เอาว่ะ...เป็นไงเป็นกัน....ชีวิตข้าราชการในปีที่ 16 จะรอดหรือดับมาลุ้นกัน

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109671 โดย Giantt_Rabbit1979
ศึกษาเรื่อง H/C มาพอสมควร วันนี้ตัดสินใจแล้วหละคะว่าจะหยุดจ่ายทุกบัตร
ใช้ชีวิตหายใจติดขัดมาเป็นปี ถึงเวลาต้องทำอะไรซักอย่างแล้ว

เดือนนี้ หยุดจ่ายเป็นเดือนแรกกับยอดบัตรในสต๊อค

1. AEON กดเงินสด ยอด 100,000 (วันปิด 101,264) หยุด 2 มี.ค.62
2. Umay กดเงินสด ยอด 174,000 (วันปิด 178,935.87) หยุด 2 มี.ค.62
3. Amoney กดเงินสด ยอด 32,000 หยุด 2 มี.ค.62
4. KTC บัตรเครดิต ยอด 50,000 (วันปิด 50,821.40) หยุด 2 มี.ค.62
5. UOB บัตรเครดิต ยอด 52,000 (วันปิด 53,144.46 )หยุด 13 มี.ค.62 นี้
6. UOB กดเงินสด ยอด 30,000 (วันปิด 30,824.06)หยุด 13 มี.ค.62 นี้

จ่ายขั้นต่ำมาตลอด กดบัตรโน้นโปะบัตรนี้ วนลูปนี้ไปทุกเดือน จนสุดท้ายมันก้อตันจนได้ เงินเดือน ไม่พอจ่ายเพราะมีหนี้สหกรณ์อีก หนี้รอบตัว 360 องศากันเลยทีเดียว

ที่กังวลตอนนี้คือตัวเองเป็นข้าราชการระดับชำนาญการ การเป็นหนี้ แล้วเบี้ยวหนี้มันมีผลทางวินัย ก็คงต้องลุ้นกันต่อไปว่าเจ้าหนี้เค้าจะดำเนินการยังงัยกับเรา

เสียวว๊าปจริงๆเลยหละคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109677 โดย Giantt_Rabbit1979
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%87

ขออนุญาตแปะลิ้งวิธีรับมื้อเจ้าหนี้ทวงถามไว้ในทู้ตัวเองนะคะ

เช้านี้โดนตามจาก 3 เจ้า ขาประจำ Umay, Amoney และ UOB ก็ตอบไปว่าวันนี้ยังไม่พร้อมจ่าย มีเมื่อไหร่จะไปจัดการให้เลยทันที....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109699 โดย jackTs
.
โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ (ชมคลิป)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=42576&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109704 โดย Giantt_Rabbit1979
ขอบคุณนะคะ

ตอนนี้ผ่านมาได้ 5 วันหละคะ

Umay ตามจิกทุกวันวันละ 2-3 ครั้ง วันนี้นางบอกถ้าไม่จ่าย ประวัติจะเสียและทำตามระบบจะเรียกเก็บยอดเต็ม เราจะมีจ่ายเหรอ...

Amoney วันนึง 2-3 ครั้งเช่นกัน ขอให้จ่ายขั้นต่ำเพื่อรักษาสถานภาพ

Aeon วันละครั้ง พูดจาไม่ค่อยดี แต่ก้อทนๆฟังไป

เราไม่ได้ตอบโต้อะไร ตอบแค่ว่าไม่มีจ่าย ถ้ามีจะรีบไปเคลียร์

ฮึบๆ ทนกันต่อไป

นกกระจอกเทศ เขียน: .
โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ (ชมคลิป)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=42576&Itemid=64

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109707 โดย Giantt_Rabbit1979
บ่ายนี้อัพเดท Amoney นางโทรจิกกับยอดขั้นต่ำ 904 บาท เราบอกไม่มีจ่าย นางก้อให้ระบุมีจ่ายเมื่อไหร่ พอบอกว่าไม่รู้ นางก้อบอกว่างั้นจะโทรทวงอย่างนี้ทุกวันๆจนกว่าจะจ่ายนะคะ ...ได้เลยคะ ยินดีรับสาย
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109713 โดย Giantt_Rabbit1979
ถ้าเราจะบอกเจ้าหนี้ว่า เราไม่มีจ่าย เราขอหยุดจ่ายเพื่อรอส่วนลดในการปิดยอดหนี้ทั้งหมดได้ป่าวคะ ชั้นจะ H/C ไรงี้

ยูเมะ นางบอกว่าต้องปิดยอดเดียวคือ 180,000 นะคะ แค่ 4,300 คุณพี่ยังไม่ทีจ่ายเลย จะจ่ายปิดทีเดียวได้เร้ออออ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109715 โดย Bingsu
สู้ๆนะค่ะ ของเราก้อหนักเหมือนกันค่ะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109716 โดย Giantt_Rabbit1979
ขอบคุณคะ ตอนนี้กำลังหาโอกาสคุยกับหัวหน้างานอยู่ถึงแนวทางที่เราเลือก เราคุยกับเพื่อนร่วมงานบางคนไป แต่ละคนถึงกับชอคและไม่เห็นด้วย เพราะเสียภาพลักษณ์และเครดิต เราบอกว่าถ้าเราไม่ทำแบบนี้ ปัญหาก้อไม่จบเราต้องหาเงินมาหมุนวนลูปวงจรหนี้ไม่มีจบแน่นอน

Bingsu เขียน: สู้ๆนะค่ะ ของเราก้อหนักเหมือนกันค่ะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109717 โดย jackTs

Giantt_Rabbit1979 เขียน: ยูเมะ นางบอกว่าต้องปิดยอดเดียวคือ 180,000 นะคะ แค่ 4,300 คุณพี่ยังไม่ทีจ่ายเลย จะจ่ายปิดทีเดียวได้เร้ออออ

ตัวอย่าง

ลุ้นช่วยกัน...หยุดจ่าย Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43901&Itemid=64&limitstart=0

ผมจะสู้ Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42232&Itemid=64&limitstart=0

ใครเป็นหนี้ยูเทะบ้างค่ะ เค้าตะฟ้องเร็วไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43057&Itemid=64&limitstart=0

ขอคำปรึกษา เรื่อง หนี้บัตรยูมะพลัสค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44227&Itemid=64

มือใหม่มากๆๆๆ ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับ ยูเมะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44975&Itemid=64&limitstart=0

สรุป ยอด 94,346 ปิดจบที่ 20,000 ลดไป 74,346 คิดเป็นส่วนลดประมาณ 78%
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45009&limitstart=60&Itemid=64#94757

แอบซุ่มอ่านมาได้ซักพัก ขอคำแนะนำเพิ่มเติมคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45223&Itemid=64#109549

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109722 โดย Giantt_Rabbit1979
โดนแล้วหละคะ Amony ถามมา 10 คน ก้อบอกไม่มีไม่จ่าย เราก้อบอกไปว่า งั้นดิฉันก้อจะเปงคนที่ 11 คะ นางตอกกลับ คุณต้องจ่ายนะคะ ถ้าไม่จ่ายจะโทรเข้าที่ทำงานคุณคะ แล้วนางก้อวางหูใส่ .....

นางเริ่มเกรี้ยวกราดดดด

ส่วน Umay ก้อเริ่มไม่น่ารัก แต่เรายังไหว โนสนโนแคร์เพื่อ HC

วันนี้จะคุยเปิดใจกับหัวหน้างานหละคะ ใจไม่ค่อยดีเลย ปกติก้อเป็นลูกเมียน้อยในหน่วยงานแล้วอ่ะ แง แง

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109724 โดย thida28

Giantt_Rabbit1979 เขียน: ศึกษาเรื่อง H/C มาพอสมควร วันนี้ตัดสินใจแล้วหละคะว่าจะหยุดจ่ายทุกบัตร
ใช้ชีวิตหายใจติดขัดมาเป็นปี ถึงเวลาต้องทำอะไรซักอย่างแล้ว

เดือนนี้ หยุดจ่ายเป็นเดือนแรกกับยอดบัตรในสต๊อค

1. AEON กดเงินสด ยอด 100,000 (วันปิด 101,264) หยุด 2 มี.ค.62
2. Umay กดเงินสด ยอด 174,000 (วันปิด 178,935.87) หยุด 2 มี.ค.62
3. Amoney กดเงินสด ยอด 32,000 หยุด 2 มี.ค.62
4. KTC บัตรเครดิต ยอด 50,000 (วันปิด 50,821.40) หยุด 2 มี.ค.62
5. UOB บัตรเครดิต ยอด 52,000 (วันปิด 53,144.46 )หยุด 13 มี.ค.62 นี้
6. UOB กดเงินสด ยอด 30,000 (วันปิด 30,824.06)หยุด 13 มี.ค.62 นี้

จ่ายขั้นต่ำมาตลอด กดบัตรโน้นโปะบัตรนี้ วนลูปนี้ไปทุกเดือน จนสุดท้ายมันก้อตันจนได้ เงินเดือน ไม่พอจ่ายเพราะมีหนี้สหกรณ์อีก หนี้รอบตัว 360 องศากันเลยทีเดียว

ที่กังวลตอนนี้คือตัวเองเป็นข้าราชการระดับชำนาญการ การเป็นหนี้ แล้วเบี้ยวหนี้มันมีผลทางวินัย ก็คงต้องลุ้นกันต่อไปว่าเจ้าหนี้เค้าจะดำเนินการยังงัยกับเรา

เสียวว๊าปจริงๆเลยหละคะ

...ทำงานเป็นเงินเดือนประจำเช่นกันค่ะ ส่วนตัวก็มีบัตรเกือบครบทุกสถาบัน แต่ปิดหนี้ได้บางบัตรด้วยการศึกษาข้อมูลจากที่นี่ค่ะ เสนอแนะเป็นข้อๆดังนี้ค่ะ
1.บัตรกรุงไทย หยุดจ่าย5รอบบิล น่าจะฟ้องล่ะ หากจะHaircut จะได้แค่ดอกเบี้ย ส่วนต้นไม่ลด ไม่ใจดีเช่นบัตรอื่นๆ
2.อิ...ส่งคนมาตามถึงที่ทำงาน เราก็อัดคลิปเป็นภาพและเสียงได้ แล้วถามกลับจนท.ที่ให้คุยกันทางโทรศัพท์ว่าต้องใช้วิธีนี้เลยเหรอ?นี่ขนาดรับโทรตลอด วันละ3ครั้ง วันเว้นวัน เราพูดจากไพเราะแล้ว ก็ยังจะมาถึงที่ทำงานเลยเนอะ
3.บัตรยู...Haircutเกิน50% จ่ายครั้งแรก27,000บ ครั้งต่อไป6งวด งวดละ5,000 ก็หมด ....ได้Haircutลดเกิน50%เพราะลีลาการต่อรองของแต่ละคนน่ะค่ะ คนที่มีเงินพร้อมตัดปิดบัตรจะมีอำนาจต่อรอง!! เจ้าหนี้ก็อยากได้หนี้ค่ะ
4.ขึ้นศาลเมื่อปีก่อน ไป3ใบ พรอ..+กรุง...+ซิ.... ศึกษาข้อมูลจากเว็บนี้ ทั้งจดบันทึกทั้งโทรถามท่านกรรมการ ได้รับความช่วยเหลือจากท่านกรรมการเป็นอย่างดี ขอบคุณมากๆค่ะ และได้เปรียบพรอ...ไปก็ถือว่าน่าพอใจ
5.........ทำอาชีพเสริม เพื่อปิดหนี้....ตัวเองเร่งขยายต้นไม้เพื่อขายเลี้ยงตัวเอง ครอบครัวและปิดหนี้ค่ะ
........สู้ๆเด้อค่ะ :สู้ๆ:

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109725 โดย uddboy
ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ไปพร้อมๆกัน ผมเองก็ 1.1 ล้าน :cry2:

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109731 โดย Giantt_Rabbit1979
ขอบคุณคะ สู้ไปพร้อมกันนะคะ

uddboy เขียน: ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ไปพร้อมๆกัน ผมเองก็ 1.1 ล้าน :cry2:

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109732 โดย Giantt_Rabbit1979
พอดีเราขายบ้านให้น้องสาวได้คะ เหลือโปะประมาณ 3 แสน เรื่องน่าจะผ่านภายในเดือนสองเดือนนี้ วางแผนปิดบัตรให้ได้ 2-3 ใบที่ให้ส่วนลดเยอะๆคะ

ตอนนี้อิออน ยูเมะ เริ่มเกรี้ยวกราดหละคะ ยอมรับว่าอายและหน้าบางบ้าง แต่ก็ต้องทน เพื่อคนไร้หนี้กันต่อไป สู้ๆ

[/quote]...ทำงานเป็นเงินเดือนประจำเช่นกันค่ะ ส่วนตัวก็มีบัตรเกือบครบทุกสถาบัน แต่ปิดหนี้ได้บางบัตรด้วยการศึกษาข้อมูลจากที่นี่ค่ะ เสนอแนะเป็นข้อๆดังนี้ค่ะ
1.บัตรกรุงไทย หยุดจ่าย5รอบบิล น่าจะฟ้องล่ะ หากจะHaircut จะได้แค่ดอกเบี้ย ส่วนต้นไม่ลด ไม่ใจดีเช่นบัตรอื่นๆ
2.อิ...ส่งคนมาตามถึงที่ทำงาน เราก็อัดคลิปเป็นภาพและเสียงได้ แล้วถามกลับจนท.ที่ให้คุยกันทางโทรศัพท์ว่าต้องใช้วิธีนี้เลยเหรอ?นี่ขนาดรับโทรตลอด วันละ3ครั้ง วันเว้นวัน เราพูดจากไพเราะแล้ว ก็ยังจะมาถึงที่ทำงานเลยเนอะ
3.บัตรยู...Haircutเกิน50% จ่ายครั้งแรก27,000บ ครั้งต่อไป6งวด งวดละ5,000 ก็หมด ....ได้Haircutลดเกิน50%เพราะลีลาการต่อรองของแต่ละคนน่ะค่ะ คนที่มีเงินพร้อมตัดปิดบัตรจะมีอำนาจต่อรอง!! เจ้าหนี้ก็อยากได้หนี้ค่ะ
4.ขึ้นศาลเมื่อปีก่อน ไป3ใบ พรอ..+กรุง...+ซิ.... ศึกษาข้อมูลจากเว็บนี้ ทั้งจดบันทึกทั้งโทรถามท่านกรรมการ ได้รับความช่วยเหลือจากท่านกรรมการเป็นอย่างดี ขอบคุณมากๆค่ะ และได้เปรียบพรอ...ไปก็ถือว่าน่าพอใจ
5.........ทำอาชีพเสริม เพื่อปิดหนี้....ตัวเองเร่งขยายต้นไม้เพื่อขายเลี้ยงตัวเอง ครอบครัวและปิดหนี้ค่ะ
........สู้ๆเด้อค่ะ :สู้ๆ:[/quote]

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109752 โดย Giantt_Rabbit1979
ผ่านมาสัปดาห์กว่าๆ เริ่มชินกับการรับสายเจ้าหนี้ทุกคนหละคะ

ทั้งอิออน ยูเมะ และเอมันนี่ ขยันโทรทุกวัน

ส่วนกรุงไทยเงียบอยู่ และยูโอบี น่าจะติดต่อหลังวันที่ 13 ความจริงเริ่มค้างตั้งแต่รอบบิลก่อน รอบนี้ถือว่าเป็นรอบบิลที่ 2

วิกฤติซ้ำอีกคือไม่มีเงินไปจ่ายค่างวดรถ เพราะต้องเก็บไว้จ่ายค่าเล่าเรียนลูกที่เพิ่งเข้าอนุบาล...

แต่ในความวิกฤติ เราก็ยังมีข่าวดีตรงที่เรา ทำการขายบ้านให้กับน้องสาวเราได้ หักลบหนี้ต่างๆก้อจะเหลือให้เราได้โปะหนี้บัตรต่างๆได้อีก 3 แสน

พอไม่มีบ้านอยู่ เราก้อต้องย้ายเข้าแฟลตหน่วยงาน ซึ่งเป็นสวัสดิการสำหรับเจ้าหน้าที่ เซฟตังต่อเดือนได้เยอะทีเดียว

เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวก็จะเหนื่อยๆหน่อย

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109834 โดย Giantt_Rabbit1979
อัพเดทชีวิตหน่อย

ผ่านมาเกือบเดือน ยูเมะโทรมาเกิน 5 รอบต่อวัน แต่เวลาโทรยังไม่เกิน 2 ทุ่ม พักวันอาทิตย์ 1 วัน

เอมันนี่ก้อสายจิกโทรทุกวันไม่เว้นวันหยุด

อิออนโทรวันละ 1-2 ครั้ง วันหยุดเงีย

KTC เราตัดสินใจจ่ายต่อ เพราะถึง H/C ก้อได้ส่วนลดน้อย ที่สำคัญเป็นธนาคารที่เป็นบัญชีเงินเดือนอยู่

UOB โทรน้อยมาก จนท สุภาพ

เรารับทุกสายที่โทรมา ยกเว้นวันอาทิตย์ เราจะไม่รับสาย
แจ้งพ่อกับแม่ หัวหน้างาน รวมทั้งแฟนที่เราเพิ่งคบกัน ให้รับรู้ปัญหาของเราแล้วแนวทางการจัดการปัญหาของเราด้วย โชคดีที่ทุกคนเข้าใจ และเป็นกำลังใจให้เรา จิตใจโอเคหละ เหลือแต่จัดการบัญชีรายรับรายจ่ายของตัวเองให้ดี เก็บเงินก้อนให้ได้ และรีบปิดจ๊อบเจ้าหนี้ทั้งหลายใหไว.....ฮึบๆ

5 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109885 โดย mmsvs
สู้ๆครับ พยามยาม ไป อย่าไปเครียด ช่วงๆแรกจะโทรเยอะ หลังๆ หายไปเอง เก็บเงินรอได้เลย ตั้งใจปลดที่ละใบไป ต้องมีสักวันครับ

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109948 โดย Giantt_Rabbit1979
ครบรอบบิลแรก
ยูเมะยังโทรทุกวันและตื้อให้จ่ายหยอด
เอมันนี่ โทรน้อยหน่อย เรารับบ้างไม่รับบ้าน
อิออนน้อยไปอีก แต่เหมือนเปงคนในพื้นที่คาดว่าน่าจะส่ง จนท ภาคสนามมาแน่
ส่วนยูโอบี เงียบ โทรน้อย และมี sms ระงับบัตรแล้ว พร้อมส่ง จม มาที่บ้านทวงหนี้โดย บ.อื่น ยังไม่มีเงินก้อนเลยไม่กล้าเปิดประเด็นขอ HC

สิ้นเดือนเงินเข้า น่าจะเริ่มโทรกระหน่ำกันอีกระรอก
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109955 โดย Giantt_Rabbit1979
หยุดจ่ายเข้ารอบบิลที่ 2 วันนี้เลยคะ เอมันนี่ นางขอชื่อหัวหน้างาน เพื่อเปงบุคคลอ้างอิง ทั้งที่ตอนทำสัญญาแจ้งไว้แล้ว เปงคนอื่น นางบอกใบสัญญามีแจ้งแต่เราไม่ระบุเอง นี่คือการเริ่มต้นข่มขู่ใช่มั้ยคะ....#เรื่องหยุดจ่ายขอHCหัวหน้าเรารับทราบแล้วเค้าเข้าใจปล่อยให้นางโทรหาหัวหน้าไป

นางยังคงพยายามให้เราจ่ายหยอดให้ได้ โดนทวงหนี้ถี่ยิบขนาดนี้เรื่องอะไรจะหยุดเดินหน้า...

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110012 โดย Giantt_Rabbit1979
อัพเดทวันนี้ หยุดจ่าย AMONEY รอบบิลที่ 2 นางบอกให้จ่ายขั้นต่ำเพื่อเดินบัญชี ถ้าไม่จ่ายวันนี้ บ.จะส่งเอกสารปิดบัญชีและให้เราชำระทั้งหมดทั้งต้นทั้งดอก เราบอกว่า ยินดีรอรับเอกสารที่บ้านคะ....เชิญดำเนินตามระบบได้เลย
#ยอดหยุดจ่าย29000ยอดรวมดอก32000

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.768 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena