ยกเลิกการรูดบัตรเพื่อการผ่อนสินค้าและบริการ ทำได้หรือไม่???

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5547 โดย gapomja
เรื่องมีอยู่ว่าช่วงนี้ไม่ค่อยมีภาระหนี้สิน และเคยคิดอยากซื้อคอร์สดูและผิวพรรณ ทั้งหน้าและตัว เนื่องจากวัย แต่ไม่อยากใช้บริการคลินิกความงามประเภทเลเซอร์ ฉีด ผ่า ก็เลยเลือกไปทางแนวสปา นวด ขัด พอก แทน แต่ก็ยังไม่ได้ศึกษาหาข้อมูลใดๆ ก็ได้ไปเจอบูธนำเสนอคอร์สของสปาบนห้างแห่งหนึ่ง ฟังๆโปรแกรม + ค่าคอร์ส ก็ดูน่าสนใจดี
- จ่าย 20,000 บาท ใช้ได้ 15 ครั้ง ทั้งหน้าและตัว (เลือกอย่างใดอย่างหนึ่งในการทำ 1 คอร์ส)
- ผ่อนกับบัตร 6 เดือน ไม่มีดอกเบี้ย
- สถานที่ใหม่ (เพราะห้างใหม่) มีพื้นที่ให้บริการ 2 ชั้น คือชั้นที่เป็นหน้าร้าน
กับชั้นที่เป็นโซนสถานเสริมความงาม มีห้องให้บริการเป็น VIP Room แบบส่วนตัว
- มีสาขากระจายอยู่ตามห้าง และสามารถใช้บริการได้ทุกสาขา
- บัตรไม่มีวันหมดอายุ ขายต่อได้ จะพาใครไปทำด้วยก็ได้
และมีทดลองทำหน้าครบชุดฟรีในครั้งแรก 1 ครั้ง ก็เลยไปลองทำดู ก็โอนะ เพิ่งกลับจากไปเที่ยวทะเลมา หน้าก็สากๆเหมือนจะลอก ทำออกมาไม่แพ้ ไม่แสบ ไอ้ที่ว่าสากๆ ก็หายไป หน้านิ่มเชียว ก็เลยตกลงใจซื้อคอร์ส คุณผู้จัดการก็มาดูแลเสนอขายเพิ่มเป็นคอร์ส 30,000 บาท ผ่อน 6 งวดไม่มีดอกเบี้ยเหมือนเดิม ใช้ได้ประมาณ 26 ครั้ง + คอร์สเล็กๆ อีกนิดหน่อย รวมๆ 30 ครั้ง ก็เลยตกลงซื้อคอร์สนี้หล่ะ รูดเสร็จ เซ็นต์เสร็จ คุณผู้จัดการก็เกิดอยากได้ยอดเพิ่ม

เอางี้มั้ยคะพี่ พี่ผ่อนเท่าเดิม 5,000 บาทต่อเดือน แต่ 10 งวด ไม่มีดอกเบี้ยเหมือนเดิม แต่ได้ 45 ครั้งชุดใหญ่ + 6 คอร์สเล็กๆ ไม่มีวันหมดอายุ ไม่มีขายคอร์สเพิ่ม โน่น นี่ นั่น แล้วเค้าก็จัดแจงยกเลิก 30,000 ที่เพิ่งจะรูดไป แล้วรูดใหม่ 50,000 มาให้เซ็นต์ พร้อมกับ นัดวันเลยมั้ยคะพี่??? ยังคะ เดี๋ยวโทรมานัดอีกที

กลับมาบ้านก็แอบเสียดายเงินเล็กๆ แต่ก็เอานะ เพื่อความงาม แต่พอจะเข้าไปใช้บริการ โทรไปที่ร้านวันอังคารว่าจะนัดเข้าไปทำตัว พนักงานแจ้งว่าห้องเต็มค่ะ ว่างอีกทีวันเสาร์ ไอ้เราก็งง ไหนว่าห้องเยอะ ทำไมเต็ม น้องพนักงานเลยบอกว่า สาขานี้เพิ่งจะมีเพียงห้องเดียวค่ะ อีกชั้นหนึ่งยังทำอยู่ ยังไม่เปิด ไม่มีกำหนดเปิดด้วย
เอาละซิ 50,000 ซื้อมาแล้ว ไม่ได้ทำ แล้วมันจะงามได้อย่างไร จะไปใช้สาขาอื่นก็ยังไม่ได้ บัตรสมาชิกยังไม่มา ไอ้ที่ว่างก็คือทำหน้า ซึ่งทำมายังไม่ครบสัปดาห์เลย แถมไปหาข้อมูลในเน็ต ก็มีแต่คนสาปส่งสปาบริษัทนี้ เรื่องขายแต่คอร์ส บริการหลังการขายห่วย ก็เลยเริ่มยากคืนคอร์สแล้วซิ แต่จะทำอย่างไรดีล่ะ
ข้อมูลเพิ่มเติม
1.เพิ่งจะซื้อคอร์สไปเมื่อวันที่ 16 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา ถ้าไม่นับที่ทดลองทำหน้า ซึ่งไม่ได้คิดรวมในคอร์ส ก็คือยังไม่ได้ใช้บริการอะไรเลย
2.เอกสารที่ออกให้ มีเพียงใบเสร็จรับเงิน ที่เป็นบิลเงินสด ระบุชื่อ เลขสมาชิก ระบุคอร์ส จำนวนครั้งที่ได้รับ และจำนวนเงิน พร้อมทั้งแนบนามบัตรร้าน ไม่ระบุเงื่อนไขสัญญาอะไร
3.สิ่งที่เราเซ็นต์ชื่อไปมีเพียงสลิปบัตรเครดิต
4.ด้วยมีเหตุเภทภัย ที่คิดว่าอาจจะต้องว่างงานและขาดรายได้เร็วๆนี้ เลยยิ่งกังวลกับ 5,000 บาท 10 เดือน
เราสามารถยกเลิกคอร์ส และยกเลิกการเรียกเก็บเงินจากบัตรเครดิตได้หรือไม่ และควรจะคุยกับทางนั้นอย่างไรดี ขอคำแนะนำในเรื่องวิธีเจรจาค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5553 โดย คุณากร
ที่นี่คือ

นะครับ[/size]

ไม่ใช่ชมรมหนี้คอร์สเสริมความงาม
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5556 โดย gapomja

ongkuleemarn เขียน: ที่นี่คือ

ไม่ใช่ชมรมหนี้คอร์สเสริมความงาม

นี่ก็คือ 1 หนี้กับบัตรเครดิตนะคะ เพราะเรารูดซื้อบริการผ่านบัตรเครดิต แบบผ่อนชำระรายเดือน
แต่เมื่อเรารู้ตัวว่าไม่ต้องการรับบริการนั้นแล้ว จึงอยากจะยกเลิกการรูดบัตรที่ว่านั้น เพื่อ
ไม่ให้ตัวเองเป็นหนี้ ในช่วงเวลาที่เริ่มจะรู้ตัวว่าจะไม่มีปัญญาจ่ายหนี้แล้ว เพราะกำลังถูกบีบ
ให้ออกจากงาน

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5558 โดย Napassawan

gapomja เขียน:

นี่ก็คือ 1 หนี้กับบัตรเครดิตนะคะ เพราะเรารูดซื้อบริการผ่านบัตรเครดิต แบบผ่อนชำระรายเดือน
แต่เมื่อเรารู้ตัวว่าไม่ต้องการรับบริการนั้นแล้ว จึงอยากจะยกเลิกการรูดบัตรที่ว่านั้น เพื่อ
ไม่ให้ตัวเองเป็นหนี้ ในช่วงเวลาที่เริ่มจะรู้ตัวว่าจะไม่มีปัญญาจ่ายหนี้แล้ว เพราะกำลังถูกบีบ

ไปอ่านกระทู้แก้หนี้ก่อน ก็แล้วกัน

ในเมื่อยืนยันว่าเป็นหนี้บัตร แล้วมีภาระผ่อนไม่ไหว

สำหรับน้องใหม่

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

อ่านแล้วไม่เข้าใจอย่างไรกลับมาถามที่ต่อกระทู้นี้นะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5559 โดย jackTs
ไม่ยากครับ
ถ้าหากยกเลิกสัญญา"คอร์สเสริมความงาม"แบบชำระหักผ่านบัตรเครดิตไม่ได้

ก็ยกเลิกบัตรเครดิตใบนั้นไปสิครับ ...ดูสิว่ามันจะหักผ่านอะไรได้อีก?

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5562 โดย nunee

gapomja เขียน:

อยากรู้ก็จะตอบให้ค่ะ....

การจ่ายบัตรเครดิตไปแล้วกับบริการและสินค้าคุณไม่สามารถยกเลิกคอร์สได้ค่ะ

เพราะหลังจากที่คุณออกจากร้านสปานั้นไปแล้ว เขาจะทำการส่งสรุปยอดเข้าแบงค์ในทันที

เท่ากับว่ามียอดเข้ามาแล้ว ทางแบงค์จะทำการโอนเงินส่วนนั้นให้กับทางบริษัท
(ออกเงินให้คุณก่อน)

และธนาคารก็จะมาเก็บค่าบริการ หรือ การผ่อนชำระสินค้ากับผูั้้รูด(ก็คุณไง)

เท่ากับคุณเป็นหนี้กับธนาคารค่ะ.....

ส่วนเรื่องปัญหาส่วนตัวของคุณว่าจะไปจ่ายได้อย่างไรนั้นถ้าถูกออกจากงาน

อย่างนี้ไม่รู้ว่าเรียกว่า "จ้างออก" หรือไม่ ไปลุ้นเอานะค่ะ

นานาคงแนะนำได้เพียงไปอ่านกระทู้ปักหมุดค่ะ เพื่อที่จะเตรียมตัวคุณเอง

คงแนะนำได้เท่านี้

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5565 โดย AOF9888
ถูกต้องตามที่น้องนานา ได้ตอบไปเลยคร้า...
วิธีที่ดีที่สุดคือ นับจากนี้ กินอยู่อย่างประหยัดที่สุด ให้ดีต้องคลุกกับเกลือ น้ำปลาไป จนกว่าจะครบคอร์ส
แล้วตะบี้ตะบันไปใช้บริการมัน จนครบจำนวนครั้ง แม้ว่าพึ่งจะไปนวด ก็ไปนวดซ้ำ
นวดตรงโน้น นวดตรงนี้ ถ้ามันถาม ก็บอกว่า อยากสวยกว่านี้ วิ้งกว่านี้
จะตกงานแล้ว ต้องหารายได้เสริม แต่ต้องเสริมความงามก่อน
ตายไม่ว่า ตกงานไม่ว่า เกิดชาติเดียว ต้องสวยไว้ก่อน
เวลาจ้องหน้าตัวเอง ก็ให้เป็นอุทาหรณ์ว่า "อยากสวยต้องอดทน"(ผ่อนจ่ายไป)
คราวต่อๆไป ก็ให้มีสติ ก่อนจะ "รูด"
คิดให้ขำๆ ช่างแม๋ม...สวยแล้วหนิ...คนสวยทำอะไรก็น่ารัก...สวยได้อีก...

เตะตูดกากเกรียนโคตร โคตร
อยากยึดอะไรยึดไป โชคดีที่ยังมีกางเกงลิงสำรอง
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: nunee

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5571 โดย Ly89

ซื้อมาแล้วก็ต้องใช้ให้คุ้มล่ะคุณ..จะไปขอเงินคืนได้

ไหมล่ะ...

ส่วนหนี้บัตร...ถ้าตกงานแล้วกลัวจะไม่มีเงินผ่อน

คืน...

ก็ต้องไปอ่านปักหมุดก่อนนะครับ.....วิธีแก้หนี้ที่ทุก

คนต้องอ่าน.....

อีกที...ชอบคำเนี้ย...

ทำบุญทำทาน สวยชาติหน้า

ทำนมทำหน้า เดือนหน้าสวย

:hurt:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5580 โดย ntps
ถ้าการขอคืน เป็นเพราะไปทำหน้าทำตัว แล้วเกิดอาการแพ้ คุณมีสิทธิ
เรียกร้องเงินคืนที่เหลืออยู้ได้ค่ะ แต่ถ้าเป็นเพราะ ไม่มีปัญญาจ่าย คง
บอกว่า เสียใจค่ะ ตอนเซ็น ไม่มีใครบังคับคุณนะ คุณคงลืมไปว่า
ในกระเป๋ามีพอจ่ายเขาหรือไม่ เอาเงินอนาคตมาใช้โดยไม่คิด อีกทั้ง
โดนกล่อมว่า นี้ก็เพื่อความสวย นั้นก็เพิ่มให้สวยมากขึ้น เลยทำอะไรไปที่
เกินกำลังตัวเอง คงต้องทำใจค่ะ ตัดบัตรเครดิตไป คุณก็เป็นหนี้แบงค์
อยู่ดีค่ะ แต่ไม่มีการใช้เพิ่มเท่านั้น ร้านเขาได้เงินไปแล้วค่ะ

พวกร้านเสริมความงาม เขาจะรูดบัตรแล้วส่งธนาคารเลย ซึ่งทาง
ธนาคารเขาจะสำรองจ่ายให้คุณทั้งหมดคือ 50000 บาท แต่คุณต้อง
ผ่อนกับแบงค์อีกทีค่ะ

แก้วจ๋าเคยซื้อคอร์สหน้าเหมือนกัน แต่ก็ต่อรองราคาจนพอใจ จึงซื้อ
เมื่อไปทำ 4-5ครั้ง กลับไม่ใช่วิธีแก้ปัญหาที่เราเป็น กลับเพิ่มปัญหา
เพราะเกิดอาการแพ้ จึงขอคืนเงินที่เหลือ ทางเขาก็ยินดีให้คืน โดย
ให้เซ็นเอกสารไว้ แล้ว 1เดือน เขาก็โอนเงินมาให้ค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นที่
เดียวกันไหม แต่ก็ขอให้คุณใช้สิทธิให้หมดดีกว่าค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5599 โดย gapomja
เราเจรจากับธนาคารให้เค้ายกเลิกไม่ได้ถูกต้องหรือเปล่าคะ

แล้วที่ฝ่ายขายของสปาบอกตอนซื้อว่า มีห้องVIP ชั้น 9 แต่เอาเข้าจริงแล้ว ห้องยังสร้างไม่เสร็จ
ขณะนี้มีเปิดบริการเพียงห้องเดียว ชั้นเดียวที่หน้าร้าน เราเอาข้อนี้ไปต่อรองได้หรือเปล่าคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5609 โดย Pych
ผมว่าคุณโทรไปคุยกับธนาคารดูว่าเขาจะพอมีทางช่วยลูกค้าอย่างไรก็ไม่เสียหายนะครับ
ส่วนที่เขาโม้ตอนขาย คุณคงเอาคำพูดลอยๆ มักง่ายๆ ของพนักงานขายไปต่อรองได้ลำบากอยู่ครับ
นอกจากคุณจะต้องไปร้องเรียนกับ สคบ. ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5697 โดย ntps
หากเขาโฆษณาขายของเกินจริง คุณต้องร้องเรียนที่ สคบ. ค่ะ
ตามที่น้องอนาคินแนะนำค่ะ

การเจรจาขอยกเลิกย่อมทำไม่ได้ เพราะมีลายเซ็นคุณบนสลิป
และคุณก็ไปใช้บริการมาแล้วค่ะ

คุณอาจปรึกษาแบงค์ขอให้ผ่อนผันนะค่ะ แต่อย่าลืมว่า คุณ
กำลังผ่อนที่ดอกเบี้ย 0 % ถ้าเกิดขอขยายหรือลดเงินผ่อนลง
แล้วเขาให้คุณแต่ต้องคิดดอกเบี้ย จะทำยังไงค่ะ คำนวณให้ดี
ก่อนตัดสิน อย่าเป็นว่า เสียน้อยเป็นเสียมากค่ะ

หรืออีกทาง เพื่อเงินต้องหน้าหนาเข้าไว้ คุณต้องเข้าไปคุยกับ
สปานั้นว่า คุณกำลังตกงานหรือถูกไล่ออก ดังนั้น ขอร้องเขา
ช่วยพิจารณาคืนเงินหักส่วนที่ใช้ไปแล้วค่ะ เพราะคุณจนปัญญา
ที่จะจ่ายเขาต่อไปค่ะ ตื้อเท่านั้นค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5702 โดย nunee

Anakin เขียน: ผมว่าคุณโทรไปคุยกับธนาคารดูว่าเขาจะพอมีทางช่วยลูกค้าอย่างไรก็ไม่เสียหายนะครับ
ส่วนที่เขาโม้ตอนขาย คุณคงเอาคำพูดลอยๆ มักง่ายๆ ของพนักงานขายไปต่อรองได้ลำบากอยู่ครับ
นอกจากคุณจะต้องไปร้องเรียนกับ สคบ. ครับ

ตอบพี่ดาบเลเซอร์/คุณเจ้าของกระทู้

เนื่องจากนานาอยู่ในวงการความงาม จึงตอบแทนเลยว่าแบงค์ไม่สามารถ

ช่วยอะไรได้ค่ะ ต้องขึ้นอยู่กับสถานประกอบการนั้นๆ ค่ะ เพราะยังไงแบงค์ก็

ต้องโทรมาถามที่บริษัทฯ อีกทีอยู่ดีว่ายกเลิกได้หรือไม่

ซึ่งถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ทางบริษัทจะตอบปฎิเสธแบงค์ได้ค่ะ
(ก็เราได้เงินมาเข้าบัญชีแล้วอะ...เรื่องไรจะคืน)

ถ้าบริษัทยอมยกเลิก สามารถทำได้ค่ะ

ยกเลิกรายการ และทำเรื่องคืนเงินให้แบงค์เอง เครดิตประมาณ 30 วัน
(ทั้งนี้ถ้าใช้บริการไปบ้างแล้วก็จะหักเงินเท่ากับที่ทำ ซึ่งส่วนใหญ่เราจะไม่ทำ
เพราะเราขายเหมาคอร์ส ไม่ได้่เหมารายครั้ง)
และทางแยงค์จะคืนเครดิตให้กับลูกค้า หรือ ไม่ก็ทำเรื่องคืนเป็นเงินสดให้ลูกค้าค่ะ

ซึ่งเราจะไม่ยินยอมให้ยกเลิกคอร์สอยู่แล้ว "ถือว่าลูกค้าผิดสัญญาเอง" บริษัทไม่มีความผิดนะค่ะ

เพราะเราได้เสนอไปก่อนแล้ว ไม่ได้บังคับขู่เข็นลูกค้าให้เซ็นต์....
อีกทั้งขอตกลงก็แจ้งให้ทราบก่อนชัดเจน อีกทั้งลูกค้าจะมาใช้บริการอีกเมื่อไหร่ก็ได้
สาขาบริการก็มีมากกว่า 1 ที่ ดังนั้น ถ้าห้อง VIP ที่นั้นต้องปรับปรุง ก็ยังมีที่อื่นที่คุณ
ไปใช้บริการได้....

ทั้งนี้ที่คุณอยากยกเลิก เพราะ "ไม่มีเงินจะผ่อน หรืออีกอย่างคือ คิดเสียดายขึ้นมา"

อันนี้ก็ออกจะดูเห็นแก่ตัวไปสักหน่อย (ขอตำหนิ) ไม่ต้องมากความขนาดคุณไปซื้อเสื้อ

แล้วมาใส่ไม่พอดี ที่ร้านหนะเขาไม่คืนเงินให้คุณหรอกนะ แต่เขาจะให้คุณ "เปลี่ยนไซต์"

คุณโตแล้ว ไม่มีใครรู้จักตัวคุณ หรือ สถานะของคุณเท่ากับตัวคุณ

ในเมื่อทำอะไีรไป โดยไม่ยั้งคิด สติไม่มี ก็ต้องรับผิดชอบกับสิ่งที่ตัวเองทำไปค่ะ

จริงๆ บอร์ดนี้มีไว้สำหรับผู้ที่มีความทุกข์ยาก หาทางออกไม่ได้ ให้เข้ามาหาความรู้

การที่นานาตอบให้ตั้งแต่แรก เพื่อเป็นการย้ำเตือนว่า คุณทำอะไรลงไปแล้วคุณต้องรับผิดชอบ

เราไม่เคยแนะนำให้ใคร "ชักดาบ" หรือ "ใช้กล" เพื่อประโยชน์อันไม่พึงควร ขอให้คุณเข้าใจ

และไปทำหน้าให้สบายใจซะ ส่วนถ้าเรื่องบัตรผ่อนไม่ไหว ก็ไปอ่านกระทู้ปักหมุดนะ

ไปหาความรู้แล้วมาประยุกต์ใช้กับกรณีของตัวเองที่กำลังจะตกงานซะค่ะ

:pray: :pray: :pray: :pray:

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, ntps

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.808 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena