วนบุคคล 370,000
(ผ่อนเดือนละ 9,600 และหยุดจ่าย)
ปิดบัญชีที่ 182,000
17. และสุดท้ายผ่อนบ้านกับทหารไทย 3,340,000 ผ่อนเดือนละ 24,000

หนูจะเก็บบางตัวไว้ และจะปล่อยบางตัวไป เพราะถ้าปล่อยไปทุกตัว หนูใช้หนี้เค้าไม่หมดแน่ๆ ตัวที่ปล่อยก็ตามระบบไป เพราะระหว่างผ่อนตัวที่เก้บไว้ ถึงวันนั้นที่เค้าจะ h/c หรือส่งฟ้อง มันคงมีบางตัวที่เคลียร์ออกไปได้บ้างแล้ว ส่วนตัวที่เหลือก็ตามระบบไป ถ้าถึงขั้นฟ้องศาลก็คงต้องยอมรับตามนั้นค่ะ แต่จะใช้หนี้ให้หมดทุกเจ้า เพราะเอาของเค้ามาก็ต้องใช้คืนเค้าค่ะ

พี่ๆมีความคิดเห็นหรือข้อแนะนำยังไงบ้างคะ

(เคยคิดสั้น แต่ก็ห่วงคนข้างหลังจะต้องมารับกรรมที่เราทำไว้ พอดีได้มาเจอเพจนี้ เหมือนแสงสว่างเลยจริงๆค่ะ ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ดูแลเพจนี้ ขอบคุณคุณไพโรจน์ที่ให้คำแนะนำ ขอบคุณพี่ๆที่มาแชร์ประสบการณ์ หนูได้ความรู้ ได้อะไรหลายๆอย่างจากที่นี่มากมายเลยค่ะ)
ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108261 โดย ยิ้มอ่อน
สู้ๆ เป็นกำลังใจให้นะคะ

มีบ้านกับทหารไทย บัตรเครดิตของทหารไทยยังชำระต่อนี่ทำถูกแล้วค่ะ

ถ้าเป็นเราก็คงเหลือแค่บัตรของ tmb นะ ตัวอื่นคงปล่อยไปก่อนทั้งหมดแล้วรีบปิด tmb เก็บเงินรอ h/c ทีละตัว ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ จขกท ตัดสินใจค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108273 โดย Timmie
ขอบคุณคุณยิ้มอ่อนมากๆนะคะ อ่านไปน้ำตาไหลเลย จะสู้ค่ะ แล้วจะเข้ามาอัพเดตเรื่อยๆนะคะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108274 โดย BBLSIKA
เป็นกำลังใจให้นะคะ เมื่อ 4 เดือนที่แล้ว ดิฉันก็ไม่ต่างจากคุณเลย ถึงยอดหนี้จะไม่เท่านี้ แต่ก็หน้ามืดพอสมควร แต่พอมาเจอชมรมนี้ ได้รับคำแนะนำ และรู้สึกว่าเจอทางออกที่ดีที่สุดแล้วในเวลานั้น รวมถึงเวลานี้
ช่วงแรกๆ คุณอาจจะต้องเข้าชมรมนี้บ่อยหน่อยนะคะ แนะนำว่าบ่อยที้สุดเท่าที่ทำได้ อ่านให้เยอะ เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ แล้วค่อยๆตัดสินใจว่าจะตัดบัตรไหนออก เอาบัตรไหนไว้ สติสำคัญที่สุดจริงๆค่ะ

ของดิฉันเองตอนนี้ก็ได้ยอดส่วนลดจากบัตรที่หยุดจ่ายไป เยอะพอสมควร ยังไงก็เอาใจช่วยนะคะ สู้ต่อไปค่ะ สักวันฟ้าต้องเปลี่ยนสี แล้ววันนั้นจะเปนวันของคุณ :)

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108275 โดย Timmie
ขอบคุณคุณ BBLSIKA มากๆเลยนะคะ สำหรับกำลังใจ คือรู้สึกได้เลยค่ะว่าทุกคนที่นี่เป็นห่วงเป็นใยกันมากมายจริง ไม่รู้ว่าจะมีคำพูดอะไรจะบรรยายความรู้สึกตรงนี้ได้ (น้ำตาไหลออกมาอีกแล้ว)

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108284 โดย BBLSIKA
ยินดีค่ะ ทุกคนล้วนเจอเรื่องราวความยากลำบากและประสบปัญหาคล้ายๆกัน เพราะฉะนั้นไม่มีใครซ้ำเติมใครหรอกค่ะ คนที่เปนสมาชิกชมรมนี้ ล้วนแล้วแต่หัวอกเดียวกันทั้งนั้น คนหนักกว่าคุณก็มี คนเบากว่าคุณก็มี แต่ทุกคนล้วนแล้วแต่ผ่านพ้นมันไปได้ ดังนั้นคุณก็ต้องผ่านไปได้ค่ะ ขอเพียงแค่ศึกษาข้อมูลเยอะๆ อ่านจากกระทู้เก่าๆของคนที่มีประสบการณ์เคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆคุณ มันมีประโยชน์มากเลยนะคะ สู้ๆ ค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108610 โดย Timmie
สวัสดีปีใหม่ทุกๆคนค่ะ ขอให้ปีนี้เป็นปีที่ดี ให้ทุกคนฝ่าฟันอุปสรรคไปให้ได้ สู้ๆนะคะ

เข้ามาอัพเดตค่ะ (2 มกราคม 2562)

เจ้าหนี้รายที่หยุดจ่าย:

1. Citi Bank (บัตรเครดิต 80,000) หยุดจ่ายเดือนนี้เป็นเดือนที่สอง โทรตามทุกวัน และเจ้าหน้าที่สุภาพทุกครั้ง
2. Citi Bank (Ready Credit 250,000)
(หยุดจ่ายเดือนนี้เป็นเดือนที่สอง) โทรตามทุกวัน และเจ้าหน้าที่สุภาพทุกครั้ง มีถามด้วยว่าติดปัญหาระยะยาวรึเปล่า สนใจประนอมหนี้มั้ย บอกปฏิเสธไปค่ะ
มีส่ง sms มาด้วยค่ะ
3. Citi Ad (สินเชื่อส่วนบุคคล 370,000)
หยุดจ่ายเดือนนี้เป็นเดือนที่สอง โทรตามทุกวัน และเจ้าหน้าที่สุภาพทุกครั้ง
4. CIMB (สินเชื่อส่วนบุคคล 220,000) หยุดจ่ายเป็นเดือนที่สอง มีโทรมาถามสองครั้ง แต่ก็สุภาพค่ะ และก็มี sms มาตามด้วย
5. CENTRAL (สินเชื่อส่วนบุคคล 93,000) นานๆโทรมาที แต่ก็สุภาพค่ะ

ทุกครั้งที่มีคนโทรมา หนูรับสายทุกครั้ง และก็ตอบไปว่าจะพยายามทำให้นะคะ เจ้าหน้าที่ก็สุภาพดีค่ะ มีสอบถามวันที่จะสะดวกชำระบ้าง เราบอกว่ายังระบุให้ไม่ได้ แต่จะพยายามดูให้ค่ะ เจ้าหน้าที่ก็ไม่ได้ว่าอะไร แล้วก็วางสายไป ยังดีที่หนูยังเจอแต่การทวงหนี้ที่สุภาพ ไม่งั้นหนูคงเครียดหนักเข้าไปอีก
ตอนนี้ก็พยายามจัดสรรรายได้ รายจ่าย พยายามปิดไปได้บ้างเป็นบางก้อน ถึงจะก้อนเล็กๆก็เถอะ

หนูบอกเลยว่าที่หนูยังไม่ตายเพราะมีพี่ๆในที่นี้ที่เป็นกำลังใจให้ มีเคสต่างๆให้ศึกษามากมาย ไม่งั้นหนูคงไม่อยากมีชีวิตอยู่แล้ว หนูจะพยายามฝ่าฟันมันไปให้ได้ค่ะ ถึงรู้ว่ามันจะยาก

ปล. แอบกลัวก้อนใหญ่ๆเหลือเกิน ถึงวันศาลมีคำพิพากษา จะมีปัญญาผ่อนได้ทุกเจ้ามั้ย เจ้าหนี้เค้าจะลดราคาให้บ้างมั้ย ดอกเบี้ยจะถูกลดลงบ้างมั้ย แต่ยังไงก็จะสู้ค่ะ จะใช้ให้ครบทุกเจ้า

ส่วนด้านล่างนี้จะหยุดจ่ายสิ้นเดือนนี้เป็นต้นไปค่ะ
1. UOB บัตรเครดิต 56,000
2. UOB สินเชื่อส่วนบุคคล 180,000
3. KTB บัตรเครดิต 63,200

จะเหลือเงินเดือนละหมื่นนิดๆ จะเก็บไปเรื่อยๆ รอวันที่จะปิดเจ้าไหนได้บ้าง

ขอบคุณมากๆค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108612 โดย Mochi
เป็นกำลังใจให้นะคะ
ค่อยๆเคลียร์ไปค่ะ สู้ๆไปด้วยกันนะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108616 โดย Timmie

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108656 โดย Timmie
สวัสดีค่ะ เข้ามาอัพเดตนะคะ (4 มกราคม 2562)

- ตอนเช้าได้รับสายจาก Citi Advance แจ้งยอดค้างชำระ และให้ชำระหนี้ภายในวันนี้ เราบอกจะพยายามค่ะ
- ถัดมาติดๆ เป็น Citi Ready กับ บัตรเครดิต มีแจ้งยอดค้างชำระ และสอบถามเกี่ยวกับการปรับปรุงโครงสร้างหนี้ หนูก็ฟังแล้วก็ปฏิเสธไปค่ะ
- CIMB ก็โทรมาแจ้งยอดที่จะต้องชำระ
- UOB แจ้งยอดที่จะต้องชำระ และบอกหนูว่าที่บอกว่าจะจัดการให้หลายครั้งแล้ว ยังไม่ได้ชำระเลยหรือคะ ถ้าวันนี้ยังไม่ชำระ พรุ่งนี้ขอตามใหม่ แต่เจ้าหน้าที่ก็ยังสุภาพอยู่

(ขอบคุณเจ้าหน้าที่ที่ยังทวงหนี้แบบสุภาพอยู่ ไม่อยากผิดนัดเลยค่ะ แต่มันไม่มีจริงๆ)

ส่วนการรับสายก็คือเจ้าละหนึ่งครั้งต่อวัน แต่โทรทุกวันจริง หนูทำใจไว้ล่วงหน้าแล้วค่ะ แต่ก็ยังเครียดอยู่ดี

นี่ก็มีก้อนโตอีกที่ไม่ใช่หนี้ของหนู แต่เป็นชื่อหนู เค้าบอกตอนนี้เค้าไม่มีมาใช้คืนหนูจริงๆ และไม่รู้ว่าจะมีเมื่อไหร่ด้วย โอยจะบ้าตาย แค่นี้ยังไม่พอใจอีกเหรอโชคชะตา

แต่ยังไงก็จะสู้ค่ะ ถ้าสู้เต็มที่แล้วจะตายก็คงต้องตายค่ะ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนในที่นี้ค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108973 โดย Timmie
สวัสดีค่ะ เข้ามาอัพเดตค่ะ (23 มกราคม 2562)

ตัวที่หยุดจ่ายกับการถูกทวงหนี้

1. UOB บัตรเครดิต 56,000 (หยุดจ่าย) โดนโทรตามทุกวัน แต่ยังสุภาพอยู่ ให้หาเข้ามาจ่าย 1 งวดก่อน มีส่งข้อความมาทวงหนี้ด้วยหลังจากวางสาย
2. UOB สินเชื่อส่วนบุคคล 180,000 (หยุดจ่าย) โดนโทรตามทุกวันเช่นกันค่ะ ยังสุภาพอยู่ มีส่งข้อความมาทวงหนี้ด้วยหลังจากวางสาย
3. KTB บัตรเครดิต 63,200 (หยุดจ่าย) โทรมาบ้าง 2-3 วันครั้ง ยังสุภาพอยู่ แต่ให้พยายามหามาจ่ายก่อน 1 งวด มีส่งข้อความทวงหนี้ด้วยค่ะ
4. Citi Bank บัตรเครดิต 80,000 (หยุดจ่าย) โดนโทรตามทุกวัน แต่ยังสุภาพอยู่ ให้หาเข้ามาจ่าย 1 งวดก่อน มีชวนให้ประนอมหนี้โดยจะเอามารวมกับ ready credit ให้ผ่อนเดือนละ 5,700 (60 เดือน) มีส่งข้อความและอีเมลทวงหนี้ด้วยหลังจากวางสาย
5. Citi Bank Ready Credit 250,000 (หยุดจ่าย) แบบเดียวกับข้อ 4
6. CIMB สินเชื่อส่วนบุคคล 220,000 (หยุดจ่าย) อันนี้มาแรงสุด เปิดปีใหม่มา ส่งข้อความและโทรตามทุกวัน หนูบอกจะพยายามดูให้ เค้าก็บอกให้หามาจ่ายวันนั้นวันนี้ หนูก็ค่ะๆ จะพยายามดูให้นะคะ มาวันนี้เสียงเริ่มเหวี่ยงขึ้ย เค้าบอกหนูว่าบอกจะพยายามมาหลายครั้งแล้ว เมื่อไหร่จะได้ แล้วจะหามาได้เท่าไหร่ หนูรู้สึกเศร้าใจจังเลยค่ะ จะทนได้มั้ยแบบนี้ มันจะต้องแรงขึ้นอีกแน่ๆการทวงหนี้
7. KRUNGSRI สินเชื่อส่วนบุคคล 360,000 (หยุดจ่าย) โดนโทรตามทุกวัน แต่ยังสุภาพอยู่ ให้หาเข้ามาจ่าย 1 งวด
8. CENTRAL สินเชื่อส่วนบุคคล 93,000 (หยุดจ่าย) โดนโทรตามทุกวัน สุภาพมาก ให้พยายามหาเข้ามาจ่าย 1 งวดก่อน แล้วจะทำเรื่อง waive ค่าทวงถามให้ แล้วก็มีส่งข้อความมาทวงหนี้ด้วยค่ะ
9.Citi Ad สินเชื่อส่วนบุคคล 370,000 (หยุดจ่าย) โดนโทรตามทุกวัน แต่ยังสุภาพอยู่ มีชวนปรับโครงสร้างหนี้ด้วย มีส่งข้อความและอีเมลทวงหนี้ด้วยหลังจากวางสาย

เครียดมากค่ะ ทั้งๆที่ทำใจไว้แล้ว ไม่รู้จะผ่านมันไปได้มั้ย แต่ก็พยายามอ่านๆๆๆความรู้ในนี้ทุกวันเพื่อเป็นแนวทาง แต่ก็อดคิดไม่ได้ว่าจะผ่านไปได้มั้ย ขอกำลังใจพี่ๆหน่อยได้มั้ยคะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109018 โดย ตาบอดคลำช้าง
ผมเคยไม่จ่ายค่าบ้าน 1 งวด(TMB เหมือนกัน) สิ่งที่เกิดคือมีเจ้าหน้าที่โทรมาตามเรื่อยๆ และสุดท้ายเสนอลดดอกเบี้ยเดือนนั้นให้ผมเฉยเลย

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109335 โดย Timmie
ของคุณตาบอดคลำช้างดีจังเลยค่ะ ได้ลดดอกเบี้ยด้วย

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109336 โดย thida28

Timmie เขียน: สวัสดีค่ะ เข้ามาอัพเดตค่ะ (23 มกราคม 2562)

ตัวที่หยุดจ่ายกับการถูกทวงหนี้

1. UOB บัตรเครดิต 56,000 (หยุดจ่าย) โดนโทรตามทุกวัน แต่ยังสุภาพอยู่ ให้หาเข้ามาจ่าย 1 งวดก่อน มีส่งข้อความมาทวงหนี้ด้วยหลังจากวางสาย
2. UOB สินเชื่อส่วนบุคคล 180,000 (หยุดจ่าย) โดนโทรตามทุกวันเช่นกันค่ะ ยังสุภาพอยู่ มีส่งข้อความมาทวงหนี้ด้วยหลังจากวางสาย
3. KTB บัตรเครดิต 63,200 (หยุดจ่าย) โทรมาบ้าง 2-3 วันครั้ง ยังสุภาพอยู่ แต่ให้พยายามหามาจ่ายก่อน 1 งวด มีส่งข้อความทวงหนี้ด้วยค่ะ
4. Citi Bank บัตรเครดิต 80,000 (หยุดจ่าย) โดนโทรตามทุกวัน แต่ยังสุภาพอยู่ ให้หาเข้ามาจ่าย 1 งวดก่อน มีชวนให้ประนอมหนี้โดยจะเอามารวมกับ ready credit ให้ผ่อนเดือนละ 5,700 (60 เดือน) มีส่งข้อความและอีเมลทวงหนี้ด้วยหลังจากวางสาย
5. Citi Bank Ready Credit 250,000 (หยุดจ่าย) แบบเดียวกับข้อ 4
6. CIMB สินเชื่อส่วนบุคคล 220,000 (หยุดจ่าย) อันนี้มาแรงสุด เปิดปีใหม่มา ส่งข้อความและโทรตามทุกวัน หนูบอกจะพยายามดูให้ เค้าก็บอกให้หามาจ่ายวันนั้นวันนี้ หนูก็ค่ะๆ จะพยายามดูให้นะคะ มาวันนี้เสียงเริ่มเหวี่ยงขึ้ย เค้าบอกหนูว่าบอกจะพยายามมาหลายครั้งแล้ว เมื่อไหร่จะได้ แล้วจะหามาได้เท่าไหร่ หนูรู้สึกเศร้าใจจังเลยค่ะ จะทนได้มั้ยแบบนี้ มันจะต้องแรงขึ้นอีกแน่ๆการทวงหนี้
7. KRUNGSRI สินเชื่อส่วนบุคคล 360,000 (หยุดจ่าย) โดนโทรตามทุกวัน แต่ยังสุภาพอยู่ ให้หาเข้ามาจ่าย 1 งวด
8. CENTRAL สินเชื่อส่วนบุคคล 93,000 (หยุดจ่าย) โดนโทรตามทุกวัน สุภาพมาก ให้พยายามหาเข้ามาจ่าย 1 งวดก่อน แล้วจะทำเรื่อง waive ค่าทวงถามให้ แล้วก็มีส่งข้อความมาทวงหนี้ด้วยค่ะ
9.Citi Ad สินเชื่อส่วนบุคคล 370,000 (หยุดจ่าย) โดนโทรตามทุกวัน แต่ยังสุภาพอยู่ มีชวนปรับโครงสร้างหนี้ด้วย มีส่งข้อความและอีเมลทวงหนี้ด้วยหลังจากวางสาย

เครียดมากค่ะ ทั้งๆที่ทำใจไว้แล้ว ไม่รู้จะผ่านมันไปได้มั้ย แต่ก็พยายามอ่านๆๆๆความรู้ในนี้ทุกวันเพื่อเป็นแนวทาง แต่ก็อดคิดไม่ได้ว่าจะผ่านไปได้มั้ย ขอกำลังใจพี่ๆหน่อยได้มั้ยคะ

สวัสดีค่ะ แนะนำจากประสบการณ์ที่ขึ้นศาลมา3บัตร บัตรกรุง..บัตรซิและบัตรพรอ...
1. คิดว่าบัตรเครดิตมีดอกที่เรียบเก็บเกินที่กฎหมายว่าไว้.....หากคุณอยากได้ส่วนลด...คุณต้องอ่านกระทู้ที่กรรมการชมรมแปะไว้ให้อ่าน จงอ่านเพื่อตัวเองนะคะ ในกระทู้จะแนะเทคนิคไว้ //ส่วนตัวเอง ใช้วิธีหยุดจ่ายแล้วจ้างทนายเขียนคำให้การกับศาล....ก็อ่านจากกระทู้ที่กรรมการชมรมแปะไว้นี่ล่ะค่ะ //คำให้การกับศาลต้องทนายที่มีประสบการณ์ เคยถามทนายอาสาที่ศาลจังหวัด...เขาเรียก3++เลยไม้ใช้บริการ
2.อัยการท่านบอกว่า...การหยุดจ่ายต้องนานจนกลายเป็นหนี้เน่า คือหยุดติดต่อกันนานหลายเดือน ไม่ใช่จ่ายหยอดตามที่จนท.ทวงหนี้ ไม่งั้นคือเราเสียเปรียบแสดงว่ามีกำลังปลดหนี้ค่ะ
3.บัตรเครดิต ข้าพเจ้าหยุดจ่ายติดต่อกัน5เดือน แล้วขอลดปิดหนี้ Haircut ได้ส่วนลดตามระดับฝีปากการต่อรองของเราค่ะ พูดดีๆกันได้ ปิดบัตรเฟิร์สกับกรุงศรี ยูเมะกำลังจะหมดค่ะ
4.........ส่งพลังให้นะคะ จงอ่านกระทู้ จงเขียนเทคนิคการต่อรอง จงศึกษาแล้วคุณจะเสียเปรียบน้อยที่สุด :สู้ๆ:

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109337 โดย Timmie
สวัสดีค่ะ เข้ามาอัพเดตค่ะ (12 กุมภาพันธ์ 2562)

1. UOB ทั้งบัตรเครดิต และสินเชื่อเงินสด ยังโทรมาสม่ำเสมอ และยังสุภาพอยู่ สำหรับบัตรเครดิต มีให้จ่ายก่อน 1 งวด เพื่อจะปลดลอคบัตรให้ แล้วไปเอาวงเงินคงเหลือมาใช้ บอกปฏิเสธไป
2. Citi Bank บัตรเครดิต และ Ready Credit โทรมาอย่างสม่ำเสมอเช่นกัน แต่ก็ยังสุภาพอยู่ มีชวนให้ประนอมหนี้โดยจะเอามารวมกับ ready credit ให้ผ่อนเดือนละเกือบ 9 พัน (60 เดือน) คราวก่อนสงสัยเจ้าหน้าที่จะงง เพราะที่ได้ยินคือ 5700 (60 งวด) บอกปฏิเสธไป เพราะยังไม่ไหว
3. Citi Advance แนวเดียวกับข้อ 2.
4. KRUNGSRI สินเชื่อส่วนบุคคล โดนโทรตามวันเว้นบ้าง 2-3 วันบ้าง แต่สุภาพมากๆ มีให้กำลังใจกันด้วย แถมยังบอกว่าไม่ต้องเครียด ปัญหาจะต้องแก้ได้ มีทางออก อะไรประมาณนี้ค่ะ ซาบซึ้งมาก รู้สึกผิดเหมือนกันที่จ่ายเค้าไม่ได้
5. CENTRAL สินเชื่อส่วนบุคคล โดนโทรตามคล้ายๆข้อ 6.แต่ยังสุภาพอยู่ ให้พยายามหาเข้ามาจ่าย 1 งวดเหมือนเดิม แล้วจะทำเรื่อง waive ค่าทวงถามให้
6. CIMB อันนี้มาแรงสุด และแรงขึ้นเรื่อยๆ ทำเสียงเหวี่ยงใส่ ให้หามาจ่ายให้ได้ พอบอกกำลังพยายามให้อยูู่ ก็บอกว่าไหนบอกหาให้อยู่แต่ไม่ชำระเข้ามาเลย มันสวนทางกันมั้ยคะ มีเจตนาจะไม่จ่ายเลยรึเปล่า หนูก็บอกไม่เคยมีความคิดแบบนั้นเลย พยายามจะหามาใช้ ไม่อยากเป็นหนี้ แต่ตอนนี้มันไม่มีไง ไม่มีเจตนาแบบนั้นเลย นางมาถามหนููอีกว่าหนูเข้าใจอะไรผิดรึเปล่า นางไม่ได้ถามแบบนั้น อ้าวหนูก็งงนะ ก็ได้ยินอยู่เนี่ย เลยบอกนางว่าเราอย่ามาเถียงกันเลย เข้าใจค่ะว่านางก็ต้องทำหน้าของนางเหมือนกัน นางก็ยังไม่หยุดอ่ะ บอกให้หามาๆๆๆ ก็เลยบอกว่าเข้าใจมั้ยคนมันไม่มีไงคะ นางก็เลยบอกว่างั้นก้ต้องดำเนินการประมาณว่าเข้าสู่กระบวนการฟ้องร้องอะไรแบบนี้ หนูเลยบอกว่าดำเนินการตามขั้นตอนเลย ก่อนวางนางบอกถ้าวันนี้ไม่จ่ายเข้าไป พรุ่งนี้จะโทรมาอีก คือโดนแบบนี้แต่เช้าเลย ยังไม่ทันได้ทำอะไรเลย เซ็งไปเลยนะคะพี่ๆ

เครียดมากๆเลยค่ะ กับการต้องตกอยู่ในสถานการณ์แบบนี้ หนูคิดว่ามันน่าจะผ่านไปได้ แต่จริงๆแล้วจะผ่านไปได้รึเปล่า เงินก็เก็บได้น้อยนิด ถ้าเจ้าที่หยุดจ่ายมันฟ้องพร้อมๆกัน หรือไล่เลี่ยกัน ภายในเวลาไม่นาน หนูจะเอาที่ไหนมาจ่าย อย่างหนี้แต่ละก้อน 2 แสน บ้าง 3 แสนบ้าง เมื่อถึงเวลาไกล่เกลี่ย เค้าจะยอมมั้ยให้ผ่อนจ่ายแบบว่าเดือนละ 3-4 พัน ปวดหัวไปหมด ขอบคุณสำหรับพื้นที่ตรงนี้ ความรู้และกำลังใจนะคะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109338 โดย Timmie

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109353 โดย Timmie
ล่าสุด Citi ส่งข้อความแบบนี้มาค่ะ
"หากท่านมียอดค้างชำระ ท่านอาจได้รับการติดต่อทางโทรศัพท์หรือเข้าพบจากบริษัท ตามรายละเอียดสถานที่ที่ท่านได้ระบุไว้ หากท่านมีข้อสงสัยหรือเจ้าหน้าที่บริการไม่สุภาพโปรดติดต่อ 02-xxx-xxxx ขออภัยหากชำระแล้ว"

ปกติหนูรับทุกสายอยู่แล้ว เค้าจะยังมีขอเข้าพบที่ทำงานด้วยเหรอคะ มีใครมีประสบการณ์แบบนี้บ้างมั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109354 โดย Anu19
ของเค้าก็มีข้อความนี้มา ไม่มีใครมาหานะคะ นอกจากโทรเข้าบริษัทบ้างถ้าเราไม่ได้รับหรือรับไม่ทัน ก็จะแจ้งกลับไปทุกครั้งว่าอย่าโทรเข้าบริษัท ให้โทรย้ำที่มือถือ เค้าก็โอเคนะ

ตอนนี้เราได้รับส่วนลดปิดบัญชีแล้วค่ะ ^^

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109355 โดย thida28

Timmie เขียน: ล่าสุด Citi ส่งข้อความแบบนี้มาค่ะ
"หากท่านมียอดค้างชำระ ท่านอาจได้รับการติดต่อทางโทรศัพท์หรือเข้าพบจากบริษัท ตามรายละเอียดสถานที่ที่ท่านได้ระบุไว้ หากท่านมีข้อสงสัยหรือเจ้าหน้าที่บริการไม่สุภาพโปรดติดต่อ 02-xxx-xxxx ขออภัยหากชำระแล้ว"

ปกติหนูรับทุกสายอยู่แล้ว เค้าจะยังมีขอเข้าพบที่ทำงานด้วยเหรอคะ มีใครมีประสบการณ์แบบนี้บ้างมั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ

จากประสบการณ์จริง ทั้งCitiและAe..เคยส่งคนมาที่ทำงานค่ะ บัตรอื่นๆยังไม่เจอ เพราะปิดบัตรไปแล้ว รวมถึงผ่อนตามหลังจากขึ้นศาลแล้วค่ะ
1. จนท.มาส่งเอกสารให้ดูเรื่องประนอมหนี้หรือปรับโครงสร้างหนี้ค่ะ เราจึงอัดคลิปไว้ ดูเล่นๆ แต่วิธีการอัดต้องอัดแบบเนียนๆอย่าให้รู้ตัว แต่....แนะนำให้เขาโชว์บัตรของบริษัทที่ส่งมา ต่อมาจนท.จะให้เราคุยโทรกับCitiและAe...ต่อไปค่ะ
2.......อยากช่วยตอบปัญหาของคุณ เพราะเห็นใจตอนที่ตัวเองเจอปัญหาเช่นนี้ มองๆแล้ว บัตรต่างๆจะปล่อยไปไม่นาน ต่อมาคือหมายศาล สิ่งที่คุณต้องทำคือ
2.1 หากมีทรัพย์สิน จงย้ายเป็นกรรมสิทธิ์คนอื่น
2.2 เงินเดือนไม่ถึง2หมื่นก็หักไม่ได้
และ 3.จงอ่านกระทู้เยอะๆ เพราะมีเทคนิคช่วยคุณอยู่ค่ะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109635 โดย Timmie

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.752 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena