จะโดนตามยึดที่ดินจากหนี้ของพ่อหรือไม่

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6525 โดย zongteen
รบกวนขอคำปรึกษาครับ ลองอ่านๆกระทู้เก่าๆแล้ว แต่ไม่เห็นกรณีแบบนี้เลย

เมื่อประมาณเดือน พ.ค. 54 พ่อผมได้โอนที่ดินและบ้านให้ ผมก็ยังงงๆว่าทำไมอยู่ดีๆถึงโอนให้

พอเดือนตุลาคม พ่อยอมรับกับผมและแม่ว่ามีหนี้บัตรเครดิตอยู่ 4-5 ใบ วงเงินรวมแล้วประมาณ 6 แสนบาท พอรู้ที่บ้านก็ตกใจกันหมด วิตกกันหมดว่าจะทำอย่างไรดี

ช่วงปลายเดือนต.ค. 54 ซิตี้ ยื่นฟ้องศาลชำระหนี้ 2 แสนบาท

ปลายเดือน ธ.ค. ศาลตัดสินให้จ่ายเงิน

ปลายเดือนก.พ. ที่ผ่านมา มีหมายศาลมาว่าให้ชำระหนี้ภายใน 15 วัน

ตอนนี้คุณพ่อเกษียณมาได้ 5 ปีแล้ว เงินที่ได้ตอนที่ออกก็เอาไปชำระหนี้บัตรจนเหลือประมาณแสนกว่า แต่ช่วงเวลา 5 ปีเค้าบอกว่าจ่ายขั้นต่ำตลอด จนมันขึ้นมาถึงขนาดนั้น ใช้เงินบำเหน็จจ่ายจนจ่ายไม่ไหว ช่วงเดือน ก.ค. 54

ตอนนี้ท่านไม่มีรายได้อื่นนอกจากค่าครองชีพผู้สูงอายุ 500 บาท ทรีพย์สินภายในบ้านก็มีแต่เสื้อผ้า ทีวี 1 เครื่อง

อยากทราบครับว่า เจ้าหน้าที่จะตามมายึดถึงที่ดินที่โอนให้ผมก่อนที่แบ้งจะฟ้องศาลหรือเปล่า

แม่ จดทะเบียนสมรส เป็นข้าราชการบำนาญ จะโดนเรียกให้ใช้หนี้หรือเปล่าครับ

ปล. พ่อบอกว่า ที่เป็นหนี้บัตร คือกดเงินสดออกมาใช้รักษาโรคไตคุณปู่ ซึ่งเสียไปนานแล้ว (รักษาเกิน 10 ปี) แล้วก็เป็นหนี้มาเป็นสิบๆปี หมุนเงินมาตลอดจนหมดตัว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6528 โดย Champcyber99
อยากทราบครับว่า เจ้าหน้าที่จะตามมายึดถึงที่ดินที่โอนให้ผมก่อนที่แบ้งจะฟ้องศาลหรือเปล่า
ตอบ แบงค์สามารถสืบทรัพย์ได้ถ้าเจอว่าคุณพ่อมีเจตนาโอนหนีหนี้แบงค์สามารถยึดได้แต่ส่วนมากแบงค์มักจะไม่ทำกันนะครับเพราะมันยุ่งยากพอสมควร
แม่ จดทะเบียนสมรส เป็นข้าราชการบำนาญ จะโดนเรียกให้ใช้หนี้หรือเปล่าครับ

แบงค์ทำได้ถ้าแม่มีทรัพย์สินแบงค์สามารถยึดได้ครึ่งหนึ่งถือว่าเป็นสินสมรส
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29 กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6534 โดย zongteen
ขอบคุณครับ แล้วถ้าจดทะเบียนหย่า ยังจะมีผลตามไปยึดสินสมรสได้ไหมครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6587 โดย Ly89

zongteen เขียน: ขอบคุณครับ แล้วถ้าจดทะเบียนหย่า ยังจะมีผลตามไปยึดสินสมรสได้ไหมครับ

จะทำอะไรก็น่าจะทำกอนที่เจ้าหนี้จะฟ้องร้อง เดี๋ยวจะกลายเป็นอาญาเอาได้นะครับ....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6590 โดย Ly89
.

อ้อ....คุณ "ซ่งตีน" ครับ....

คิดนานมั๊ยครับ ไอ้นามแฝงเนี่ย.....

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.380 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena