รบกวนสอบถามค่ะ

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110077 โดย plaklapong
รบกวนสอบถามค่ะ was created by plaklapong
เป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่ 82,861 บาท ขาดการชำระเมื่อ ต.ค 61 พอดีได้รับหมายศาลจากธนาคารกรุงไทย ให้ไปขึ้นศาลในวันที่ 9 เม.ย 62 ตอนนี้ไม่มีรายได้ค่ะ ออกจากงานเนื่องจากแพ้ท้องรุนแรงและคลอดลูกเมื่อ ก.พ. 62 ทำให้ไม่สามารถทำงานได้ มีรายรับจากทางสามีเท่านั้น ซึ่งในแต่ละเดือนรายรับที่ได้มาไม่สามารถนำไปชำระนอกเหนือจากค่าใช้จ่ายพื้นฐานได้เลย พยายามศึกษากระทู้ต่างๆในนี้แล้ว เข้าใจเบื้องต้นแล้วค่ะ แต่ยังมีข้อสงสัยอยู่ ในเรื่องของการชำระเงิน ถ้าเราไม่มีตอนนี้ สามารถขอให้ศาลพักการชำระหนี้เอาไว้ก่อนพอจะได้มั้ยคะ เพราะตอนนี้ลูกยังเล็ก ยังไม่สามารถออกไปทำงานได้ ตั้งใจว่าถ้าทำงานได้จะเก็บเงินทำแฮร์คัททีเดียวเลยค่ะ และถ้าเราไม่จ่ายในกรณียึดทรัพย์ ในบัญชีไม่มีเงิน แต่จะมีเงินประกันสังคมของลูกเข้ามาเดือนละ 600 บาท อันนี้เค้าจะยึดไปมั้ยคะ ส่วนของสามีผ่อนรถอยู่ 1 คัน ซึ่งซื้อหลังจากแต่งงานกันแล้ว อันนี้ถ้าผ่อนหมดจะโดนยึดมั้ยคะ ถ้าไม่อยากให้ยึดจะทำอย่างไรได้บ้าง ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำล่วงหน้านะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110082 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic รบกวนสอบถามค่ะ

plaklapong เขียน: เป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่ 82,861 บาท ขาดการชำระเมื่อ ต.ค 61 พอดีได้รับหมายศาลจากธนาคารกรุงไทย ให้ไปขึ้นศาลในวันที่ 9 เม.ย 62 ตอนนี้ไม่มีรายได้ค่ะ ออกจากงานเนื่องจากแพ้ท้องรุนแรงและคลอดลูกเมื่อ ก.พ. 62 ทำให้ไม่สามารถทำงานได้ มีรายรับจากทางสามีเท่านั้น ซึ่งในแต่ละเดือนรายรับที่ได้มาไม่สามารถนำไปชำระนอกเหนือจากค่าใช้จ่ายพื้นฐานได้เลย

พยายามศึกษากระทู้ต่างๆในนี้แล้ว เข้าใจเบื้องต้นแล้วค่ะ แต่ยังมีข้อสงสัยอยู่ ในเรื่องของการชำระเงิน ถ้าเราไม่มีตอนนี้ สามารถขอให้ศาลพักการชำระหนี้เอาไว้ก่อนพอจะได้มั้ยคะ เพราะตอนนี้ลูกยังเล็ก ยังไม่สามารถออกไปทำงานได้ ตั้งใจว่าถ้าทำงานได้จะเก็บเงินทำแฮร์คัททีเดียวเลยค่ะ

ไม่ใช่หน้าที่ของศาล

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

plaklapong เขียน: และถ้าเราไม่จ่ายในกรณียึดทรัพย์ ในบัญชีไม่มีเงิน แต่จะมีเงินประกันสังคมของลูกเข้ามาเดือนละ 600 บาท อันนี้เค้าจะยึดไปมั้ยคะ

แล้วเจ้าหนี้ของคุณ(กรุงไทย) มันจะรู้ได้อย่างไรล่ะครับ?...ว่าคุณได้เปิดบัญชีเงินฝากของธนาคารอื่นๆเอาไว้

ช่วยบอกผมหน่อยสิครับ ว่าเจ้าหนี้ของคุณ...มันรู้ได้ยังไง?

หรือคุณได้ไปป่าวประกาศให้เจ้าหนี้มันรู้แล้ว ว่าคุณได้ทำการเปิดบัญชีเงินฝากเอาไว้ กับธนาคารโน้น-ธนาคารนี้ เอาไว้ และเป็นเงินฝากประเภทบัญชีออมทรัพย์ โดยใช้บัญชีหมายเลข ดังนั้น-ดังนี้

plaklapong เขียน: ส่วนของสามีผ่อนรถอยู่ 1 คัน ซึ่งซื้อหลังจากแต่งงานกันแล้ว อันนี้ถ้าผ่อนหมดจะโดนยึดมั้ยคะ

ไปอ่านเอาเองนะครับ (อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้)

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

plaklapong เขียน: ถ้าไม่อยากให้ยึดจะทำอย่างไรได้บ้าง

แล้วใครมันจะกล้ามาแนะนำคุณในนี้
เพื่อให้ตัวของผู้แนะนำ ต้องมาติดคุกติดตะรางเองกันล่ะครับ?

เหตุผล
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40552&Itemid=64#45365

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110083 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic รบกวนสอบถามค่ะ
.
ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=20

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110092 โดย plaklapong
Replied by plaklapong on topic รบกวนสอบถามค่ะ
เงินประกันสังคมเข้าที่บัญชีธนาคารกรุงไทยค่ะ ซึ่งในเอกสารการสมัครมีหน้าบุ๊คแบงค์นี้อยู่ ในหมายศาลก็มีแนบมาค่ะ

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110099 โดย jackTs

plaklapong เขียน: เงินประกันสังคมเข้าที่บัญชีธนาคารกรุงไทย ค่ะ ซึ่งในเอกสารการสมัครมีหน้าบุ๊คแบงค์นี้อยู่ ในหมายศาลก็มีแนบมาค่ะ

งั้นขอแนะนำให้คุณไปเปิดบัญชีธนาคาร(ประเภทออมทรัพย์)เล่มใหม่ (พร้อมกับทำ ATM ด้วยก็ได้) กับธนาคารอะไรก็ได้ ที่ไม่ใช่ธนาคารกรุงไทย และคุณต้องไม่มีหนี้กับธนาคารนั้นๆอยู่ด้วย

เมื่อดำเนินการเสร็จเรียบร้อยแล้ว คุณก็เดินทางไปที่หน่วยงานประกันสังคม ตาม ณ พื้นที่เขต ที่คุณสังกัดอยู่ (พื้นที่ให้บริการของประกันสังคม ตามภูมิลำเนา)

เพื่อไปเขียนคำร้องขอ Update การโอนจ่ายเงินสงเคราะห์จากประกันสังคม มาให้ผู้ประกันตน ตามสิทธิ์ต่างๆที่พึงมี เช่น ค่าสงเคราะห์บุตร , ค่าช่วยเหลือของผู้ประกันตนที่ว่างงาน(หรือตกงาน) ตามสิทธิ์ที่พึงมี

จากเดิม ที่คุณเคยแจ้งกับประกันสังคมเอาไว้ว่า ให้จ่ายเงินค่าสงเคราะห์ มาเข้าในบัญชีของธนาคารกรุงไทย ตามหมายเลขบัญชี xxxx-xxxx-xxxx นั้น

ผู้ประกันตน มีความประสงค์ขอให้ทางประกันสังคม เปลี่ยนมาเป็นการจ่ายเงินค่าสงเคราะห์ มาเข้าที่ธนาคาร xxxxxxx หมายเลขบัญชี xxxx-xxxx-xxxx แทน...โดยมีหลักฐานเป็นสำเนาบัญชีธนาคารเล่มใหม่แนบไปด้วย

แค่นี้ก็เรียบร้อยแล้ว...ยากไหมครับ?
.

.

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110100 โดย jackTs
.
ธนาคารเจ้าหนี้ ยึดเงินในบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6970&Itemid=64

บัตรกรุงไทย , บัตรกรุงศรี...บนความแตกต่างของสถาบันการเงิน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=7111&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=20

.

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110105 โดย plaklapong
Replied by plaklapong on topic รบกวนสอบถามค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ จะรีบดำเนินการเลยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.494 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena