ขอคำแนะนำค่ะ....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7427 โดย Tai16
เมื่อเช้าอีซี่บายโทรมา ให้แบ่งจ่ายเข้ามา 1000 นึงก่อนก็ได้ แต่บอกไม่มี ให้ไปรวมยอดถัดไปเลย มันบอกมันจะหนักจะต้องจ่ายเยอะมาก...งั้นมันบอกเดี๋ยวอีกชั่วโมงจะให้หัวหน้าโทรมาคุย...
เราจะตั้งรับยังไงดี มันโืทรมาบ่้อยมากค่ะ บ่อยจริงๆค่ะ อ่านในกระทู้แล้วนะค่ะ ตอบไปทุกคำตอบแล้วค่ะ มันก็ยังโทรมาอีกค่ะ เราจะตั้งรับอย่างไงดีค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7440 โดย Lyncns31
หนู...ทำเสียงต่ำๆ..นิ่งๆ...อย่าให้เค้าจับทางได่ว่าเราสั่น..

จะยิ่งไล่ต้อน.กดดันเรา..เค้าก็สอนกัน..เหมือนเรา...เล่นเกมวัดใจกัน..

เค้าโทรมา..ก็รับไป..วางแล้วก็จบ..ยังไม่มี...ยังไม่รับปาก...

ไปอ่านเรื่องราวในกระทู้ คุณ sassygirl (คนเพิ่งเริ่มหยุดจ่าย)นะ.

จะได้แนวทางดีๆ..ในการรับมือ..ขอให้โชคดี..

:สู้ๆ: :สู้ๆ:

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Tai16

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7479 โดย Nok2865
เฮ้ย...หัวหน้ามันจะมาคุย แล้วไง...
หัวหน้ามันมีแปดมือ แปดตีน ยี่สิบหน้า ห้าสิบปากหรือไง?
เขามีหน้าที่ทวงก็ทวงไป เจ้าหนี้ให้แค่วันละสาย สายละครั้งพอ จะโทรมาอะไรนักหนา
ถ้าจะสั่น ก็ให้สั่นสู้ เขาไม่ได้ทวงคุณคนเดียว เขาทวงวันหนึ่งๆหลายร้อยคน
พวกทวงหนี้ต้องรับผิดชอบลูกหนี้คนหนึ่งหลายร้อย หลายพัน
โทรแบบเดิม ทวงแบบเดิม ใช้คำพูดกดดันเหมือนๆเดิม มันมีวิธีการของมันเยอะแยะ 74 วิธีที่พี่นกกระจอกเทศสอน ยังน้อยไปเสียอีก
คุณคิดกลับกัน เรายังเลือกที่จะรับหรือไม่รับมันได้ แต่เจ้าหนี้มันเลือกไม่ได้ ถ้ามันเลิกอาชีพนี้ได้ มันก็คงจะเลิกไปเลย ไม่มาทำหรอก แต่เพราะคอมมิชชั่นดี (ก็ได้จากการทวงจากเราเนี้ยแหละ) มันเลยทู่ซี้ทำไป
ฉะนั้นจะเป็นคนทวง หัวหน้าคนทวง แม่คนทวง พ่อคนทวง เตี่ยคนทวง โทรมา
สิ่งที่คุณทำได้ตอนนี้คือ อย่าหวั่นไหว ตอบไปตามจริง ไม่มี ไม่มี๊ ไม่มี
มันไม่ได้เป็นแบบนี้ตลอดไปหรอก สี่ห้าเดือนก็ซาๆ หูไปแล้ว
อยากหมดหนี้ต้องหัดหน้าด้านๆหน่อย เข้าใจไหม?

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tompoa1979, Tai16

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7482 โดย Benten
เป็นกำลังใจให้คุณ Tai16 กับ แฟน นะครับ ใจเย็นๆครับ ดูผมสิ เกือบ 2 ล้าน แฟนผมยังสบายๆ รับสายทวงหนี้ให้ผมด้วยตอนผมไม่อยู่

ชอบแนวทางคุณ กอบัว เป็นการส่วนตัวครับ ชื่นชมครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7488 โดย Tai16
ขอบคุณมากๆๆค่ะ...พยายามค่อไปค่ะคุณ Benten ค่ะ แล้วหนี้คุณ Benten หมดหรือยังค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7575 โดย Benten
ยังครับคุณ Tai16 ตอนนี้หยุดจ่าย เก็บเงินไว้ปิดบัญชีหนี้ครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7675 โดย Tai16
เป็นกำลังใจให้ค่ะ...คุณBenten สู้ๆๆค่ะ สู้ไปพร้อมๆๆกันค่ะ...

วันนี้ อีซี้ควายโทรมาอีกแล้ว บอกว่าให้ไปจ่าย ....ก็ตอบไปตามเดิมว่า ไม่มีจ๊ะ
...อิออน โทรมาแล้ว ให้รีบไปจ่าย.......ให้รีบไปจ่าย....ตอบไปว่าเดี๋ยวหาดูให้อ่ะ...

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13610 โดย Tai16
สวัสดีค่ะทุกๆๆคน

หลังจากหายไปนานมาก แล้วก็เงียบๆๆไปค่ะ

วันนี้มาแจ้งผลค่ะ ....

ปิด เทสโก้ โลตัสแล้วค่ะ 1 ใบ ค่ะ

ดีใจสุดๆๆค่ะ..........

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13612 โดย Ploylyly
ยินดีด้วยครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13613 โดย Pych
ดีใจด้วยครับ ใบนี้เป็นใบแรกใช่ไหมครับ
ความรู้สึกมัน สุดยอดมากๆ เลยใช่ไหมครับ
ดีใจกว่าเรียนจบ หรือรับปริญญาอีก

แต่จะสุดๆ เลยก็ตอนปิดใบสุดท้ายแหล่ะครับ
เก่งมากๆ เลย เพิ่งหยุดจ่ายได้ 3 เดือน สามารถจ่ายปิดได้แล้ว

ถ้าไม่ลำบากอะไร ก็บอกเพื่อนๆ ไว้หน่อยก็ดีนะครับ
ยอดตอนหยุดเท่าไร ตอนนี้เท่าไร และจ่ายไปเท่าไร
จะได้เป็นประสบการณ์ให้เพื่อนๆ

ปล. ตัวผมไม่มีของเจ้านี้ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13616 โดย Tai16
เริ่มหยุดจ่ายที่ เดือนกุมภาพันธ์ค่ะ....แล้วตอนเิริ่มหยุดจ่ายมันยังเก็บเงินไม่ได้เต็มที่ค่ะ ว่าจะลงตัวก็ประมาณเดือนเมษา ค่ะ ที่ไม่ลงตัวก็เพราะว่าเคลีย์สิ่งต่างๆให้เข้าที่และจัดการเป็นระบบก่อนค่ะ แล้วเงินที่เหลือเราก็เก็บค่ะ จะเก็บได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยก็ตอนประมาณเข้าที่ 3 ค่ะ

ทุกที่โทรมาตลอดเลยค่ะ โทรมาว่า โทรมาตาม มาหาถึงที่ทำงาน โทรมาููบอกว่าจะยืดทีวี โทรไปหาที่บ้าน เยอะมากค่ะ 3 เดือนแรก หนี้ทั้งหมดเป็นของแฟนนะค่ะ ต่ายเป็นพี่ช่วยค่ะ บางครั้งเห็นแฟนเครียดต่ายก็เลยรับโทรศัพท์ให้ค่ะ แต่ก็สู้ๆๆจนปิดใบแรกไ้ด้ค่ะ ดีใจกันมากเลยค่ะ....

ยอดโลตัส อยู่ที่ 29000 กว่าบาทค่ะ ทางโลตัสให้สำนักงานกฏหมายโทรมาค่ะบอกว่าจะมีส่วนลดให้ 20000 ค่ะ แต่ เราไม่มีตังค์ ก็เลยบอกไปว่า ถ้าได้ 18000 ก็จะปิดยอดให้ทันที่ค่ะ สิ้นเดือน เขาก็บอกว่าเดี๋ยวจะลองคุยกับทางโลตัสดู เขาก็ตรงลงค่ะ ก็เลยปิดค่ะ....เย้ๆๆๆ

...ขอบคุณข้อความปักหมุดค่ะ อ่านๆๆๆๆๆแล้วก็อ่านๆๆๆๆ แฟนอ่าน ต่ายก็ช่วยแฟนอ่านแล้วก็มาปรึกษากัน ต้องอ่านๆๆๆค่ะ เป็นความรู้ทั้งนั้นเลยค่ะ เพราะว่าเจอพวกทวงเถื่อนแฟนเลยเถื่อนกลับไปจนมันวางไปเองค่ะ สุดๆๆเลยค่ะ.......ขอบคุณมากๆๆๆค่ะ สู้ต่อไปค่ะ จนถึงไปสุดท้ายค่ะ.....

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13721 โดย Tai16
ขอคำแนะนำ....ค่ะ

มีจดหมายจากสำนักงานกฏหมายมาค่ะ ให้ไปจ่ายหนี้ที่ค้างไว้ ทางอิออนกับเฟริย์ช้อยค่ะ แล้วก็บอกให้ติดต่อกลับค่ะ

ไม่รู้จะเอาอย่างไงดีค่ะ โทรกลับไปหาทางสำนักงานกฏหมายดีไหมค่ะ เราจะเอาอย่างไงดีค่ะ ถ้าไม่โทรสงสัยมันคงฟ้อนศาลเลยหรือเปล่าค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13759 โดย Lyncns31

Tai16 เขียน: ขอคำแนะนำ....ค่ะ

มีจดหมายจากสำนักงานกฏหมายมาค่ะ ให้ไปจ่ายหนี้ที่ค้างไว้ ทางอิออนกับเฟริย์ช้อยค่ะ แล้วก็บอกให้ติดต่อกลับค่ะ

ไม่รู้จะเอาอย่างไงดีค่ะ โทรกลับไปหาทางสำนักงานกฏหมายดีไหมค่ะ เราจะเอาอย่างไงดีค่ะ ถ้าไม่โทรสงสัยมันคงฟ้อนศาลเลยหรือเปล่าค่ะ

นี่หนูต่าย....

จนได้ปิดไปใบนึงแล้ว...เพิ่งได้รับจม.แบบนี้หรือ ?

ไม่ต้องโทร...เค้าได้รับกันคนละเป็นเข่ง...โทรทำไม..มีเงินแล้วหรือ?

ถามแบบนี้ แปลว่าไม่ค่อยได้อ่าน..เก็บเงินเข้าเหอะ...ถึงเวลาสมควรฟ้อง ก็ฟ้อง

ไปหาดู อันไหนฟ้องเร็ว ช้า อย่างไร จะได้วางแผนถูก. ระวังซิตี้จะมาก่อน..

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Tai16

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13786 โดย Pych

อ่านๆๆๆๆๆแล้วก็อ่านๆๆๆๆ แฟนอ่าน ต่ายก็ช่วยแฟนอ่านแล้วก็มาปรึกษากัน ต้องอ่านๆๆๆค่ะ เป็นความรู้ทั้งนั้นเลยค่ะ

ไหนบอกจะอ่านๆๆๆๆ ไงครับ

ขอเอาที่กด like คืนได้ไหมครับ

:เฮ้อ: :เฮ้อ:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13798 โดย meawpung

Tai16 เขียน: ขอคำแนะนำ....ค่ะ

หยุดได้หลายเดือนแล้ว เราต้องหายเวิ่นได้แล้วครับ

มันก็ขู่ๆ ไปก่อนล่ะครับ เก็บเงินได้เท่าไหร่แล้วครับนี่

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14174 โดย Tai16
ขอโทษค่ะที่ถามแบบนี้นะค่ะ...แฟนอ่านเยอะกว่าต่ายค่ะ บางครั้งต่ายก็คิดมาก คิดไปใหญ่โต แบบว่าจิตตกอ่ะค่ะ แต่ก็ไม่ได้โทรไปหรอกนะค่ะ เพราะว่ามันก็ส่งมาขู่อย่างนั้นล่ะค่ะ.....แค่บางครั้งคิดสั้น จิตตก ไม่ทันคิด ก็เลยไม่รู้จะพูดกับใคร ขอโทษจริงๆๆค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14181 โดย meawpung
ไม่เป็นไรครับ อย่าคิดมากเด้อ สู้มาได้ขนาดนี้แล้ว

ต้องเก็บเงิน ประหยัด และอย่าคิดมากครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14184 โดย Nok2865
บัวเข้าใจความรู้สึกของคนที่พึ่งหยุดจ่าย กำลังหยุดจ่าย กำลังรับสายทวงหนี้ และกำลังก้าวเท้าเดินต่อไป
มันหวาดหวั่น มันหว้่นไหว ละล้าละลัง เงินทองก็ต้องมาใช้ของตัวเองแบบเต็มๆ
เก็บก็ไม่ค่อยได้ โทรขู่ โทรทวงก็ยิ่งกว่าสามเวลาหลังอาหาร
ที่กรรมการ สมาชิก เพื่อนๆแนะนำไป ถูกต้องแล้วค่ะ
อ่านมากๆ แล้วประยุกต์ให้เข้ากับตัวเอง
อ่านเพื่อให้คุณรู้ว่า ไม่ใช่คุณคนเดียวที่โดนจดหมายแบบนี้ ทวงแบบนี้ ข่มขู่แบบนี้ หว่านล้อมแบบนี้
คุณจะได้มีภูมิต้านทานด้วยตัวของคุณเอง
บัวก็เคยเป็นอดีตสมาชิกคนหนึ่ง หมดหนี้ก็ด้วยแนวทางของรุ่นพี่ ไม่หมดหนี้จริง ไม่มานั่งหน้าด้านโพสอยู่ทุกวันหรอกค่ะ...
เชื่อมั่นในแนวทางของเรา เก็บเงิน ประหยัดอดออมมากๆ
แล้วชีวิตเป็นไทก็จะอยู่ไม่ไกลเกินเอื้อมค่ะ...สู้ๆ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tompoa1979

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14219 โดย Tai16
ขอบคุณมากๆๆนะค่ะ...สู้ๆๆค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15477 โดย Tai16
หวัดดีพี่ๆๆทุกคนค่ะ

เงียบไปหลายอาทิตย์เลยค่ะ.....มีเรื่องมาเล่าให้ฟังค่ะ

--ยูเมะ พสัส....เป็นหนี้ 71,613 บาท ค่ะ กำลังต่อรองกันอยู่ค่ะ มันลดให้เหลือ 51,000 บาท ค่ะ

มันบอกว่า มันได้กำไร นิดเดียวเอง(แฟนเล่า)ให้ฟังนะค่ะ....แต่ต่อรองมัน 45,000 บาท ค่ะ มันไม่ยอม

อย่างไงก็ไม่ได้มันบอก.....แล้วมันให้กลับมาคิดดู ประมาณ 15.00 น. จะโทรมาใหม่ ยังไม่โทรมาเลยค่ะ..

ก็คงยืนยันแค่ เต็มที่ 45,000 บาท ถ้าไม่ได้ก็เก็บตังค์ไว้ลดตัวอื่นค่ะ.........

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.671 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena