ธุรกิจเจ๊งกับหนี้ที่ต้องจ่าย 1.3 ล้านบาท ขอคำแนะนำด้วยค่ะ -/\-

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108681 โดย Debtbie
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆพี่ๆชมรม
ตอนนี้เบบี้มีปัญหามียอดหนี้บัตรเครดิต เกือบๆ1.3ล้านค่ะ มาจากการที่ทำธุรกิจเจ๊ง
ขอแจงรายการเป็นเลขกลมๆนะคะ
KTC มี3ใบ = 100,000
= 100,000
= 200,000 บาท
UOB =140,000 บาท
Central the1 = 250,000 บาท
กรุงศรี มี2ใบ = 100,000 บาท
= 200,000 บาท
กสิกร = 150,000 บาท
กรุงเทพ = 10,000 บาท
ตอนนี้เราไม่มีเงินเก็บเหลือเลย จึงคิดว่าจะไปขายรถยนต์ซึ่งน่าจะได้เงินมาปิดหนี้ราวๆ4แสนค่ะ และกำลังจะเริ่มงานใหม่เดือนกุมภา จะมีเงินเข้ามาประมาณ35000 บาท/เดือน ค่ะ
ที่อยากทราบคือ
1. ตอนนี้บี้มีบ้านกับที่ดินที่เป็นชื่อของตัวเองค่ะ ถ้าบี้ทำการHair cut จะสามารถทำได้มั้ยคะ ธนาคารสามารถยื่นฟ้องให้ขายบ้านเพื่อเอามาใช้หนี้มั้ยคะ (บ้านมูลค่ามากกว่าหนี้เยอะอยู่ค่ะ เป็นมรดกตกทอดมาเลยไม่อยากเสียบ้านหลังนี้ไป) หรือควรโอนบ้านให้ลูกก่อนดีคะ
2. อยากทราบว่าทาง KTC และ central the 1 สามารถทำ Haircutได้มั้ยคะ มีพี่ๆท่านไหนทำได้บ้าง เห็นหลายกระทู้บอกว่า KTC จะฟ้องเร็ว
ปล. central the 1 บี้เป็นหนี้ก้อนนี้มาเป็นเวลานานแล้วค่ะ คิดว่าจ่ายดอกน่าจะเท่าๆกับเงินต้นแล้ว เลยอยากทราบว่าถ้าหยุดจ่ายคิดว่าเค้าจะประนอมหนี้ให้มั้ยคะ
3. บี้ควรหยุดจ่ายพร้อมกันทั้งหมดเลย หรือทีละ1-3ธนาคารคะ
4. เห็นว่าcentral กับ กรุงศรีเป็นเครือเดียวกัน ถ้าบี้หยุดจ่ายของ central ก่อน มันจะมีผลอะไรกับของกรุงศรีมั้ยคะ กลัวโดนฟ้องตู้มใหญ่น่ะค่ะ
**หากพี่ๆหรือเพื่อนๆท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติมขอความกรุณาช่วยแนะนำเราหน่อยนะคะ**
ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108690 โดย อ้อย
ควรอ่านกระทู้เก่าๆเยอะๆนะครับ อย่างเรื่องบ้านลองอ่านตามลิ้งค์นี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ส่วนเรื่องการเก็บเงินรอHair Cut ลองอ่านตามลั้งค์นี้ครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

มีเงินอยู่ในมือเสียงเราจะดังครับ ถึงเวลาที่เหมาะสม
เราเลือกจ่ายเจ้าหนี้ที่เราเห็นควรว่าควรจ่าย
ลดมากน้อยขึ้นอยู่กับการเจรจาต่อรองบนเหตุและผลครับ

Krungsri / Lotus ส่วนลดดีครับเกือบ50%จากยอดหนี้หลังจากหยุดจ่ายซัก4-6เดือน
แต่ต้องพยายามรับสายและพูดคุยเรื่อยๆนะครับ อย่าไปกลัวพวกรับจ้างทวงหนี้
KTC ฟ้องเร็วครับ ส่วนลดน้อยมากลดเฉพาะดอกเบี้ย ถ้ามีงานมหกรรมฯ ที่ศาลฯ
ควรไปทำยอมขอผ่อนนะครับ ผ่อน36เดือนดอกเบี้ย7.5% หลังจากนั้นค่อยหน้าด้านจ่ายต่อถ้ายังไม่หมด
แต่ดอกเบี้ยจะเป็น15%ครับ

กระทู้นี้ของคุณPFSผมทำตามจนสำเร็จลองอ่านดูครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&Itemid=64

ส่วนนี่กระทู้ของผม ลองอ่านดูครับ เผื่อเป็นแนวทางได้บ้าง
อย่าไปเครียดมากครับ ค่อยๆคืดและหาเงินมาเก็บรอปิด
สู้ๆนะครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43439&Itemid=64&limitstart=0

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108822 โดย knd

อ้อย เขียน: ควรอ่านกระทู้เก่าๆเยอะๆนะครับ อย่างเรื่องบ้านลองอ่านตามลิ้งค์นี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ส่วนเรื่องการเก็บเงินรอHair Cut ลองอ่านตามลั้งค์นี้ครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

มีเงินอยู่ในมือเสียงเราจะดังครับ ถึงเวลาที่เหมาะสม
เราเลือกจ่ายเจ้าหนี้ที่เราเห็นควรว่าควรจ่าย
ลดมากน้อยขึ้นอยู่กับการเจรจาต่อรองบนเหตุและผลครับ

Krungsri / Lotus ส่วนลดดีครับเกือบ50%จากยอดหนี้หลังจากหยุดจ่ายซัก4-6เดือน
แต่ต้องพยายามรับสายและพูดคุยเรื่อยๆนะครับ อย่าไปกลัวพวกรับจ้างทวงหนี้
KTC ฟ้องเร็วครับ ส่วนลดน้อยมากลดเฉพาะดอกเบี้ย ถ้ามีงานมหกรรมฯ ที่ศาลฯ
ควรไปทำยอมขอผ่อนนะครับ ผ่อน36เดือนดอกเบี้ย7.5% หลังจากนั้นค่อยหน้าด้านจ่ายต่อถ้ายังไม่หมด
แต่ดอกเบี้ยจะเป็น15%ครับ

กระทู้นี้ของคุณPFSผมทำตามจนสำเร็จลองอ่านดูครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&Itemid=64

ส่วนนี่กระทู้ของผม ลองอ่านดูครับ เผื่อเป็นแนวทางได้บ้าง
อย่าไปเครียดมากครับ ค่อยๆคืดและหาเงินมาเก็บรอปิด
สู้ๆนะครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43439&Itemid=64&limitstart=0

คุณอ้อยคะ รบกวนสอบถามค่ะว่าถ้าทำยอมแล้วครบกำหนดเวลาที่ผ่อรแต่ไม่มีเงินปิดยอดที่เหลือ ยังสามารถหักคอจ่ายต่อได้เหรอคะ จะไม่โดนบังคับคดีเหรอคะ ดิฉันเข้าใจว่าหักคอจ่ายได้เฉพาะเคสให้ศาลพิพากษา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.390 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena