ขอคำแนะนำปรึกษา จดหมายแจ้งดำเนินคดี จากบริษัททวงหนี้

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109088 โดย Bluejeans
:cry2: ขอคำแนะนำคะ โดนจดหมายใบแจ้งหนี้มา จากบริษัททวงหนี้
เพราะเคยทำบัตรเครดิตกับธนาคารกสิกร แล้วกสิกรให้บริษัทนี้ทวงหนี้แทน
เคยประนอมหนี้จ่ายทีละ500-1000 จ่ายบ้างไม่จ่ายบ้าง เพราะมีหนี้นอกระบบอีกคะ ทำงานได้เงินมารายจ่ายเยอะไปกูหนี้ยืมสินมาไม่พอใช้คะ มีเอกสารมาแบบนี้ควรทำยังไงดีคะ เค้าจะอายัติเงินเดือนหรือสินทรัพย์ไหมคะ เพราะสินทรัพย์ที่มีเป็นชื่อแฟนทั้งหมด และก้อยังผ่อนไม่หมดคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109095 โดย thida28

Bluejeans เขียน: :cry2: ขอคำแนะนำคะ โดนจดหมายใบแจ้งหนี้มา จากบริษัททวงหนี้
เพราะเคยทำบัตรเครดิตกับธนาคารกสิกร แล้วกสิกรให้บริษัทนี้ทวงหนี้แทน
เคยประนอมหนี้จ่ายทีละ500-1000 จ่ายบ้างไม่จ่ายบ้าง เพราะมีหนี้นอกระบบอีกคะ ทำงานได้เงินมารายจ่ายเยอะไปกูหนี้ยืมสินมาไม่พอใช้คะ มีเอกสารมาแบบนี้ควรทำยังไงดีคะ เค้าจะอายัติเงินเดือนหรือสินทรัพย์ไหมคะ เพราะสินทรัพย์ที่มีเป็นชื่อแฟนทั้งหมด และก้อยังผ่อนไม่หมดคะ

จากประสบการณ์ที่ขึ้นศาลมาแล้ว (ขึ้นมาหลายบัตรด้วยค่ะ) พบว่า...
1. คุณต้องวางแผนรับมือ โดย....ศึกษาจากกระทู้ของเพื่อนๆที่ปิดหนี้หรือรับมือกับบัตรต่างๆแล้วได้ส่วนลดเยอะๆกว่ายอดที่เรียบเก็บ คือต้องใช้เวลาอ่านและเรียบเรียงคำตอบน่ะค่ะ
2.จากเนื้อหาที่คุณแปะหนังสือมา แสดงว่าคุณต้องไปศาลตามทะเบียนบ้านที่คุณอยู่ และหากคุณมีเงินก้อนเย็นๆไม่รีบร้อน คุณเจรจาของยอดลดเงินทั้งหมดให้มากที่สุด ขึ้นกับฝีปากคุณเองนะคะข้อนี้
3.จะต่อสู้ที่ศาล หากต้องการให้อัยการท่านช่วย ทางที่ดีโปรดจ้างทนายเขียน..คำให้การต่อศาล..คณะกรรมการชมรมเว็บนี้โปรดปรึกษาท่านได้ค่ะตัวเองก็ปรึกษาท่านค่ะ (เคยถามราคาการเขียนคำให้การต่อศาลจากทนายอิสระ พบว่า 3,000บ.ยังไม่รับนะคะ)
.....โปรดศึกษากระทู้อื่นๆเพิ่มเติมค่ะ เอาใจช่วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109097 โดย Bluejeans
จดหมายแบบนี้ เป็นของบริษัททวงหนี้ หรือหมายศาลคะ หมายศาลจะมีหน้าตาเป็นแบบไหนคะ แล้วต้องรอหมายศาลก่อนหรือไม่ต้องรอหมายศาล ไปพบศาลได้เลย คืองงคะ ไม่เข้าใจเรื่องกฏหมาย

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109100 โดย Prattana16

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109106 โดย eakkachai
จดหมายแบบนี้ตอบให้แบบตรงๆ ถ้ายังไม่มีจ่ายก็ไม่ต้องจ่ายอยากฟ้องก็ให้ฟ้องมาเลยครับ ถ้ามีหมายฟ้องมาเมื่อไหร่ก็ไปต่อรองที่ศาลในนัดไกล่เกลี่ย หมายศาลจริงๆ ลายละเอียดก็ จะบอกจำนวนวเงินต้น ดอกเบี้ย ค่าใช้จ่ายระหว่างฟ้องศาล รวมยอดฟ้อง วันฟ้องศาล วันนัดไกล่เกลี่ย เอกสารหน้าแรกต้องประทับตราครุฑตัวสีแดงชัดๆ จดหมายแบบนี้แค่คำขู่จากบริษัททวงหนี้เฉยๆ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109119 โดย Badman
ไม่ใช่หมายศาลครับ ถ้าฟ้องมาก็เตรียมหาทนายเขียนคำให้การสู้คดีหรือติดต่อคุณอาไพโรจน์นำหมายศาลไปให้ท่านดูเพื่อสู้คดี

ควรเช็คเครดิตบูโรด้วยว่าของกสิกรขึ้นสถานะ 42 หรือไม่ด้วยครับ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109121 โดย Bluejeans
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกๆคำตอบคะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109130 โดย Anderton
หมายศาลจริงจะมาติดหน้าบ้านมีตราครุฑมีเลขฟ้อง

หาอ่านในนี้ก่อนครับพวกกระทู้แนะนำมีบอกหมดแล้ว

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109144 โดย jackTs

Bluejeans เขียน: จดหมายแบบนี้ เป็นของบริษัททวงหนี้ หรือหมายศาลคะ หมายศาลจะมีหน้าตาเป็นแบบไหนคะ แล้วต้องรอหมายศาลก่อนหรือไม่ต้องรอหมายศาล ไปพบศาลได้เลย คืองงคะ ไม่เข้าใจเรื่องกฏหมาย

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.572 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena