ฉลาดซื้อขอความร่วมมือร่วมตอบแบบสอบถามค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5582 โดย admin
ถึงสมาชิกชมรมหนี้บัตรเครดิตฯ ค่ะ
นิตยสารฉลาดซื้อของมูลนิธิเพื่อผู้บริโภค จัดสำรวจการใช้พลังงานที่ใช้ไปกับการเทียวไปซื้อของที่ค้าปลีกค่ะ

มี 2 คำถาม ให้ทุกท่านร่วมตอบ
www.consumerthai.org/main/

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค่ะ :)

สุมาลี พะสิม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5587 โดย Pych
ไม่มี choice ที่เหมาะสำหรับผม ครับ น้องสุ

มพบ: ท่านเดินทางไปซื้อของที่ห้างค้าปลีก ด้วยรถส่วนตัว เดือนละกี่ครั้ง
Anakin: มากกว่า 3 ครั้ง

มพบ: ในรอบ 3 เดือนที่ผ่านมา คุณเคยพบกรณี ราคาสินค้าจริงไม่ตรงตามป้ายราคาที่ชั้นวางกี่ครั้ง
Anakin: ไม่เจอเลยสักครั้ง หรือเจอแล้วก็ไม่รู้ เพราะไม่ค่อยดูราคาที่ชั้นวาง หรือบ่อยครั้งที่ชั้นวาง ไม่มีป้ายราคา ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5589 โดย ntps
คุณเสี่ยเขาเลือกซื้อของ โดยไม่มองค่ะ ^^ รวยซะอย่าง

ของแก้วจ๋า

ข้อ 1 ไม่ใช้รถค่ะ

ข้อ 2 ก็เจอ 1ครั้ง

ดูผล แล้ว แก้วจ๋าอยู่ในกลุ่มปชช ส่วนมากค่ะ :555:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5592 โดย Pych
ไม่ใช่เสี่ย หรือรวยหรอกครับ แต่สะเพร่า+ขี้เกียจมากกว่าครับ

:555: น่ารักที่ยอมรับค่ะ ถ้าเราไม่ตรวจสอบความถูกต้อง แม้ต่างกันแค่ 1บาท หรือสตางค์
ถ้ารวมกันหลายครั้งก็หลายบาทนะค่ะ ที่ห้างเอาเปรียบเรา แจ้งราคาว่าลด แต่พอจ่ายกลับ
เป็นอีกราคา เราควรใช้สิทธิผู้บริโภคตรวจสอบ จริงไหมค่ะ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5594 โดย Skynine
ของพี่อัง ข้อ 1. ไม่ใช้รถ
ข้อ 2. เจอ 2 ครั้ง (ของกับราคาไม่ตรงกัน ต้องดูดีๆ ก่อนคิดเงิน ในบางครั้ง จะให้เจ้าหน้าที่สแกน
ราคาก่อนเพราะไม่แน่ใจ...

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5595 โดย kittisak100
ของพี่ไก่

ข้อ 1 ไปห้างโดยรถเมลล์ แต่บางครั้งสามีใจดีก็มารับ นับครั้งได้ เดือนละ ประมาณ 2 ครั้ง
ข้อ 2 ไปที่ห้างคาร์ฟรูเดิม เดี๋ยวนี้เปลี่ยนเป็น บิ๊กซี แล้ว หยิบของที่ลดราคามา ติดไว้ 24 บาทแต่คิดเงิน
ในสลิบ บิล 36 บาท ไปติดต่อประชาสัมพันธ์ เขาคืนส่วนต่างมาให้

ครั้งที่ 2 ที่เทสโก้โลตัส เอ็กเพรส ซื้อน้ำมันพืช ติดที่ตรงเชลล์ 38 บาท คิดเงินมา 42 บาท เราก็ไปติดต่อที่ แคชเชียร์ เขาบอกป้ายผิด ราคาที่ขึ้นคือ 42 บาท เราโวยก็ไม่ฟังไม่เคลีย์

ขนาดเราเป็นคนละเอียดนะเนี้ย คิดเงินทอนผิด จับได้ก็คืน ถ้าไม่โวยก็เสร็จเขาไป

คุณไก่ สุดยอดแม่บ้านค่ะ :) แก้วจ๋า
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5657 โดย Ly89
ส่วนผม

ข้อ1. ใช้รถไปซื้อของเดือนละ 2 ครั้ง...( ไม่รวมของเล็กๆน้อยๆที่อาจจะมีไปซื้อบ่อย แต่ใช้รถทุกครั้ง )

ข้อ2. ป้ายราคาดูและเปรียบเทียบระหว่างผลิตภันท์เสมอ แต่ไม่เคยมาเช็คดูบิลเลยว่าถูกต้องหรือเปล่า เพราะฉนั้นข้อนี้ตอบว่า ไม่เคยพบครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5876 โดย Pachiby8
ข้อ 1 ขับมอเตอร์ไซค์ไปกับแฟนค่ะ เดือนละสองครั้งค่ะ
ข้อ 2 ไม่เคยเจอป้ายไม่ตรงกับตอนจ่ายเงินเลยค่ะ ซื้อที่เดอะมอล์ฯ นะคะ แต่เมื่อก่อนไปบิ๊กซี่เจอทุกครั้งค่ะ ก็เลยเลิกไปมาเกือบปีแล้ว

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5923 โดย Hathaichanok05

Anakin เขียน: ไม่มี choice ที่เหมาะสำหรับผม ครับ น้องสุ

มพบ: ท่านเดินทางไปซื้อของที่ห้างค้าปลีก ด้วยรถส่วนตัว เดือนละกี่ครั้ง
Anakin: มากกว่า 3 ครั้ง

มพบ: ในรอบ 3 เดือนที่ผ่านมา คุณเคยพบกรณี ราคาสินค้าจริงไม่ตรงตามป้ายราคาที่ชั้นวางกี่ครั้ง
Anakin: ไม่เจอเลยสักครั้ง หรือเจอแล้วก็ไม่รู้ เพราะไม่ค่อยดูราคาที่ชั้นวาง หรือบ่อยครั้งที่ชั้นวาง ไม่มีป้ายราคา ครับ

ตอบเหมือนคุณ Anakin จ้า
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5982 โดย Champcyber99
ข้อ 1 มากกว่า 6 ครั้ง
ข้อ 2 เจอ 1 ครั้งราคาไม่ตรงกับแจ้งไว้คิดเงินแล้วแจ้งเจ้าหน้าที่ยกให้ฟรีเลย

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5997 โดย Lyncns31
ตอบ..ข้อ1.ผมไปเดือนละประมาณสองครั้ง ด้วยรถยนต์ เที่ยวละประมาณ 10 ก.ม.
ตอบ..ข้อ2.ไม่ค่อยพบนะ...แต่ผมจะดูทุกครั้ง..เพราะขายของชำด้วย..ตัวไหนไม่แน่ใจ..จะแสกนดูก่อนหยิบใส่
รถเข็น และ ถ้ามีเวลา..แสกนไม่ได้..จะถามพนักงานที่เคาน์เตอร์คิดเงิน..ตรวจดูใบเสร็จ..ก่อนกลับ..
ว่าตรงกันรึเปล่า? ปัญหาส่วนใหญ่..กับห้างค้าปลีก..น่าจะเป็น..โฆษณาลด..แต่ไม่มีของวางบน shelf .
นับปัญหาเรื้อรัง...แต่บางที ก็เห็นมีคนไปเวียนเทียน ที่เค้าน์เตอร์..ขนของลดตอนดึกๆ..กำเงินเป็นฟ่อนๆ
(คงทำกันเองภายในมั๊ง.....)
... นอกเรื่องไปหน่อย...ไม่รู้ทางสคบ.มีมาตรการอะไรออกมาหรือยัง..คงทำอะไรยาก..

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6653 โดย admin
ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ ^^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.503 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena