ขอคำปรึกษาหน่อยครับ มีหมายศาลมาเรื่องหนี้บัตรเครดิตของแม่

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110398 โดย yuttares
พอดีมีหมายศาลมาเรื่องหนี้บัตรเครดิตของแม่มา เนื่องจากแม่ไม่ได้ไปตามหมายไกล่เกลี่ย (เนื่องจากแม่ป่วย) และไม่รู้จะทำอย่างไร

ยอดหนี้ทั้งหมดที่ระบุมาในหมายศาลรวมค่าปรับ คือ 586,662 บาท หนี้ทั้งหมดแม่ได้นำมาลงทุนในกิจการ แล้วตอนนี้กิจการนั้นได้เจ๊งและปิดตัวลงไปแล้ว ตอนนี้แม่อายุ62ปี และป่วยไม่ค่อยแข็งแรง ส่วนผมก็มีรายได้ที่ไม่แน่นอน และยังมีภาระอยู่ ตั้งใจว่าอีก 3ปีถ้าผ่อนรถหมดแล้ว จะช่วยท่านผ่อนส่งไปเรื่อยๆเท่าที่ไหว

ในข้อความท้ายของหมายศาลระบุว่า "ให้ท่านปฏิบัตตามคำพิพากษาหรือคำสั่งที่กล่าวภายใน 15วัน นับตั้งแต่วันที่ได้รับคำบังคับ ถ้าไม่ปฏิบัตตามคำบังคับภายในระยะเวลาดังกล่าว จะถูกยึดทรัพย์หรือถูกจับถูกจำขังดังที่บัญญัติไว้ในประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพง"

ตอนนี้แม่ไม่มีทรัพย์สินใดๆให้ยึดได้เลย ท่านเลยเครียดมาก กลัวถูกจับติดคุกตอนแก่เพราะไม่มีทรัพสินใดๆที่จะให้ยึดและนำไปขายชดใช้ได้เลย แบบนี้ผมควรทำอย่างไรดีครับ เพราะกว่าผมจะหมดภาระ ก็อีกตั้ง 3ปี T_T

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110399 โดย ReFreshZzz
.

ช่วยไปโพสต่อจากกระทู้ของคุณด้วยนะครับ 1 คนต่อ 1 กระทู้ครับ

มารยาทในการตั้งกระทู้ <<< เข้าไปอ่านให้ละเอียดครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64

กระทู้ของคุณอยู่นี่ (คุณเป็นสมาชิกมา ปีกว่าแล้วนะครับ)

คุณแม่เป็นหนี้บัตรเครดิตและบัต​รเงินสด SCB แล้วส่งไม่ไหว ค้างจ่ายมา 6เดือนแล้ว 1 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45927&Itemid=64#101685

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110400 โดย yuttares

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.348 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena