หยุดจ่าย 6เดือนแล้วค่ะ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8708 โดย pong1852
ไม่เป็นไรครับ หัวอกเดียวกัน สู้ๆๆครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8721 โดย Pachiby8
ส่วนลดมีตลอดนะคะ ขอแค่มีเงินในมือ ขนาดเรดดี้ดิฉันได้ส่วนลดมาแล้ว ได้ใบยืนยันมาแล้ว แต่ไม่สามารถจ่ายได้เพราะว่าต้องการจบกับตัวที่ฟ้องก่อน เลยเอาเงินที่มีเก็บไว้จ่ายตัวที่ฟ้อง ไม่ทันจะสองเดือนเลยค่ะ เรดดี้โทรมาให้ส่วนลดอีกมากกว่าตอนทำใบยืนยันครั้งแรกมาค่ะ แต่ดิฉันก็ยังคงปฏิเสธต่อไป เพราะจุดหมายที่เราปักธงไว้ธงแรก ต้องไปดึงออกมาให้ได้ก่อนค่ะ ต้องยอมเสียดายส่วนลดเจ้านั้นไป แต่คิดว่าหลังจากจ่ายตัวที่ฟ้องหมด น่าจะได้เท่ากับที่เขาลดมาให้ ถ้าไม่ได้เขาจะเพิ่มสัก 500-1000 ก็ยังพอสู้ไหวค่ะ แต่ถ้ามากกว่านี้คงต้องสู้กันอีกสักตั้งอะค่ะ สู้ๆนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8725 โดย Berryjaneny0804009735
อยากรู้ว่า 1000 บาท ที่ให้จ่ายเ่ข้าไปเป็นค่าอะไร จะจริงตามที่เจ้าหน้าที่เข้าพูดมั้ยว่าเขาช่วยเรา ยอดเราที่เป็นหนี้สูงฟ้องเร็ว หากไม่จ่ายเขาก็ช่วยไม่ได้แล้ว เพราะหมดหน้าที่เขาที่ต้องดูแลแล้ว (ตอนนี้ยอดอยู่ที 98,xxx บาท) หรือเขาหรอกให้เราจ่ายเข้าไป

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8730 โดย Lyncns31
เป็นค่าดอกครับ....

จะกินยังไม่มี...จะไปจ่ายทำไมจ๊ะ...

เสียเงินฟรี...นับอายุความใหม่....ถ้านายสั่ง หรือถึงเวลาต้องฟ้องจริง

เค้าช่วยคุณไม่ได้หรอก..เก็บเงินไว้ก่อน...ให้มากที่สุด..ยังจ่ายไม่ไหว.ฟ้องก็ฟ้อง...

แต่...เวลามันผ่านไปเรื่อยๆนะ.....ระบบมันก็ดำเนินไปเช่นกัน..

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8732 โดย ntps
คุณ Job ขา 3เดือนที่ผ่านมา ได้อ่านข้อมูลในห้องรู้ทัน ฯ หรือเปล่าค่ะ :-(

คุณยังกลัวคำขู่ หรือลังเลที่เขาคนนี้ไม่ดูแลคุณแล้วค่ะ สงสัยเขาดูแลดี ^^

จะหลอกหรือไม่ ไม่รู้ แต่ที่รู้คือ 1000 บาทช่วยอะไรไม่ได้ หนี้คุณ
เกือบแสน คิดดูว่า ดอกต่อเดือนเท่าไรค่ะ ตีว่า 20% ตามปกติ ดอก
ก็ปาไป พันกว่าบาทแล้ว เห็นไหม ทุกอย่างต้องพิสูจน์ด้วยตัวเอง

ถ้าเขาดีจริง ก็ให้เขาเขียนเป็นลายลักษณ์อักษรมอบแด่คุณว่า
เขายินดีให้คุณจ่าย 1000 บาท ต่อเดือน นับตั้งแต่วันที่ 30มีนาคม
55 จนกว่าจะครบหนี้ แล้วเขาจะไม่ฟ้อง จะไม่มาตามหารังควานกวน
ใจคุณอีกเลย สาธุ
^^

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8742 โดย Berryjaneny0804009735
น่าเขกหัวตัวเอง แรกๆทำท่าจะไปได้ดี ตอนนี้มาใจฟ่อ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ที่ทำให้ตืนจากวังวน 555

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8797 โดย Skynine
o_) o_) :wo: o_) o_) พี่อังเอากำลังใจมาเติมให้ 20,000 กระบุงแล้วนะ รอรับได้เลย ใจคุณจะได้ไม่หวั่นไหวต่อสิ่งเร้า (จ่ายหยอด จ่ายเดินบัญชี) ...ช่วงนี้เก็บเงินไว้นะ เก็บใส่กระเป๋าหรือกระปุกไว้ก่อน เดี๋ยวอีกไม่กี่เดือนกระเป๋าหรือกระปุกเราก็จะเต็มไปด้วยเงินที่เราเก็บ พลังแห่งเสียงของเราจะดัง....
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) :wo: o_) o_)

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9155 โดย Berryjaneny0804009735
ตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้เจ้าหน้าที่ยังไม่โทรมาหาดิฉันเลย ดิฉันไม่ได้จ่ายเข้าไปหรอก เก็บเงินก้อนไว้อย่างเดียว แต่ก็ยังเก็บไม่ได้มาก หนทางยังมีอีกมาก รุ่นนพี่ๆ ก็บอกไว้อย่างนั้นอย่าไปจ่ายหยอดเด็ดขาด เก็บเงินไว้เถอะ สู้ต่อไปนะ 555

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9166 โดย tan_warn
..เป็นกำลังใจให้นะคะ o_)

ของตาลอีซี่เงียบมาเกือบ 2 ปีแล้วค่ะ ยอดเจ็ดหมื่นกว่าๆ เก็บเงินไม่ค่อยเก่ง

หมดตัวนี้ก็เป็นไทแล้ววววววว...

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19894 โดย Berryjaneny0804009735
ปิดบัญชีไปแล้ว 1 บัญชีค่ะ พอจ่ายงวดสุดท้ายเรียบร้อย ดิฉันก็โทรไปถามทางสำนักงานว่า อีกนานไหมจะส่งเอกสารยืนยันการหมดภาระหนี้ เจ้าหน้าที่ตอบว่าประมาณ 1 เดือน ดิฉันอยากถามผู้รู้ว่าต้องรอเอกสาร ใบยืนยันหมดภาระหนี้ ระยะเวลาประมาณนี้ใช่มั้ยค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19901 โดย Pych

JOB เขียน: ปิดบัญชีไปแล้ว 1 บัญชีค่ะ พอจ่ายงวดสุดท้ายเรียบร้อย ดิฉันก็โทรไปถามทางสำนักงานว่า อีกนานไหมจะส่งเอกสารยืนยันการหมดภาระหนี้ เจ้าหน้าที่ตอบว่าประมาณ 1 เดือน ดิฉันอยากถามผู้รู้ว่าต้องรอเอกสาร ใบยืนยันหมดภาระหนี้ ระยะเวลาประมาณนี้ใช่มั้ยค่ะ

ไม่แน่ไม่นอนครับ ขึ้นอยู่กับนโยบายของสถาบันการเงินนั้นๆ
แต่ส่วนใหญ่แล้ว ค่าเฉลี่ยจะอยู่ที่ 1-2 เดือนครับ

ถ้าครบ 1 เดือนตามที่เขาบอก ยังไม่ได้ ก็โทรไปทวงเรื่อยๆ ได้ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21608 โดย Berryjaneny0804009735
Replied by Berryjaneny0804009735 on topic โอนชำระหนี้
ดิฉันหยุดจ่ายบัตรต่างๆ (4 ใบ ยอดประมาณ 2แสนบาท) มาประมาณ 1 ปี ตอนนี้ดิฉันไปติดต่อธนาคารออมสินเพื่อกู้ใหม่ และปลดหนี้ทั้งหมด ธนาคารเสนอให้นำหลักฐานการเป็นหนี้ทั้งหมด ไปแสดงเพื่อปลดหนี้ให้โดยผ่านธนาคาร และเป็นหนี้ธนาคารแห่งเดียว อยากถามผู้รุ้ว่าดิฉันทำแบบนี้จะดีมั้ยค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21612 โดย Pych

JOB เขียน: ดิฉันหยุดจ่ายบัตรต่างๆ (4 ใบ ยอดประมาณ 2แสนบาท) มาประมาณ 1 ปี ตอนนี้ดิฉันไปติดต่อธนาคารออมสินเพื่อกู้ใหม่ และปลดหนี้ทั้งหมด ธนาคารเสนอให้นำหลักฐานการเป็นหนี้ทั้งหมด ไปแสดงเพื่อปลดหนี้ให้โดยผ่านธนาคาร และเป็นหนี้ธนาคารแห่งเดียว อยากถามผู้รุ้ว่าดิฉันทำแบบนี้จะดีมั้ยค่ะ

เราเรียกวิธีนี้ว่า ThirdWay Out ครับ อ่านรายละเอียดในกระทู้นี้นะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29#220

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21613 โดย Pych
ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21614 โดย Ly89

JOB เขียน: ดิฉันหยุดจ่ายบัตรต่างๆ (4 ใบ ยอดประมาณ 2แสนบาท) มาประมาณ 1 ปี ตอนนี้ดิฉันไปติดต่อธนาคารออมสินเพื่อกู้ใหม่ และปลดหนี้ทั้งหมด ธนาคารเสนอให้นำหลักฐานการเป็นหนี้ทั้งหมด ไปแสดงเพื่อปลดหนี้ให้โดยผ่านธนาคาร และเป็นหนี้ธนาคารแห่งเดียว อยากถามผู้รุ้ว่าดิฉันทำแบบนี้จะดีมั้ยค่ะ

ขึ้นอยู่ที่คุณจะตัดสินใจแล้วล่ะครับ....

แต่ถ้าเป็นผมละก็....ไหนๆก็หยุดจ่ายบัตรต่างๆมาแล้ว ผมก็จะหยุดต่อไป เก็บเงินที่คิดว่ากู้ใหม่แล้วผ่อน ให้เป็นเงินก้อน รอเวลาเหมาะๆ เจรจาปิดบัญชีแบบมีส่วนลดทีละเจ้าครับ....

คิดดูนะครับ...ถ้ากู้ที่ใหม่มาปิด ทั้งดอกเบี้ยและค่าปรับหนี้เก่าในระหว่างที่หยุดจ่าย(ซึ่งผมคิดว่าถูกเอาเปรียบอยู่) และดอกเบี้ยที่ใหม่ที่ต้องจ่ายอีกทุกเดือน กว่าจะหมด...นานนนนน.....

แล้วจะจ่ายแพงกว่าทำไมล่ะครับ......แต่ถ้าคุณยังห่วงประวัติทางการเงินอยู่ก็ 3th way out ได้ครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21627 โดย Ploylyly

ถ้าจำเป็นจริงๆ เบื่อ ทนไม่ได้ต่อการทวงหนี้ หรือเหตุผลอื่นๆ ซึ่งผมเคารพเหตุผลของคุณนะครับ แต่คุณต้องรับผิดชอบต่อการตัดสินใจตนเองด้วย ซึ่งแต่ละคนมีเหตุผลไม่เหมือนกัน ความจำเป็นไม่เหมือนกัน ต้องปรับต้องแก้กันตามเหมาะสมของแต่ละบุคคล :)

สามารถกู้ออมสินได้ครับ แต่ต้องฉลาดในการขอสินเชื่อ :cheer:
โดยการที่คุณต้องโทรไปขอส่วนลดในการปิดบัญชีงวดเดียวในแต่ละเจ้า ของคุณทั้งหมด 4 เจ้า
แต่ส่วนลดที่ได้อาจจะได้ไม่มากนักหรือไม่ดีเท่าที่ควร แล้วคำนวณดอกเบี้ยที่จะเกิดกับการขอสินเชื่อตัวใหม่ พิจารณาดูว่า มันคุ้มมั้ย หรือทนต่อการทวงต่อไปเพื่อรอส่วนลดที่งามกว่า ที่สำคัญถ้าผ่อนกับออมสินจะรอดมั้ยตลอดระยะเวลาในสัญญา และยิ่งต้องมีคนคำประกันอีก จะเอาเค้ามาเดือดร้อนกับเรามั้ย คิดให้ดี

คุณหยุดมา 1 ปีแล้วน่าจะวางแผนได้แล้วนะครับ :-(

โชคดีครับ ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับคุณแล้วนะครับ
:P

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21683 โดย Berryjaneny0804009735
วันนี้โทรไปขอส่วนลดมาค่ะเพื่อเป็นข้อมูลตัดในการตัดสินใจ ผลที่ได้รับเป็นดังนี้ค่ะ
ธนชาต ยอดหนี้ 22,100 ลดเหลือ 18,000
กรุงศรีจัสแคช 34,558 ลดเหลือ 17,500
กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ 97,233 ลดเหลือ 49,000
บ.อิออน 33,660 ลดเหลือ 25,000
ดิฉันก็พอใจกับส่วนลดค่ะ แต่จะให้ดี เงินที่เราหามาชำระนั้นต้องเป็นเงินเก็บเราเอง แต่ 1ปีที่ผ่านมาสามารถปิดได้ด้วยตนเองไปแค่ 1 ใบเองค่ะ ก็เลยตัดสินใจว่าจะกู้ที่ใหม่มาปิดทั้งหมดเพราะดอกเบี้ยถูกกว่าด้วยค่ะ
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21685 โดย Ly89

JOB เขียน: วันนี้โทรไปขอส่วนลดมาค่ะเพื่อเป็นข้อมูลตัดในการตัดสินใจ ผลที่ได้รับเป็นดังนี้ค่ะ
ธนชาต ยอดหนี้ 22,100 ลดเหลือ 18,000
กรุงศรีจัสแคช 34,558 ลดเหลือ 17,500
กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ 97,233 ลดเหลือ 49,000
ดิฉันก็พอใจกับส่วนลดค่ะ แต่จะให้ดี เงินที่เราหามาชำระนั้นต้องเป็นเงินเก็บเราเอง แต่ 1ปีที่ผ่านมาสามารถปิดได้ด้วยตนเองไปแค่ 1 ใบเองค่ะ ก็เลยตัดสินใจว่าจะกู้ที่ใหม่มาปิดทั้งหมดเพราะดอกเบี้ยถูกกว่าด้วยค่ะ

ยังไงก็เอาใบเงื่อนไขส่วนลดไปให้เจ้าหนี้เจ้าใหม่ดูด้วยนะครับ..เดี๋ยวจะกลายเป็นจ่ายยอดเต็มๆ...

แล้วก็หวังว่าในอนาคตคุณจะไม่เป็นหนี้พวกนี้อีกนะครับ...กินอยู่อย่างพอเพียงนะครับ....

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21717 โดย Nok2865

JOB เขียน: วันนี้โทรไปขอส่วนลดมาค่ะเพื่อเป็นข้อมูลตัดในการตัดสินใจ ผลที่ได้รับเป็นดังนี้ค่ะ

หากคุณจะเลือก Thirdway Out ขอให้เลือกแบบฉลาด
ใช้เงินที่กู้มาได้ ปิดหนี้ในราคาลด ไม่ใช่ราคาเต็ม
เพราะอย่าลืมว่า หนี้ของคุณไม่ได้ลด แต่มันแค่ "ย้ายที่" เท่านั้นเอง
ชมรมฯ ถึงไม่สนับสนุนเส้นทางสายที่สาม
ใครที่เลือกเส้นทางสายที่สอง หักดิบหนี้ ต้องอดทน อดออม อดกลั้น และรู้จักรอคอยให้เป็น
ขอให้คุณมีสติมากๆ กับการใช้ชีวิตในวันข้างหน้า
หนี้ไม่ใช่สิ่งที่เลวร้ายไปเสียหมด...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.760 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena