ทำเองใช้เอง รับกรรมเอง สอบถามหลังจากหยุดจ่ายมา 7 เดือนแล้วค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108664 โดย PADDY
สวัสดีค่ะ ชมรมคนยิ้มสู้หนี้

ด้วยคืนนั้น เครียดจิตตก คิดไม่ตกไม่รู้จะหมุนเงินมาจ่ายหนี้ที่หมุนวนนี้อย่างไรดี และนับวันจะเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ ไม่ลดน้อยลงเลย ก็ไม่รู้จะทำไงดี "ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน" คิดอะไรไม่ออกถาม Google แล้วคีย์คำว่า "ปลดหนี้บัตรเครดิต" จึงได้เจอชมรมหนี้และนั่งไล่อ่านตัดสินใจ "หยุดจ่าย" และตลอดเวลาที่ผ่านมาได้รับโทรติดตามการทวงหนี้ของแต่ละค่ายด้วยความอดทน อดออม และรู้สึกเข็ดกับการไม่มีระเบียบวินัยในการใช้เงินของตัวเองและเอาเงินในอนาคตมาใช้ ขอรับกรรม :wake: อะไรก็เกิดขึ้นได้ถ้าประมาทค่ะ ดิฉันมียอดหนี้ดังนี้

บัตรเครดิต
1. KTC หยุดจ่ายเดือนก.ค.61 ยอด 146,000.- ได้รับหมายศาลแล้วที่ยอด 156,075 นัดไกลเกลี่ย ให้การและสืบพยานวันที่ 4/2/62 นี้คะ สำหรับบัตรใบนี้ตั้งใจจะไปขอให้ศาลลดดอกเบี้ย และผ่อนตามที่เพื่อนๆในชมรมคะ และได้เข้าไปดูเว็บศาลแขวงพระนครใต้ จะมีนัดโครงการไกล่เกลี่ยในวันที่ 25/1/62 ว่าจะไปค่ะแต่สอบถามผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคะ

2. UOB หยุดจ่ายรอบเดือนมิ.ย.61 มี 3 ใบ
- บัตรเครดิต เงินต้น 49,760.- ยอดในหมายศาล 55,173.-
- สินเชื่อ uob แคชพลัส เงินต้น 110,226 ยอดในหมายศาล 126,617
- สินเชื่อ ไอ แคช เงินต้น 69,185 ยอดในหมายศาล 79,132
รวมยอดฟ้องเป็นจำนวนทุนทรัพย์ 260,923 นัดไกลเกลี่ย ให้การและสืบพยานวันที่ 25/2/62 นี้ที่ศาลแขวงพระนครใต้ เช่นกันคะ และในหมายศาลมีแสต็มมีนัดโครงการไกล่เกลี่ยเหมือนกันกะว่าจะไปวันที่ 25/1/62 นี้คะ
และเมื่อวันที่...
3/1/62 uob โทรทวงถามว่ามีแนวทางชำระอย่างไร ดิฉันถามว่าแล้วแบงค์มีแนวทางอย่างไรคะ นางให้ส่วนลดดอกเบี้ย จากยอดประมาณ 260,000 อยู่ที่ 220,000 ค่ะ (ซึ่งนางยังไม่รู้ว่าดิฉันได้หมายศาลแล้ว) ดิฉันขอต่อรองอีก เพราะยอดเป็นแสนไม่มีเงินจ่ายได้ นางรับปากจะไปสอบถามให้คงได้แค่แยกจ่ายปิดใบน้อยๆก่อน
4/1/62 uob โทรมาบอกว่าของคุณออกหมายศาลแล้วที่ยอด 260,923.- แล้วเป็นทุนทรัพย์แล้วไม่สามารถมีส่วนลดได้แล้วให้ไปไกล่เกลี่ยทำยอมความคิดดอกเบี้ย 13% จะนัดทนายให้ก่อนวันนัดศาลแล้วทำเซ็นต์กันเลย นางถามว่าผ่อนต่อเดือนไหวที่เท่าไหร่ ดิฉันจึงบอกไปว่าไปวันที่ 25/2/62 ที่เดียวเลยไปไกล่เกลี่ยพร้อมกับศาล (เท่าที่อ่านจากชมรมทำอะไรต่อหน้าศาลจะดีจึงบอกนางไปแบบนั้นคะ) นางบอกว่าคุยกับนางนี่แหล่ะ และจะนัดทนายให้เลยดิฉันเลยทำมึนบอกว่าตอนนี้ยังคิดไม่ออก นางเลยบอกว่าจะโทรมาใหม่อาทิตย์หน้าคะ ถ้ายอมทำผ่อนมันคือ สัญญานรก ใช่ไหมค่ะนี่ แล้วถ้ายอมทำก็ต้องไปศาลอีกใช่ไหม (เราควรไปเจอศาล)

3. สินเขื่อเดอะ วัน ยอด 170,000.- ปัจจุบันยอดไปที่ 190,000.- ยังไม่มีหมายศาลมาคะใบนี้
เมื่อปลายปีขอ H/C ไปที่ 70,000.- ไม่ผ่านคะ ให้มาที่ 110,000.- และวันที่ 3/1/62 เปลี่ยนคนตามใหม่ ให้ที 100,000.- ดิฉันยังไม่มีคำตอบให้เขาเพราะคำนวนเงินแล้วบอกตรงๆกังวลกับ uob คะ

4. city Bank มี 3 ใบค่ะ ยังไม่มีหมายศาลมาคะ
- บัตรเครดิต ยอดหยุด 57,657.-
- บัตรกดเงินสดเรดดี้ ยอดหยุด 74,156.-
- บัตรกดเงินสดเรดดี้ โอนยอดมาจากทิสโก้ 223,879.-

ปีที่แล้วโทรมาให้ส่วนลดที่ 30% แต่เรดดี้ที่โอนมาจากทิสโก้ ไม่มีส่วนลดใดๆ และยังแนะนำให้ปิด 2ใบแรกก่อนส่วนใบที่ 3 ไปศาลแล้วแนะนำผ่อนคะ
ล่าสุดวันนี้ 4/1/62 โทรมาให้ส่วนลดที 20% :ไม่ยอม:

ของดิฉันมีเท่านี้คะ แต่ทรมานมากยิ่งพ่อกับแม่รับรู้ด้วยแล้วทรมานหนักกว่าเลยคะ และบอกกับท่านว่าขอเวลาเก็บเงินมาจ่ายไม่อยากเอาเงินของท่านมา ทำเองใช้เอง รับกรรมเองคะ

ที่เขียนมานี้อยากให้ทุกท่านในชมรมที่ติดหนี้อยู่ได้รู้ไว้เผื่อจะเป็นประโยชน์คะ และหลายครั้งที่ท้อ และหวาดกลัว ยืนยันเลยคะว่าเว็บนี้ช่วยสร้างแรงใจ และทำให้คิดเป็นว่าจะสู้กับแต่ละเจ้าที่โทรทวงหนี้เข้ามาตลอดช่วง 1-3 เดือนแรกได้อย่างมีสติเลยคะ

เขียนมาเยอะเลยมันอัดอั้นคะ (o_O) ไม่กล้าตั้งกระทู้เลยเกรงใจ แต่วันนี้โดนมาจึงมีข้อสงสัยขอสอบถามคะ

ขอบคุณมากนะคะ :love:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108671 โดย setzero
UOB ของผมสินเชื่อกับบัตร รวมกันยอดฟ้อง ประมาณ29x,xxx ครับ
นัดไกล่เกลี่ย วันที่ 28-ม.ค.-62 มีโทรมาอยู่ครับ แต่ยังไม่ได้รับ เพราะรับไม่ทัน
ถ้าเป็นผม ผมจะต่อลองเรื่อยๆ จนกว่าจะถึงวันนัดน่ะล่ะครับ
แต่ของผมคงลดยากเพราะมีสินเชื่อบ้านกะ UOB ด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108674 โดย PADDY

setzero เขียน: UOB ของผมสินเชื่อกับบัตร รวมกันยอดฟ้อง ประมาณ29x,xxx ครับ
นัดไกล่เกลี่ย วันที่ 28-ม.ค.-62 มีโทรมาอยู่ครับ แต่ยังไม่ได้รับ เพราะรับไม่ทัน
ถ้าเป็นผม ผมจะต่อลองเรื่อยๆ จนกว่าจะถึงวันนัดน่ะล่ะครับ
แต่ของผมคงลดยากเพราะมีสินเชื่อบ้านกะ UOB ด้วยครับ

ขอบคุณมากค่ะ จะพยายามอดทนรอ และต่อรองให้มากที่สุดคะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108676 โดย Mondee2535

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108678 โดย PADDY

Mondee2535 เขียน: เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

เป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ สู้ไปด้วยกันคะ :สู้ๆ:

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109161 โดย PADDY
พรุ่งนี้ 4/2/62 จะไปศาล ตามนัดของ KTC แล้ว หลายวันมานี้เข้านั่งอ่านเพิ่มเติมความรู้ และกำลังใจค่ะ
พอถึงเวลาเข้าจริงก็อดหวิวๆ ไม่ได้ค่ะ นี่แหล่ะ..รสชาติของชีวิต บอกตัวเองตลอดเวลาว่า สู้ๆ o_)

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109175 โดย PADDY
4.2.2562

และแล้ววันนีัก็ผ่านการขึ้นศาล KTC ไปได้ด้วยดีค่ะ
ผ่อน 36เดือนไต่ขั้นบันไดไป ดอกเบี้ย 10%คิดจากเงินต้น

ขอบคุณชมรมฯที่ช่วยให้ความรู้คะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109176 โดย 511814

PADDY เขียน: 4.2.2562

และแล้ววันนีัก็ผ่านการขึ้นศาล KTC ไปได้ด้วยดีค่ะ
ผ่อน 36เดือนไต่ขั้นบันไดไป ดอกเบี้ย 10%คิดจากเงินต้น

ขอบคุณชมรมฯที่ช่วยให้ความรู้คะ

ดีใจด้วยนะคะ ตอนนี้ก็รอเหมือนกัน หมายศาลจะมาตอนไหน เพราะมีเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งยกเลิกบัตรเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ ก่อนจะมีหมายศาลมา ทาง KTC มีโทรมาแจ้งก่อนไหมค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109196 โดย PADDY

511814 เขียน:

PADDY เขียน: 4.2.2562

ดีใจด้วยนะคะ ตอนนี้ก็รอเหมือนกัน หมายศาลจะมาตอนไหน เพราะมีเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งยกเลิกบัตรเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ ก่อนจะมีหมายศาลมา ทาง KTC มีโทรมาแจ้งก่อนไหมค่ะ

ไม่มีโทรมาแจ้งเลยค่ะ และเร็วกว่าที่คิดด้วยคะ สู้ๆนะคะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109287 โดย PADDY
9.2.2562

อัพเดทค่า

ซิตี้ บัตรเครดิต ยอด 64,xxx.- ผ่าน H/C ยอดปิด 32,2xx. ส่งจดหมายปิดหนี้มาแล้วเมื่อ 4.2.2562 ส่งมาทางอีเมล์ (มีแนบไฟล์มาให้เผื่อแชร์ข้อมูลอัพเดทให้กับผู้ที่สนใจหาข้อมูลค่ะ แต่หากมีข้อแนะนำอะไรแจ้งได้ค่า) ขอจ่ายภายใน 28.2.2562 นี้

ซิตี้ เรดดี้ ยอด 86,xxx.- แล้วเมื่อวานโทรแจ้งว่าหมายศาลออกมาแล้ว ให้ไปศาลวันที่ 19.4.2562 ถามว่าเราได้รับหมายศาลยัง ก็เพิ่งรู้จากนางนี่แหล่ะ เฮ้อ...
นางบอกให้ปิดยอด 75,xxx.- แบ่งสองงวด จะได้ถอนฟ้อง เราไม่กล้ารับปากเพราะไม่มีเงินแล้วค่ะ คงต้องรอไปอีกขอเก็บเงินก่อน...

สินเชื่อเดอะวัน
7.2.2562 ตอบตกลง H/C ยอดปิด 90,000.- รอจดหมายปิดอยู่เห็นบอกว่าจะส่งมาให้เมื่อวาน วันนี้ยังไม่มาเลยคะ ต้องจ่ายภายใน 12 ก.พ.นี้ ผ่านแบงค์กรุงศรีเท่านั้น เพราะเช็คยอดออนไลน์

ตอนนี้ คิดว่าต้องบริหารการเงินให้ดีเพราะ แต่ละเจ้าเข้ามารัวๆ แล้วการเก็บเงินก็มีจำกัด ช่วงนี้ก็เป็นช่วงที่ยากกว่า ช่วงแรกที่ทนกับการรับสายคะ ขอให้ทุกท่านระวังช่วงนี้ไว้ด้วยนะคะ มันเป็นช่วงเวลาที่อยากลำบากแต่เราต้องอดทนคะ
----ทุกข์ไม่นาน สุขไม่นาน---- นี่แหล่ะรสชาติของชีวิต :sweat:
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.614 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena