เป็นหนี้อยู่ประมาณ 93,361 รวมทุกอย่าง(ต้น 64,500) จะขอ Hair Cut ข้อเสนอ 68,000

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109863 โดย jakuku
เป็นหนี้อยู่ประมาณ 93,361 รวมทุกอย่าง(ต้น 64,500) จะขอ Hair Cut ข้อเสนอ 68,000 แต่เงินไม่ถึง มีอยู่ 55,000 ต่อรองกับบริษัททวงหนี้แล้วจาก 73,000 บอกลดให้เหลือ 68,000 และมีนัดไกล่เกลี่ยที่ศาลวันที่ 25 มีนาคมนี้ แต่ไม่สะดวกไป บ.ทวงหนี้บอกว่าหากมีจ่าย 68,000 จะยกเลิกเรื่องไกล่เกลี่ยที่ศาลให้ ควรทำยังไงดีครับ เพราะจาก 55,000 ให้หาเพิ่มเป็น 68,000 หาไม่ทันและหายากมากจริงๆ

บริษัททวงหนี้โทรมาต้นเดือน มีอยู่ 20,000 ไปหากู้หยิบยืมมา ได้เป็น 55,000 หมดหนทางหากู้ต่อ ขอ 60,000 ก็ไม่ได้ พรุ่งนี้เช้าต้องกรอกคำร้องขอปิดบัญชีธนาคารกสิกรไทย ควรกรอกไป 68,000 ทั้งที่ไม่รู้จะไปหาหยิบยืมเงินทันหรือเปล่า รบกวนขอคำชี้แนะครับ เรื่องที่กลัวคือไม่ไปศาล

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109865 โดย jackTs
.
หากเจ้าหนี้มันทำเรื่องฟ้องต่อศาลแล้ว นั่นหมายความว่า ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันจะต้องมีการควักกระเป๋าจ่ายเงินต้นทุนที่เพิ่มมากขึ้น...อาทิเช่น

- ค่าจ้างทนายฝ่ายโจทก์ เพื่อเขียนสำนวนคดีคำฟ้องลูกหนี้ (ไม่ต่ำกว่าสามพันบาท ต่อหนึ่งคดี...ขึ้นอยู่กับทุนฟ้อง)

- การฟ้องลูกหนี้ให้เป็นคดีความในชั้นศาล ไม่มีคำว่า"ฟรี"นะครับ เจ้าหนี้จะต้องจ่ายเงินค่าฤชาธรรมเนียมให้กับศาล เพื่อใช้เป็นค่าฟ้องศาลอีกด้วย (ไม่ต่ำกว่าห้าพันบาท ต่อหนึ่งคดี...ขึ้นอยู่กับทุนฟ้อง)

ไอ้ค่าต้นทุนต่างๆที่เพิ่มขึ้นมาเหล่านี้แหละ ที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันจะเอาไปบวกเพิ่มเข้ากับราคา Haircut ที่มันจะเสนอส่วนลดให้กับลูกหนี้ด้วย เพราะมันถือว่ามันมีเงินต้นทุนที่ต้องจ่ายเพิ่มขึ้น หลังจากที่มันทำเรื่องฟ้องศาลแล้ว

ดังนั้น ราคา Haircut ที่ลูกหนี้จะได้ จะไม่ได้ส่วนลดในราคาเท่าเดิม หากลูกหนี้ถูกหมายศาลฟ้องแล้ว
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jakuku

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109869 โดย jakuku
ขอบคุณมากครับ

คงต้องหาตามยอดที่เขาแจ้งมา สาธุ หมดรอบนี้จะไม่สร้างหนี้อีกเลย หนี้รวมแต่จ่ายคนเดียว เศร้าใจ

5 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109900 โดย jakuku
เงินต้น 64,500 (รวมดอกเบี้ยยอดอยู่ที่ 93,361) ขอ Hair cut ที่ 68,000 ทั้งๆที่พยายามหาแล้ว บริษัททวงหนี้บอกธนาคารไม่ยอม ไม่อนุมัติ จะขอที่ 80,000 เพราะบอกว่าผมไม่จ่ายมานาน (ประมาณ 1ปีครึ่ง) มีทางออกที่ดีกว่านี้ไหมครับ แนะนำทีครับ เพราะถ้ายอมเซ็นจ่ายจบใน 1 ปี รวมดอกเบี้ยประมาณ 110,000 บาท บริษัททวงหนี้คำนวนดอกมาให้

หรือจะปล่อยให้เขาฟ้องแล้วไปสู้กันกันที่ชั้นศาลครับ จากที่สามารถหาได้ 55 เพิ่มมาเป็น 68 ก็ว่าหายากแล้วจะหาเพิ่มให้เป็น 80 คงจะยากจริงๆ

และสามารถมอบอำนาจให้คนในบ้านไปเลื่อนนัดไกล่เกลี่ยที่ศาลได้ไหมครับ

5 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109908 โดย jackTs

jakuku เขียน: สามารถมอบอำนาจให้คนในบ้านไปเลื่อนนัดไกล่เกลี่ยที่ศาลได้ไหมครับ

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109909 โดย jackTs
.
ทำ Link ให้อ่านแล้ว ก็กรุณาไปอ่านด้วยนะครับ

กรุณาอ่านก่อนนะครับ

อ่านแล้วค่อยมาถาม

.

.

5 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109910 โดย jackTs
.
คุณอย่าลืมนะครับครับว่า หนี้ทุกบาททุกสตางค์ของคุณ...คุณสร้างด้วยมือของตัวคุณเองทั้งนั้น
พวกเราในชมรมฯแห่งนี้ ไม่ได้เป็นผู้สร้างหนี้ให้กับคุณเลยแม้แต่สักบาทเดียว

แล้วจะให้พวกเรา ต้องมาใช้หนี้แทน ให้กับตัวคุณหรือไงครับ?

ถ้าเป็นหนี้ แต่ไม่ยอมรู้จักขวนขวายหาความรู้

เพื่อหาทางออกในการแก้ปัญหาหนี้ ด้วยตัวเอง

มันก็เหมือนกับการผูกปมเชือกเอาไว้ ด้วยตัวเอง

แล้วก็มาพร่ำเรียกร้องให้คนอื่น

ต้องคอยมาช่วยแก้ปมเชือกให้กับคุณอยู่ตลอดเวลา

นั่นแหละครับ

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.466 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena