คนว่างงานกับหนี้ เกือบ 500,000 บาท

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108841 โดย jane_ny
อยากปรึกษาหน่อยคะ
ตอนนี้ว่างงานคะ(กำลังหางานทำอยู่นะคะ)​ ไม่มีเงินเลย
แล้วก็ยังมีหนี้สิบัตรเครดิต ดังนี้คะ
1.tmb ยอดหนี้รวม 77,285 บาท ไม่ได้จ่าย2เดือน
2.อิออน ยอดหนี้รวม 75,177 บาท ไม่ได้จ่าย1เดือน
3.scb -​ speedy cash ยอดหนี้รวม 21,431 บาท ไม่ได้จ่าย2เดือน
-​ เครดิต ยอดหนี้รวม 60,927 บาท ไม่ได้จ่าย2เดือน
4.กสิกร -​ บัตรกดเงิน ยอดหนี้รวม 12,253 บาท ไม่ได้จ่าย2เดือน
-​ เครดิต ยอดหนี้รวม 30,477 บาท ไม่ได้จ่าย2เดือน
5.ktc ยอดหนี้รวม 41,538 บาท ไม่ได้จ่าย2เดือน
6. กรุงศรี -​ first choice ยอดหนี้รวม 52,500 บาท ไม่ได้จ่าย1เดือน
-​ central ยอดหนี้รวม 21,182 บาท ไม่ได้จ่าย1เดือน
-​ เครดิต ยอดหนี้รวม 26,264 บาท ไม่ได้จ่าย2เดือน
**7. อันนี้สำคัญมากคะ สินเชื่อบ้าน ของกสิกร กำลังผ่อนบ้านอยู่ด้วย อันนี้จ่ายปกติคะ

1.คือถ้าเราไม่จ่ายหนี้บัตร บ้านที่ผ่อนอยู่จะโดนยึดไหมคะ
2.ถ้าโดนฟ้องเราจะสามารถทำงานในส่วนราชการได้ไหมคะ

ตอนนี้เครียดมากๆๆๆ เลยคะ กลัวโดนยึดบ้าน กลัวไปหมดทุกอย่าง
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ เครียดจนอยากตายแต่ก็กลัวไม่มีคนดูแลลูก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108842 โดย Badman
ตอบข้อ 1 มีโอกาสโดนยึดขายทอดตลาดสูงมากครับ

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ตอบข้อ 2 ทำงานราชการได้ครับ อายัดเงินเดือนไม่ได้ก็จริงแต่อาจโดนเหมือนข้อ 1 ที่ตอบไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108843 โดย Badman
ศึกษาประเด็นนี้ด้วยครับ

ผู้ทีมีหนี้บัตรเครดิตและหนี้ทรัพย์สินที่ยังผ่อนอยู่ เป็นเจ้าหนี้"รายเดียวกัน"มักจะมีปัญหาและเสียเปรียบเสมอ เนื่องจากมีทรัพย์เป็นตัวประกัน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46391&Itemid=64
อ้างอิงข้อมูลจาก
กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#57746

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #109005 โดย jane_ny
งั้นเราก็ต้องหาเงินมาจ่ายหนี้ของธนาคารเดียวกับที่เรากู้บ้านอยู่ใช่มั้ยคะ
แล้วธนาคารอื่นละคะ จะสามารถขายทอดตลอดบ้านที่เรากู้อยู่มั้ยคะ
พอดีอ่านกระทู้ที่แนะนำให้แล้ว แต่ยังไม่แน่ใจในธนาคารอื่นคะ

ขอผู้รู้ช่วยหน่อยยย .... ขอบคุณคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.353 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena