ปรึกษาท่านผู้รู้ด้วยครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17300 โดย cando002

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17301 โดย cando002
วันนี้ได้ไปที่สวนลุมมาครับ ได้พบกับพี่อังและคุณอาประพัฒน์ และคุณพี่อีกท่านหนึ่ง ขอบอกว่าอบอุ่นมากครับ และได้รับคำแนะนำที่เกิดประโยชน์มากมายเลยครับ อีกทั้งได้แนวทางในการเปลี่ยนชีวิตที่จะมาสู้กับหนี้ที่เกิดขึ้น และได้เห็นเพื่อนๆพี่ๆที่มาขอคำแนะนำทุกท่านกลับไปด้วยรอยยิ้มและมีทางออกทุกๆท่าน ผมได้พูดคุยกับสมาชิกที่มาขอคำแนะนำรู้สึกได้ถึงมิตรภาพและความสุขในใจเขาเลยนะครับ

และอยากจะกราบขอบคุณคุณอาประพัฒน์ พี่อังและท่านอื่นๆที่ไม่ได้กล่าวนามที่ได้คอยให้คำแนะนำสิ่งที่ดีๆทุกท่านมานะที่นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณและเป็นกำลังใจให้พี่ๆทุกๆท่านครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17302 โดย cando002

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17351 โดย Skynine

dd4u เขียน: วันนี้ได้ไปที่สวนลุมมาครับ ได้พบกับพี่อังและคุณอาประพัฒน์ และคุณพี่อีกท่านหนึ่ง ขอบอกว่าอบอุ่นมากครับ และได้รับคำแนะนำที่เกิดประโยชน์มากมายเลยครับ อีกทั้งได้แนวทางในการเปลี่ยนชีวิตที่จะมาสู้กับหนี้ที่เกิดขึ้น และได้เห็นเพื่อนๆพี่ๆที่มาขอคำแนะนำทุกท่านกลับไปด้วยรอยยิ้มและมีทางออกทุกๆท่าน ผมได้พูดคุยกับสมาชิกที่มาขอคำแนะนำรู้สึกได้ถึงมิตรภาพและความสุขในใจเขาเลยนะครับ

และอยากจะกราบขอบคุณคุณอาประพัฒน์ พี่อังและท่านอื่นๆที่ไม่ได้กล่าวนามที่ได้คอยให้คำแนะนำสิ่งที่ดีๆทุกท่านมานะที่นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณและเป็นกำลังใจให้พี่ๆทุกๆท่านครับ

พี่อังยินดีช่วยเหลือคะ...การเป็นผู้ให้จะสุขยิ่งหากผู้รับ
คำแนะนำไปแล้ว..นำไปปรับแต่งใช้ให้เข้ากับชีวิตประจำวัน
หนี้มันอยู่กับเราไม่นานหรอก...เดี๋ยวมันก็ไปจากเรา..
ณ ตอนนี้เราต้องดูแลครอบครัว+ลุกให้อิ่มก่อนหนี้
มีเงินเมื่อไร ค่อยว่ากัน..พี่อังขออวยพรให้คุณได้งาน
ที่เหมาะสมกับเวลาที่คุณมีอยู่..เพราะเวลาอีกส่วนคุณต้องเป็นแม่บ้านด้วย..

คุณอาประพัฒน์ พี่อัง และคุณปุ๊ (พี่อีกท่านหนึ่งที่คุณไม่รู้จักชื่อ เขาคือ ปุ๊ เจ้าของบ้านบางแค)

ยินดีที่เห็นทุกคนมีรอยยิ้มกลับไป หลังได้คำแนะนำ...และหวังว่า
จะนำคำแนะนำไปปฏิบัติด้วย..
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร[/size][/color]

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: cando002

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17642 โดย cando002
:sweat: ได้รับหมายให้ไปที่ศาลวันที่ 30 ก.ค. 55 ของกรุงไทย โดนฟ้อง 2 คนมี ผม(บัตรหลัก ยอด 127,000 บาท)กับคุณแม่ (บัตรเสริม มียอดค้าง 3,100 บาท) โดยคุณแม่อายุ 65 ปีไม่มีรายได้ และผมโดนฟ้องยอดเต็มด้วยกันทั้งคู่ (รับผิดชอบร่วมเพราะสมัครก่อนปี 254.. กว่าจำไม่ได้) ขออนุญาติเรียนถามครับ
- ถ้าตอนนี้ยอมจ่ายเคลียร์ยอดหนี้บัตรเสริมของคุณแม่หมดก่อนไปขึ้นศาล แล้วคุณแม่จะไม่ต้องมารับผิดชอบร่วมได้หรือไม่ครับ

- ตอนนี้ยังไม่มีงานทำ ตกงานอยู่ไม่มีเงินไปชำระหนี้แน่ๆ แม้จะขอเลื่อนศาลไปได้ 1 เดือนอาจจะหาเงินมาปิดยอดไม่ได้และต้องไปผ่อนรายเดือนก็คงไม่ไหว ถ้าให้ศาลตัดสินไปเลยในนัดที่ 2 (ถ้าเลื่อนได้) จะโดนฟ้องบังคับคดีทั้งของคุณแม่และของผมอันนี้ถูกต้องแล้วใช่มั๊ยครับ (( ตัวผมและคุณแม่ไม่มีรายได้และทรัพย์สินก็ไม่มี ))

- จากข้อที่ 2 กรณีที่บังคับคดี ถ้าคุณแม่มีบัญชีออมทรัพย์ 1ฉบับ ที่ต้องเปิดไว้เพื่อรับเงินสงเคราะห์คนชราเดือนละ 600 บาท ทุกๆเดือนแบบนี้จะโดนอายัดด้วยหรือปล่าวครับ ในบัญชีมีเงินอยู่ไม่มากครับแค่ พันกว่าบาท เพราะมีการเบิกใช้ทุกๆเดือนก็จะมีเหลืออยู่ประมาณนั้น

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17656 โดย Pych

dd4u เขียน: :sweat: ได้รับหมายให้ไปที่ศาลวันที่ 30 ก.ค. 55 ของกรุงไทย โดนฟ้อง 2 คนมี ผม(บัตรหลัก ยอด 127,000 บาท)กับคุณแม่ (บัตรเสริม มียอดค้าง 3,100 บาท) โดยคุณแม่อายุ 65 ปีไม่มีรายได้ และผมโดนฟ้องยอดเต็มด้วยกันทั้งคู่ (รับผิดชอบร่วมเพราะสมัครก่อนปี 254.. กว่าจำไม่ได้) ขออนุญาติเรียนถามครับ
- ถ้าตอนนี้ยอมจ่ายเคลียร์ยอดหนี้บัตรเสริมของคุณแม่หมดก่อนไปขึ้นศาล แล้วคุณแม่จะไม่ต้องมารับผิดชอบร่วมได้หรือไม่ครับ

- ตอนนี้ยังไม่มีงานทำ ตกงานอยู่ไม่มีเงินไปชำระหนี้แน่ๆ แม้จะขอเลื่อนศาลไปได้ 1 เดือนอาจจะหาเงินมาปิดยอดไม่ได้และต้องไปผ่อนรายเดือนก็คงไม่ไหว ถ้าให้ศาลตัดสินไปเลยในนัดที่ 2 (ถ้าเลื่อนได้) จะโดนฟ้องบังคับคดีทั้งของคุณแม่และของผมอันนี้ถูกต้องแล้วใช่มั๊ยครับ (( ตัวผมและคุณแม่ไม่มีรายได้และทรัพย์สินก็ไม่มี ))

- จากข้อที่ 2 กรณีที่บังคับคดี ถ้าคุณแม่มีบัญชีออมทรัพย์ 1ฉบับ ที่ต้องเปิดไว้เพื่อรับเงินสงเคราะห์คนชราเดือนละ 600 บาท ทุกๆเดือนแบบนี้จะโดนอายัดด้วยหรือปล่าวครับ ในบัญชีมีเงินอยู่ไม่มากครับแค่ พันกว่าบาท เพราะมีการเบิกใช้ทุกๆเดือนก็จะมีเหลืออยู่ประมาณนั้น

จากที่ผมได้คุยกับพี่นกกระจอกเทศเมื่ออาทิตย์ก่อน พี่นกบอกว่า ไม่ว่าจะทำบัตรปีไหน แต่ถ้าถูกฟ้องหลังปี 2547 ให้ยึดถือประกาศฉบับใหม่ ก็คือ ผู้ถือบัตรหลักรับผิดชอบแต่ผู้เดียวครับ

ดังนั้น คุณควรเอาหมายศาลไปปรึกษาคุณอา เพื่อเขียนคำให้การ หรือโทรไปยืนยันกับพี่นกกระจอกเทศอีกครั้ง เพราะว่า จริงๆ แล้ว ตัวคุณซึ่งถือบัตรหลักต้องรับผิดชอบแต่ผู้เดียวครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: cando002

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18153 โดย cando002
เมื่อวานได้ไปขึ้นศาลครั้งแรกครับ ที่ศาลแขวงพระนครใต้
เลยมาทำรีวิว ให้เพื่อนๆได้ทราบว่า เราจะต้องทำอย่างไรเวลาไปศาล และปฎิบัติตัวอย่างไรเมื่ออยู่ในห้องพิจารณา อย่างเป็นขั้นเป็นตอน เพื่อที่จะให้เพื่อนๆได้คลายความกังวลบ้างเล็กน้อยก็ยังดี ^^

เชิญรับชมได้แล้วครับ

กดที่นี่เลยครับ :P
เมื่อผมไปขึ้นศาล

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24129 โดย cando002
:shy: วันนี้ได้รับจดหมายจาก บริษัท....เซอร์วิส ลอว์ จำกัด ส่งเอกสารมาในซองบางๆ บอกว่าให้ไปขึ้นศาล วันที่ 24 ตุลาคม เวลา 13.00 น. นี่มันกะนัดมั่วๆนี่หว่า หมายศาลก็ไม่มีมา แถมโทรมาก่อนหน้านี้เกือบอาทิตย์บอกว่า ปิดหมายแล้วได้รับเอกสารหรือยัง ไอ้เราก็บอกว่ายังไม่รู้เพราะไม่ได้อยู่ที่อยู่ตาม ทร.14 วันนี้เลยไปเอาเอกสารมาดู นี่มันสำเนารับคำฟ้องนี่นา แล้วนี่มันก้าวล่วงอำนาจศาล มาสั่งให้ไปวันโน้นเวลานี้ ทั้งๆที่หมายเรียกจำเลยผมยังไม่เห็นเลย หมายศาลเป็นปึกๆก็ยังไม่มีมาปิด
ขอรบกวนถามผู้รู้ดังนี้ครับ

1. แบบนี้ก็ไม่ต้องไปใช่มั๊ยครับเพราะศาลยังไม่ได้ออกหมายเรียกจำเลย หรือออกแล้วแต่ผมไม่ได้รับ(คนส่งแอบไว้)

2. เราโทรไปเช็คที่ศาลได้เลยหรือปล่าวครับ ว่าคดีดำ ผบ 0000/ 2555 มีวันไกล่เกลี่ยวันไหนครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24130 โดย cando002
ลบครับลงรูปซ้ำ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.112 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena