อายัดเงินเดือน กรณีเงินเดือนไม่ถึง 20K จะโดนอายัดทั้งบัญชีได้มั้ยครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108304 โดย exprience
ก่อนหน้าที่ทำงานค้าขายทั่วไป แต่ขายไม่ดี เลยว่าจะหางานประจำทำ (เงินเดือนไม่ถึง 20k ครับ)

เท่าที่อ่านข้อมูลผ่านๆมา เข้าใจว่า กรณีถ้าเป็นทรัพย์สิน บัญชีเงินฝากปกติ เค้าสามารถอายัดได้

แต่ถ้าเงินเดือนที่ต่ำกว่า 20K จะอายัดไม่ได้

เกิดเราไปทำงานแล้วเปิด บ/ช รับเงินเดือนกับบริษัท

1.ถ้าเงินเดือนเรา 15K บัญชีนี้ถ้าเจ้าหนี้สืบเจอจะอายัดโดยอ้างว่าบัญชีนี้เป็น บ/ชเงินฝากได้มั้ยครับ

2.แล้วถ้าโดนอายัด เราสามารถไปทำเรื่องชี้แจงขอถอนอายัด บ/ช ที่บังคับคดีได้มั้ยครับ

โดยแจ้งว่าบัญชีนี้เป็น บ/ช ที่รับเงินเดือนจากบริษัท

ขอบคุณมากครับ

ปล.เป็นหนี้จากบัตร/บ้านที่ซื้อร่วมกับคนอื่น จำนวนหนึ่งครับ มีหมายฟ้องแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108305 โดย eakkachai
การจะอายัดเงินเก็บในบัญชีเขาจะอายัดเงินเป็นก้อน แบบคุณมีหนี้1แสนเขาไม่ไปอายัดแบบรอเงินคุณเข้ารอบใหม่แล้วหักหนี้อัตโนมัติหรอกยกเว้นธนาคารเจ้าหนี้เป็นเจ้าเดียวกันกับบัญชี แล้วถ้าคุณเก็บเงินใว้แบบไม่เคยถอนมีแต่ฝากเข้าอย่างเดียวถ้าเขาคิดว่าเงินในบัญชีมันไม่เคยถอนและมีจำนวนมากพอเขาถึงจะอายัดเพราะการจะอายัดก็ต้องส่งเรื่องไปให้หน่วยงานบังคับคดีมาอายัด แต่การจะขอดูยอดเงินในบัญชีเพื่อที่จะอายัดเงินในบัญชีลูกหนี้ก่อนส่งเรื่องให้กรมบังคับคดีไม่ใช่เรื่องง่ายเหมือนไปขอดูเครดิตบูโรลูกหนี้นะครับ ธนาคารเจ้าของบัญชีเดี๋ยวนี้เขาไม่ยอมให้เจ้าหนี้ไปขอดูบัญชีลูกค้าธนาคารเขาง่ายๆหรอก ถ้าคุณเป็นแค่ปุถุนชนธรรมดาเงินเดือนไม่กี่พันกี่หมื่นไม่ใช่เจ้าของธุรกิจร่ำรวยมากๆธนารคารเจ้าของบัญชีเขาไม่ให้ดูหรอกเขาต้องรักษาฐานลูกค้าเขาใว้ก่อน คุณต้องระวังบ้านที่ซื้อร่วมกับคนอื่นใว้ก่อนถ้ามีชื่อคุณเป็นเจ้าของด้วย อันนี้นะเขาอายัดง่ายกว่าเงินในบัญชีเพราะบ้านมันยักย้ายยากแถมถ้าศาลตัดสินแล้วยักย้ายไม่ได้ด้วย แต่เงินในบัญชีมันถอนได้ทุกวันไม่ผิดกฎหมายยักย้ายถ่ายเททรัพย์ด้วย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108306 โดย exprience
ขอบคุณมากครับ เรื่องบ้านไม่มีปัญหาครับผม คุยกับคนกู้ร่วมให้ปล่อยยึดแล้ว

ส่วนต่างฟ้องมาก็ทยอยใช้ไปเท่าที่มีครับ ตอนนี้ก็ทำงานเก็บเงินให้มีกินไปก่อนน่ะครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108307 โดย ยิ้มอ่อน
สู้ๆนะคะ ทุกปัญหามีทางออก เดี๋ยวทุกอย่างก็จะค่อยๆดีขึ้นค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108308 โดย exprience

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108309 โดย eakkachai
ขอบคุณมากครับ เรื่องบ้านไม่มีปัญหาครับผม คุยกับคนกู้ร่วมให้ปล่อยยึดแล้ว

ส่วนต่างฟ้องมาก็ทยอยใช้ไปเท่าที่มีครับ ตอนนี้ก็ทำงานเก็บเงินให้มีกินไปก่อนน่ะครับ

ทุกอย่างเริ่มใหม่ได้เสมอ ปัญหาของคนเป็นหนี้อีกอย่างที่ปวดหัว คือ เครดิตบูโรดังนั้นเมื่อเป็นหนี้ได้ เมื่อไหร่ที่เราพอมีเงินไม่เดือดร้อนแล้วก็ควรหาทางเคลียร์หนี้ที่ค้างเจ้าหนี้เก่าๆให้หมดประวัติจะไดดีขึ้น

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.385 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena