ขอสอบถามครับ เป็นหนี้บ้าน รถยนต์ สินเชื่อส่วนบุคคล บัตรเครดิต ควรหยุดจ่ายตัวไหนก่อนดีครั

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109075 โดย piwat1989
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่

หนี้ของผม
-สินเชื่อส่วนบุคคล สถานะหยุดจ่ายทั้งหมด เริ่มหยุดจ่ายเดือนนี้เดือนแรก
CITY 150,000
CIMB 160,000
เกียรตินาคิน 100,000

-บัตรเครดิต/กดเงินสด สถานะหยุดจ่ายทั้งหมด เริ่มหยุดจ่ายเดือนนี้เดือนแรก
KBANK 45,000
KTC 50,000
Krungsri Hompro 30000
First choice 50000

รวม 585,000

หนี้ผ่อนบ้านเดือนละ 12,400 ยังจ่ายอยู่
ผ่อนรถเดือนละ 10,900 ยังจ่ายอยู่

เงินเดือนผมตอนนี้รวมทุกอย่างอยู่ที่ 23,000 ซึ่งจ่ายบ้านกับรถก็หมดแล้ว (ปัจจุบันใช้เงินภรรยาในการดำรงชีวิต ภรรยาเงินเดือน 15,000) และมีเงินก้อนโบนัสอีกทีก็สิ้นปี

ุ้ถ้าเกิดมีการ H/C สิ่งที่ผมคิดคือกลัวคือไม่มีเงินเก็บไปปิดยอดนั้นๆ เพราะต้องรอเงินโบนัสอย่างเดียว แบบนี้จะรอดไหมครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109120 โดย Badman
อยากให้คุณศึกษากระทู้นี้ประกอบด้วยครับ
ผู้ทีมีหนี้บัตรเครดิตและหนี้ทรัพย์สินที่ยังผ่อนอยู่ เป็นเจ้าหนี้"รายเดียวกัน"มักจะมีปัญหาและเสียเปรียบเสมอ เนื่องจากมีทรัพย์เป็นตัวประกัน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46391&Itemid=64
อ้างอิงข้อมูลจาก
กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#57746

หนี้มี 3 แบบคือหนี้บ้าน หนี้รถ หนี้บัตรเครดิตสินเชื่ออั้นดับแรกควรปล่อยหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อก่อนแต่ถ้ามีหนี้บ้านกับหนี้ตัวอื่นๆเป็นเจ้าหนี้รายเดียวกันเป็นสิ่งที่ควรพิจารณาเป็นอันดับแรก รองลงมาคือหนี้ที่ตรงกับบัญชีเงินเดือนเข้า

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109129 โดย Anderton
บัตรเครดิต บัตรกดเงิน สินเชื่อ หยุดจ่ายให้หมด

ทำรายรับรายจ่ายดูว่า หยุดจ่ายแล้วเงินเหลือใหมถ้าเหลือยังไม่ต้องหยุดบ้านรถ
แต่ถ้าไม่เหลือหรือเหลือน้อยมากต้องขายรถเอาเงินส่วนต่างออกมา
ถ้ารถใช้ทำมาหากินก็ให้จ่ายรถต่อไปก่อน

ตัวบ้านปกติกว่าจะถึงโดนยึดบ้านจนต้องออกจากบ้านจริงๆนานมากเป็นปี
ดังนั้นถ้าไม่จำเป็นก็เอาบ้านไว้ก่อน

และเน้นแฮร์คัทตัวที่ลดเยอะก่อน

รับโทรศัพท์ทุกเจ้าคุยเขาดีๆเล่าความจำเป็นและแผนการชำระของเราไป
เจ้าหนี้เขาก็อยากช่วยถ้าเราช่วยตัวเองบ้างแล้ว

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109134 โดย piwat1989
ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ผมกลัวเรื่องยึดบ้านอย่างเดียว

ผมเปนหนี้บ้าน กับ กรุงศรี
ตอนกำลังปิดบัตรกรุงศรีและเฟริสช้อยอยุ่คับ

ส่วนเจ้าอื่นหยุดหมดแล้ว

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109147 โดย Badman
เป็นวิธีที่ดีครับ ถ้าปิดกรุงศรีได้โดยไม่เสียเครดิตในกลุ่มนี้
ยังมีโอกาสในวันหน้าครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.385 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena