ขึ้นศาลหนี้บัตรเครดิตครั้งแรก ขอคำแนะนำค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108814 โดย Fifa123
มีหมายไปที่บ้าน ให้ไปขึ้นศาลไกล่เกลี่ย พรุ่งนี้ 16.01.19 ขอคำแนะนำหน่อยค่า ยอดเงิน4หมื่นกว่า แต่ทางธนาคารให้เราจ่ายค่าทนายและฤชาธรรมเนียมด้วยค่ะ เราไกล่เกลี่ยไม่จ่ายได้มั้ยคะ สะดวกผ่อนจ่ายแค่ตัวหนี้เท่านั้น ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108815 โดย eakkachai
ไปขึ้นศาลนัดแรกนัดไกล่เกลี่ย ยังถือว่าการฟ้องยังไม่เสร็จสมบูรณ์ค่าทนายและฤชาธรรมเนียมจะยังไม่เกิดขึ้น ดังนั้นคุณก็เตรียมตัวเตรียมใจไปต่อรองกับทนายของเจ้าหนี้ตั้งเป้าหมายใว้ก่อนว่าเราน่าจะพอผ่อนได้ รับได้เท่าไหร่ แต่ถ้าตกลงแล้วก็ต้องปฎิบัติตามนั้นผิดนัดจ่ายอีกไม่ได้เพราะการตกลงที่ศาลแล้วเสมือนว่าศาลได้ตัดสินคดีนี้จบแล้ว เจ้าหนี้จะไม่มีการฟ้องซ้ำอีกแต่จะยื่นบังคับคดีได้เลย แต่หลังจากกลับมาแล้วเราผ่อนจ่ายไปเรื่อยๆถ้าเรามีเงินพอปิดก็ขอต่อรองเจ้าหนี้ขอปิดทีเดียวได้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108816 โดย Fifa123
ขอบคุณค่ะ ขอถามอีกหนึ่งเรื่องนะคะ ยอดเงินรวมทั้งหมด 4หมื่นกว่า คิดอัตราดอกเบี้ยร้อยละ15 จากเงินต้น3หมื่นกว่าเนี่ย เราต้องจ่ายแค่เงินรวมทั้งหมดใช่มั้ยคะ ระหว่างที่ผ่อนจ่ายปกติมีดอกเบี้ยมั้ยคะ คืออ่านๆหลายกระทู้มากแต่ไม่เข้าใจเลย แฮะๆ ขอบคุณค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108829 โดย eakkachai
ขอบคุณค่ะ ขอถามอีกหนึ่งเรื่องนะคะ ยอดเงินรวมทั้งหมด 4หมื่นกว่า คิดอัตราดอกเบี้ยร้อยละ15 จากเงินต้น3หมื่นกว่าเนี่ย เราต้องจ่ายแค่เงินรวมทั้งหมดใช่มั้ยคะ ระหว่างที่ผ่อนจ่ายปกติมีดอกเบี้ยมั้ยคะ คืออ่านๆหลายกระทู้มากแต่ไม่เข้าใจเลย แฮะๆ ขอบคุณค่ะ

การคิดดอกเบี้ยพวกนี้ส่วนมากคิดแบบลดต้นลดดอก ร้อยละ15%ต่อปีตกแล้วเดือนนึงก็ร้อยละบาทกว่าใครที่เงินต้นเยอะถ้าผ่อนน้อยๆก็เท่ากับส่งดอกเท่านั้น ดอกเบี้ยคิดทุกเดือนเดือนต่อเดือนไม่ต่างจากจ่ายขั้นต่ำ ดังนั้นในช่วงที่ยังไม่มีเงินเก็บก็ผ่อนๆไปเรื่อยๆกันมีปัญหา ทางแก้คือต้องพยายามกัดฟันเก็บเงินให้ได้สักก้อนเพื่อไปขอปิดยอดเดียวจบ ถ้าไม่มีทรัพย์สิน หรือ เงินเดือนไม่มากผ่อนไม่ไหวก็หยุดได้แล้วเก็บเงินรอไปปิดทีเดียว แต่คนที่มีเงินเดือนมากหรือมีทรัพย์สินหยุดไม่ได้หยุดเมื่อไหร่มันยื่นเรื่อบังคับคดีแน่ สิ่งที่เราควรรู้คือถึงไม่มีทรัพย์สินให้ยึดหรือเงินเดือนไม่มากพอให้อายัด แต่ถ้าเราไม่ปิดหนี้เครดิตบูโรเราก็จะยังโชว์อยู่ตลอดเผื่อเราอยากออกรถหรือซื้อบ้านจะทำไม่ได้เลย

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108830 โดย Fifa123
ไปศาลมาละคะวันนี้ ผ่อนจ่ายขั้นต่ำ 2000 12งวด ดอกเบี้ยร้อยละ7.5 วางแผนว่าผ่อนจ่ายสัก6งวดแล้วขอปิดบัญชี ระหว่างนี้ก็ต้องประหยัดหน่อย คุณพี่ว่าหนูจะคุ้มมั้ย

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108874 โดย Mondee2535
ของอะไรค่ะที่ขึ้นศาล

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109262 โดย Fifa123

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109265 โดย Nanapsp
กี่เดือนฟ้องคะของเฟริสช้อยส์

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109303 โดย Jiffyminimal
เจ้าของกระทู้ได้ลดยอดหนี้ครึ่งนึงของยอดฟ้องรึป่าวค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109322 โดย Kathijang

Fifa123 เขียน: มีหมายไปที่บ้าน ให้ไปขึ้นศาลไกล่เกลี่ย พรุ่งนี้ 16.01.19 ขอคำแนะนำหน่อยค่า ยอดเงิน4หมื่นกว่า แต่ทางธนาคารให้เราจ่ายค่าทนายและฤชาธรรมเนียมด้วยค่ะ เราไกล่เกลี่ยไม่จ่ายได้มั้ยคะ สะดวกผ่อนจ่ายแค่ตัวหนี้เท่านั้น ขอบคุณค่ะ

สอบถามได้ไหมคะ ค้างกี่เดือนถึงได้รับหมายศาลของเฟิสช้อย ตอนนี้ค้าง4เดือน ยอด5หมื่น

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.442 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena