มีจดหมายจากสำนักงานกฏหมายมาถึงที่บ้านและที่ทำงาน

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5598 โดย kookkai123
ขอปรึกษาหน่อยนะคะพอดีเป็นหนี้อีซี่บาย 55000 หยุดจ่ายเมื่อเดือนกันยายา 2553 ตอนนี้มีจดหมายจาก สนง.กฏหมาย บ.กฏหมายชลินท์ธร และที่ปรึกษา เค้าแจ้งยอดหนี้ที่เราเป็นและยื่นขอเสนอให้ประมาณว่าจะขยายระยะชำระหนี้ ลดหย่อนนี้ถ้าจ่ายหมด ผ่อนผักการชำระหนี้ อื่นๆ แต่ที่สำคัญคือไม่เคยแจ้งที่ทำงานใหม่ให้ทราบแต่ตอนนี้เค้าส่ง จม.และโทรมาที่ทำงานด้วยคะ พอจะเข้าใจว่าเค้ารู้ได้อย่างไร แต่ไม่อยากให้เค้าโทรมารบกวนที่ทำงาน แต่ยังไม่เคยติดต่อหาเค้าเลยนะคะ เค้าก็โทรมาที่ทำงานจังเลยแบบไม่เกรงใจใคร เราควรทำอย่างไรดีค่ะ อีกอย่างตอนนี้ยังเงินจ่ายเค้าเลยเราจะเฉยไปก่อนรึว่าจะโทรกลับตอบโต้อะไรอย่างไรกับเค้า ช่วยให้คำปรึกษาหน่อยนะคะ เป็นหนี้บัตรอูเมะพลัสเนี้ยะอายุความ 5 ปีใช่หรือไม่ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5601 โดย Champcyber99

kookkai123 เขียน: ขอปรึกษาหน่อยนะคะพอดีเป็นหนี้อีซี่บาย 55000 หยุดจ่ายเมื่อเดือนกันยายา 2553 ตอนนี้มีจดหมายจาก สนง.กฏหมาย บ.กฏหมายชลินท์ธร และที่ปรึกษา เค้าแจ้งยอดหนี้ที่เราเป็นและยื่นขอเสนอให้ประมาณว่าจะขยายระยะชำระหนี้ ลดหย่อนนี้ถ้าจ่ายหมด ผ่อนผักการชำระหนี้ อื่นๆ แต่ที่สำคัญคือไม่เคยแจ้งที่ทำงานใหม่ให้ทราบแต่ตอนนี้เค้าส่ง จม.และโทรมาที่ทำงานด้วยคะ พอจะเข้าใจว่าเค้ารู้ได้อย่างไร แต่ไม่อยากให้เค้าโทรมารบกวนที่ทำงาน แต่ยังไม่เคยติดต่อหาเค้าเลยนะคะ เค้าก็โทรมาที่ทำงานจังเลยแบบไม่เกรงใจใคร เราควรทำอย่างไรดีค่ะ อีกอย่างตอนนี้ยังเงินจ่ายเค้าเลยเราจะเฉยไปก่อนรึว่าจะโทรกลับตอบโต้อะไรอย่างไรกับเค้า ช่วยให้คำปรึกษาหน่อยนะคะ เป็นหนี้บัตรอูเมะพลัสเนี้ยะอายุความ 5 ปีใช่หรือไม่ค่ะ

ไฟล์แนบ:

หาอ่านในกระทู้ปักมุดนะครับมีครบครันเรื่องหนี้และปัญหาและทางออก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5613 โดย Pych

kookkai123 เขียน: ขอปรึกษาหน่อยนะคะพอดีเป็นหนี้อีซี่บาย 55000 หยุดจ่ายเมื่อเดือนกันยายา 2553 ตอนนี้มีจดหมายจาก สนง.กฏหมาย บ.กฏหมายชลินท์ธร และที่ปรึกษา เค้าแจ้งยอดหนี้ที่เราเป็นและยื่นขอเสนอให้ประมาณว่าจะขยายระยะชำระหนี้ ลดหย่อนนี้ถ้าจ่ายหมด ผ่อนผักการชำระหนี้ อื่นๆ แต่ที่สำคัญคือไม่เคยแจ้งที่ทำงานใหม่ให้ทราบแต่ตอนนี้เค้าส่ง จม.และโทรมาที่ทำงานด้วยคะ พอจะเข้าใจว่าเค้ารู้ได้อย่างไร แต่ไม่อยากให้เค้าโทรมารบกวนที่ทำงาน แต่ยังไม่เคยติดต่อหาเค้าเลยนะคะ เค้าก็โทรมาที่ทำงานจังเลยแบบไม่เกรงใจใคร เราควรทำอย่างไรดีค่ะ อีกอย่างตอนนี้ยังเงินจ่ายเค้าเลยเราจะเฉยไปก่อนรึว่าจะโทรกลับตอบโต้อะไรอย่างไรกับเค้า ช่วยให้คำปรึกษาหน่อยนะคะ เป็นหนี้บัตรอูเมะพลัสเนี้ยะอายุความ 5 ปีใช่หรือไม่ค่ะ

ถ้าไม่อยากให้โทรเข้าที่ทำงาน คุณก็ต้องรับสายเขาสักครั้ง แล้วก็บอกให้เขาโทรเข้าเบอร์มือถือสิครับ เพราะถ้าเขาติต่อคุณไม่ได้เลย เขาก็ต้องหาทางติดต่อคุณจนได้ มิฉะนั้น เขาอาจส่ง messenger มาหาคุณที่ทำงานเลยก็ได้นะครับ รับสายไปเถออะครับ มันเป็นหน้าที่ของเขา เรายังไม่มี ก็บอกเขาไปว่ายังไม่มี

รับมือกับโทรทวงหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438มวยคู่ยูเมะกับผม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6710เจ้าหนี้แรง VS ลุกหนี้ดุ Sunwhite
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1301&Itemid=29 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ - ของพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2636&Itemid=29 วิธีการทวงหนี้ 74 วิธี โดยพี่นกกระจอกเทศ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29 อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5645 โดย cannavaro
ไปเช็คก่อน ว่าเงินต้นเท่าไหร่ ยอดที่มันส่งมาคือ 55000 แต่เราเป็นหนี้จริงๆอาจจะไม่ถึง
แล้วหยุดมานานแล้วนะครับ
ส่วนลดเยอะแล้วหละ ลองต่อรองดู
เจ้านี้ส่วนลดโอเคอยู่นะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5680 โดย jackTs
เป็นหนี้แล้วยังไม่พร้อมที่จะจ่ายคืน ทางฝ่ายเจ้าหนี้เขาก็มีสิทธิ์โทรมาทวงถามหนี้อยู่แล้วล่ะครับ

จะไปห้ามไม่ให้เขาโทรมาทวงหนี้ ทั้งที่งานและที่บ้าน คงจะเป็นไปไม่ได้

เพราะทางฝ่ายเจ้าหนี้เขาก็มีสิทธิ์ทวงหนี้ตามกฏหมายอยู่แล้ว หากลูกหนี้ไม่ยอมชำระหนี้...จริงไหม?
แต่การทวงหนี้จะสามารถทำได้แค่ไหน? , ระดับไหน? , ทวงหนี้แบบไหนที่เป็นการละเมิดสิทธิ์?
คุณต้องไปอ่านดูเอาเองครับ

www2.bot.or.th/fipcs/Documents/FPG/2551/ThaiPDF/25510409.pdf

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.408 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena