เครดิตบูโร

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #25571 โดย tepheng
รบกวนถามเรื่องของแบงค์กรุงศรี พอดีเพื่อนของผมมี บัตร firstchoice powerbuy โลตัส กรุงศรี ที่รู้มาเป็นของกรุงศรีใช่ไหมครับ และคิดว่าจะหยุดจ่าย firstchoice powerbuy และ โลตัส จะเก็บกรุงศรีไว้ 1 ใบเผื่อจำเป็น ไม่ทราบว่าจะมีผลกับบัตรกรุงศรีหรือเปล่าครับ บัตรกรุงศรีจะถูกยกเลิกหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #25572 โดย Ly89
เป็นเคลือเดียวกัน...แต่คนละบริษัทครับ
เมื่อก่อนตอนที่ผมถูกทวงหนี้(เฟริสช้อยส์) เจ้าหน้าที่เขาก็บอกประมาณว่า
คุณยังมีบัตรในเคลือของกรุงศรีอยู่ อาจจะมีผลกระทบได้
ก็น่าจะเป็นในเรื่องของวงเงิน หรือไม่ก็การขอส่วนลดในบัตรที่หยุดน่ะครับ
ผมก็เลยหยุดมันหมดทุกใบเลย.....ง่ายดี

การหยุดจ่าย คุณมีเวลาเก็บเงินแค่ช่วงเวลานึงเท่านั้นนะครับ
ถ้าคุณไม่หยุดให้หมดทุกใบ อาจเป็นผลเสียกับคุณเองก็ได้นะครับ
เมื่อคุณเคลียร์หนี้หมดแล้ว คุณจะไปทำกับแบงค์ที่คุณไม่เคยเป็นหนี้อีกก็ทำได้
ลองทบทวนดูดีๆนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #25573 โดย tepheng
ขอบคุณมากครับ คุณ batk

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #25576 โดย Pych

ผมรวมกระทู้ให้ครั้งที่สามแล้วนะครับ

ถ้ามีครั้งต่อไป ผมขอแบนความเป็นสมาชิกของคุณนะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #25577 โดย tepheng
ขอโทษครับ ผมคิดว่ามันคนละเรื่องกันก็เลยตั้งกระทู้ใหม่

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #38053 โดย tepheng
เป็นสมาชิกอยู่แต่ไม่ได้กระทู้เลยได้แต่อ่านดูตลอด
แต่ตอนนี้มีเรื่องรบกวนข้อคำแนะนำครับ
คือเพื่อนผมหยุดจ่ายบัตร firstchoice powerbuy โลตัส และ เซ็นทรัล มา 3 เดือนแล้วซึ่งเป็นในเคลือของกรุงศรี แล้วมี่ทางศรีสวัสดิ์ เงินติดล้อ มาเสนอให้เอาทะเบียนรถมาจำนำมาปรึกษาผม ผมเช็คดูก็เป็นเคลือกรุงศรีเหมือนกัน ผมไม่รู้ว่าถ้าได้จะถูกหักเงินไปจ่ายบัตรในเคลือหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #38083 โดย jackTs

tepheng เขียน: คือเพื่อนผมหยุดจ่ายบัตร firstchoice powerbuy โลตัส และ เซ็นทรัล มา 3 เดือนแล้วซึ่งเป็นในเคลือของกรุงศรี แล้วมี่ทางศรีสวัสดิ์ เงินติดล้อ มาเสนอให้เอาทะเบียนรถมาจำนำมาปรึกษาผม ผมเช็คดูก็เป็นเคลือกรุงศรีเหมือนกัน ผมไม่รู้ว่าถ้าได้จะถูกหักเงินไปจ่ายบัตรในเคลือหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

เข้าไป Print ข้อมูลในกระทู้นี้ ให้เพื่อนของคุณเอาไปอ่านซะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=7111&Itemid=52

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #38084 โดย tepheng
ขอบคุณครับ พออ่านแล้วก็มีข้อสงสัยอยู่ในกรณีที่ยกตัวอย่างจะคูดเงินในบัญชี แต่ถ้าสมมุติว่าได้ติดหนี้บัตรในเคลือรวม 100,000 บาท พอเอาทะเบียนรถไปจำนำสมมุติอนุมัติไห้ 150,000 เค้าจะโอนให้ 50,000 และ 100,000 เอาไปหักบัตรที่ติดหนี้เค้าหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #38086 โดย jackTs

tepheng เขียน: ขอบคุณครับ พออ่านแล้วก็มีข้อสงสัยอยู่ในกรณีที่ยกตัวอย่างจะคูดเงินในบัญชี แต่ถ้าสมมุติว่าได้ติดหนี้บัตรในเคลือรวม 100,000 บาท พอเอาทะเบียนรถไปจำนำสมมุติอนุมัติไห้ 150,000 เค้าจะโอนให้ 50,000 และ 100,000 เอาไปหักบัตรที่ติดหนี้เค้า หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ติดหนี้เค้า???...หมายถึงติดหนี้ใครเหรอครับ?

กู้เงินจาก"ศรีสวัสดิ์ เงินติดล้อ"โดยเอารถไปประกันจำนอง
หาก"ศรีสวัสดิ์ เงินติดล้อ"อนุมัติเงินให้คุณผ่านแล้ว แต่คุณดันมีหนี้บัตรเครดิตที่ค้างชำระอยู่กับ""ศรีสวัสดิ์ เงินติดล้อ"ด้วย...มันก็อาจดูดเงินกู้จำนวนนี้ ไปหักหนี้บัตรเครดิตของ"ศรีสวัสดิ์ เงินติดล้อ"ได้ (แต่"ศรีสวัสดิ์ เงินติดล้อ" นี่มันทำธุรกรรมทางด้านบัตรเครดิตด้วยหรือวะเนี่ย?)

คุณได้เข้าไปในกระทู้ที่ผมแนะนำ แล้วอ่านโดยละเอียดจริงๆแล้วหรือครับ?

แล้วไม่เห็นเหรอครับ?...ที่ผมเขียนเอาไว้ว่า

แต่ก็ยังมีบางคนยังถามต่ออีกว่า...เข้าใจล่ะ มันไม่ใช่บริษัทเดียวกันหรือธนาคารเดียวกัน ก็ดูดเงินของเราโดยตรงไม่ได้ แต่บริษัทบัตรกรุงศรี มันก็เป็นเครือของกลุ่มธุรกิจ“จีอี”อยู่ ซึ่งก็เป็นเสมือนกับบริษัทลูก ในกลุ่มธุรกิจของ GE ซึ่งเป็นบริษัทแม่
ส่วนธนาคารกรุงศรีก็เป็นบริษัทลูกในเครือของ GE เช่นกัน แล้วถ้าหากบริษัทบัตรกรุงศรีมันข่มขู่เราว่า มันจะรายงานไปยังบริษัทแม่(จีอี) เพื่อให้มาบีบบังคับธนาคารกรุงศรีซึ่งเป็นบริษัทลูก ให้มาดูดเงินในบัญชีของเรา เพื่อไปหักหนี้ในเครือ GE เดียวกัน...มันจะทำได้หรือไม่?

ขอตอบว่า...ก็จงท้าให้มันรีบดำเนินการโดยไว อย่ามัวแต่เห่า แล้วจะได้เจอกันในข้อหา“ยักยอกทรัพย์”เงินในบัญชีธนาคาร(ซึ่งเป็นคดีอาญา ยอมความมิได้)…ไม่เชื่อก็ลองดูสิ
- คุณคิดว่าเครือ GE มันยิ่งใหญ่นักหรือ?
- GE มันมีบริษัทลูกในเครือข่าย มากมายที่สุดอย่างนั้นหรือ?
- แล้วการที่มีเครือข่ายมากๆ ก็จะสามารถทำอะไรตามใจชอบโดยไม่สนใจกฏหมายก็ได้อย่างนั้นหรือ? :

ถ้าสมมุติว่า ตัวกระผม นายนกกระจอกเทศ เกิดไปเป็นเจ้าของธุรกิจทำ“เฉาก๊วยน้ำหอม”บรรจุขวดเล็กๆ ส่งขายตาม เซเว่นอีเลฟเว่นทุกสาขา แต่ตัวกระผมก็ดันไปใช้โทรศัพท์มือถือรายเดือนของ True Move ซึ่งก็เป็นธุรกิจในเครือของ CP เช่นเดียวกัน
แล้วสมมุติว่าผมค้างจ่ายค่าโทรศัพท์มือถือรายเดือนของ True ที่ผมใช้อยู่ แล้วคุณคิดว่า ทางบริษัท True เขาจะไปฟ้องบริษัทแม่ เจริญโภคภัณฑ์ ให้มายึดเอาเงินค่า“เฉาก๊วยน้ำหอม”ที่ผมส่งไปขายตามเซเว่นอีเลฟเว่นได้ไหมล่ะ?...ก็ในเมื่อมันเป็นเครือของ CP เหมือนกัน

ปล.บริษัทลูกในเครือข่ายของ GE ที่เป็น Non-Bank
บริษัท บัตรกรุงศรี , อยุธยาการ์ด(AIG) , เจนเนอรัลการ์ด , จีอีมันนี่ , เทสโก้การ์ด , เฟิร์สช้อย , ควิกแคช , จีอีแคปปิตอล , กรุงศรีโฮมโปร , อยุธยาแคปปิตอล , เซนทรัลการ์ด , โรบินสันวีซ่า , บัตรจัสแคซ , คาร์ ฟอร์ แคช , ศรีสวัสดิ์เงินติดล้อ

ปล.ถ้าอยากมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องกฏหมายหนี้ กรุณาอ่านความรู้ให้โดยละเอียด
อย่าอ่านบทความแบบลวกๆ เพียงแค่ ผ่านหู-ผ่านตา

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #38087 โดย tepheng
เข้าใจแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ คุณนกกระจอกเทศ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39537 โดย tepheng
หยุดจ่าย firstchoice powerbuy โลตัส มา 3 เดือนแล้วพอขึ้นเดือนที่ 4 ส่งไป สนง กม. แล้ว 3 อาทิตย์แล้วไม่มีเจ้าหน้าที่โทรมาเลย ได้รับ sms 1 ครั้ง และ จดหมาย 1 ครั้งไม่รู้ว่าจะคิดทำอะไรอยู่ หรือทำเรื่องฟ้องเลยหรื่อเปล่าก็ไม่รู้

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39556 โดย Nok2865
.
ปีครึ่งที่ผ่านมา คุณตั้งคำถามนี้

tepheng เขียน: ผมมีหนี้สินเชื่ออยู่ 5 ที่ แต่ตอนนี้ปิดทั้งหมดแล้วและได้รับจดหมายยื่นยันหมดภาระหนี้ทั้งหมดแล้ว จะถามว่าควรเอาเอกสารไปยื่นที่เครดิตบูโรด้วยหรือเปล่าครับ

ไล่อ่านมาเรื่อยๆ มีทั้งหนี้ตัวเอง และหนี้เพื่อนฝากถาม

จนมาถึงคำถามนี้

หยุดจ่าย firstchoice powerbuy โลตัส มา 3 เดือนแล้วพอขึ้นเดือนที่ 4 ส่งไป สนง กม. แล้ว 3 อาทิตย์แล้วไม่มีเจ้าหน้าที่โทรมาเลย ได้รับ sms 1 ครั้ง และ จดหมาย 1 ครั้งไม่รู้ว่าจะคิดทำอะไรอยู่ หรือทำเรื่องฟ้องเลยหรื่อเปล่าก็ไม่รู้

สรุป

คุณหมดหนี้จริงๆ หรือยัง

คุณเป็นสมาชิกเกือบปีครึ่ง คุณถามคำถามง่ายๆ เนี้ยนะ

แหม...แหม...พักนี้เป็นไงนะ

เจอแต่ "สมาชิกเก่า" แต่ "กาก กาก"

วุ้ย!!! ทำการบ้านบ้างสิคู๊นนนน

มันทวงมากก็บ่น มันไม่ทวงก็ถามหา

ฟ้องเร็วไม่เร็ว เก็บเงินเข้าเถิดพ่อเอ๊ย...

เฉลี่ยแล้วปีหนึ่งง่ะ ชมรมบอกไม่รู้ตั้งกี่ครั้งแล้ว

ฮึ่ม...สมาชิกเก่า กาก กาก มาที ถามที

เด๋วแม่ชู๊ทออกนอกโลกดีไหมเนี้ย

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39571 โดย tepheng
ขอโทษที่คุณกอบัว อันนี้เป็นของเพือนผมเค้ามาถามผม ผมก็บอกเค้าไปแล้วว่ายังไม่ฟ้อง ของผมก็ประมาณ 1 ปีถึงฟ้อง เค้าให้ช่วยถามว่าใครเจอแบบนี้หรือเปล่า ส่วนของผมหนี้หมดแล้วครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39648 โดย tepheng

tepheng เขียน: ขอโทษที่คุณกอบัว อันนี้เป็นของเพือนผมเค้ามาถามผม ผมก็บอกเค้าไปแล้วว่ายังไม่ฟ้อง ของผมก็ประมาณ 1 ปีถึงฟ้อง เค้าให้ช่วยถามว่าใครเจอแบบนี้หรือเปล่า ส่วนของผมหนี้หมดแล้วครับ

ขอเพิ่มเติมคือเพื่อนผมที่ทำงานใช้ net ไม่ได้ มีปัญหาอะไรก็ถามผม ถ้าผมรู้ผมก็บอกเค้าทุกอย่าง มีบางอย่างผมยังไม่เคยเจอก้อจะถามที web นี้เผื่่อมีใครเจอบ้างครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.584 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena