สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ ได้หมายศาล กสิกร ยอดหนี้ 7X,XXX

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28084 โดย Ly89

nathee เขียน: 1.การอายัดต่อเป็นหน้าที่ของเจ้าหนี้ถูกมั๊ย

ถูกครับ..เขาต้องสืบต่อ..อาจเป็นทรัพย์สินอย่างอื่นที่คุณเป็นเจ้าของ

nathee เขียน: 2.เจ้าหนี้สามารถรู้ได้มั๊ยยว่าเราทำงานใหม่ที่ไหน

ได้สิครับ..เขาต้องสืบหาต่อ

nathee เขียน: 3.ถ้าไปขอเจ้าหนี้ว่าจะชำระตรงกับเจ้าหนี้เลยได้มั๊ย

ในเมื่อจะใช้ทางนี้ก็ให้เจ้าหนี้สืบเอาเองดีกว่ามั๊ย แต่ถ้าจะปิดบัญชี ได้ทุกเมื่อ...

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28085 โดย nathee
ขอบคุณครับ คุณbatk

แล้วขอถามว่า คำว่าเจ้าหนี้สืบเองนี้หมายถึงว่า ธนาคารหรือสำนักงานกฏหมายหรือกรมบังคับดคี เป็นคนสืบน่ะครับ
เพราะว่าถึงตอนนี้ 4 เดือนแล้ว ยังไม่เห็นมาอายัดเลย

ผมว่าจะติดต่อธนาคารแล้วส่งเองโดยไม่ให้อายัด จะทำได้้มั๊ยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28107 โดย Champcyber99
จะเป็นใครที่สืบหาก็ช่างมันเถิดไม่ใช่เรื่องของเรา
ในเมื่อคุณออกจากงานแล้วทุกอย่างก็จบ
เริ่มต้นใหม่ผมหมายถึงเจ้าหนี้
ส่วนเรามีหน้าที่เก็บเงินให้ได้มากที่สุด
กว่าเจ้าหนี้จะบังคับคดีใหม่คุณคงมีเงินทำh/c ได้บ้างแล้ว
การที่เราโทรไปติดต่อธนาคารนั้นเป็นเรื่องที่ดีสำหลับคนที่มีเงินปิดจบเท่านั้น
ถ้าคิดจะผ่อนแน่ใจนะธนาคารจะทำตามความต้องการของคุณ

ทำงานเก็บเงินแล้วทุกอย่างจะดีขึ้น ถ้ามีเงินอยู่ในมือเสียงดัง
ไปอ่านเรื่อง h/c ว่าต้องทำยังไง

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28110 โดย jackTs
ทำไมคุณไม่ไปถามต่อในกระทู้เดิมของตัวเอง?

ผู้ดูแลระบบอุตส่าห์เข้ามารวมกระทู้ให้ และเตือนเรื่อง"มารยาทในการตั้งกระทู้"ไปแล้วนะครับ

หากคราวหน้าคุณยังตั้งกระทู้ใหม่ถามไปเรื่อยเปื่อยแบบนี้อีก

ผมระงับความเป็นสมาชิกของคุณแน่

มารยาทในการตั้งกระทู้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=12130&Itemid=52

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28111 โดย Nok2865

nathee เขียน: สวัสดีครับ ผมได้รับหมายอายัดเงินเดือนเมื่อ กย 2554 แล้วไปทำเรื่องขอส่วนลดที่กรมบังคับดคีได้เหลืออายัด 15% ก็อายัดเรื่อยมา จนเมื่อเดือน สค 2555 ผมลาออกจากงานทืี่เก่ามาเข้าที่ใหม่ จนถึงตอนนี้ยังไม่มีการอายัดต่อครับ ผมขอสอบถามว่า
1.การอายัดต่อเป็นหน้าที่ของเจ้าหนี้ถูกมั๊ย
2.เจ้าหนี้สามารถรู้ได้มั๊ยยว่าเราทำงานใหม่ที่ไหน
3.ถ้าไปขอเจ้าหนี้ว่าจะชำระตรงกับเจ้าหนี้เลยได้มั๊ย

ขอบคุณครับ

ขอเสริมนิดหนึ่ง หน้าที่ของการอายัดเป็นของ "กรมบังคับคดี" ค่ะ
หากคุณย้ายที่ทำงานใหม่ ชื่อของคุณเข้าระบบประกันสังคมเมื่อไหร่ ไม่รอดค่ะ
คำตอบข้อสาม ถ้าคุณมีเงินที่จะแฮร์คัท สามารถทำได้ตลอดเวลา แต่จะไปขอผ่อนทีละงวด เรื่องมันไปที่กรมบังคับคดีไปแล้วค่ะ
อยู่ให้ได้ด้วยเงินตัวเอง เงินที่เหลือจากการอายัดก็ต้องปรับชีวิตให้ได้

ไปอ่านกระทู้นี้ พี่นกกระจอกเทศ อธิบายไว้ชัดเจนดี

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=7238&Itemid=52#7300

การอายัดเงินเดือน หรืออายัดทรัพย์ใดๆ...ไม่มีบรรทัดฐานที่แน่นอน

การอายัติใดๆ ของกรมบังคับคดี หลังจากที่ศาลได้พิพากษาไปแล้วนั้น...มันไม่แน่นอน (ถึงแม้ว่าในคำพิพากษา จะเขียนเอาไว้โดยชัดเจนแล้วว่า บังคับภายใน 15 วัน ก็ตามที)

แต่ในความเป็นจริงแล้ว ทุกคนที่ถูกอายัติ...กว่าจะ"โดน" ก็เกินกว่าที่กฏหมายกำหนดไว้ (15 วัน) กันทั้งนั้น...เพียงแค่...แต่ละคนจะมีระยะเวลาในการ"โดน"ที่ไม่เท่ากัน...เอาแน่ไม่ได้เลย

บางคน"โดน"หลังจากที่ศาลพิพากษา เพียงแค่ 2 เดือน
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 4 เดือน
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 6 เดือน
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 1 ปี
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 2 ปี
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 4 ปี

แล้วจะเอาตรงไหนมาเป็นบรรทัดฐานดีล่ะ?

เอานี้ไปอ่านอีกกระทู้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=24271&Itemid=52#24299 หมายอายัดเงินเดือน

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.390 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena