ขอคำแนะนำในการขึ้นศาลครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6533 โดย conan
ผมเป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ประมาณ 1xx,xxx บาท และสินเชื่ออีซี่บาย จำนวน 6x,xxxบาท
ทั้งสองเจ้านี้ ได้มีหมายศาลให้มาที่บ้าน แจ้งให้ไปไกล่เกลี่ยที่ศาล สิ้นเดือนมี.ค และกลางเดือนเม.ย นี้ตามลำดับ
อยากทราบว่าเมื่อไปถึงศาล เราควรดำเนินการอย่างไรครับ
ถ้าไกล่เกลี่ย ผมคงเสนอได้เพียงชำระตามกำลังไปเรื่อยๆก่อน เนื่องจากจ่ายเงินก้อนคงไม่สามารถจ่ายได้
ซึ่งถือเป็นวิธีที่ถูกต้องหรือไม่ และเค้าจะอายัดเงินเดือนเราต่อไปหรือไม่ครับ
การไกล่เกลี่ย เราสามารถต่อรองได้มากน้อยแค่ไหนครับ และเป็นการไกล่กลี่ยระหว่างเรากับทนายฝ่ายโจทก์ใช่หรือไม่ครับ หรือมีเจ้าหน้าที่ศาลมาเกี่ยวข้องด้วย
จาก คนที่คิดจะใช้หนี้ แต่ขอเวลาครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6538 โดย Champcyber99
หาอ่านมาหน่อยนะครับ โชคดีครับ สู่ๆๆ

www.consumerthai.org/debt/index.php?opti...amp;amp;id=3607#3727ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่งFamilyManแนะนำดีมาก
www.consumerthai.org/debt/index.php?opti...;catid=2&id=4047 ยอดฟ้องคิดจากยอดไหน พี่นกกระจอกเทศสอนว่าไปศาลแล้ว “อย่ามีปากไว้กินข้าวต่อหน้าศาล”
www.consumerthai.org/debt/index.php?opti...;id=1230&catid=2 แนวทางการไปศาล

www.consumerthai.org/debt/index.php?opti...amp;amp;id=7020#7292 ปิดหนี้ได้ก่อนไปขึ้นศาลอีกรอบ ต้องไปศาลอีกไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?opti...catid=2&id=49467 ไปศาลไม่ใช่แค่ทนายเท่านั้นที่ควรระวัง ของคุณ wijin

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6541 โดย conan
ขอบคุณ คุณ chaowalert มากครับ แต่ลิงค์ที่ให้มา ตอนนี้ไม่สามารถเข้าไปดูได้แล้วครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6550 โดย Nok2865
บัวแก้ลิงค์ให้ใหม่แล้วนะคะ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3607#3727 ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่งFamilyManแนะนำดีมาก
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4047 ยอดฟ้องคิดจากยอดไหน พี่นกกระจอกเทศสอนว่าไปศาลแล้ว “อย่ามีปากไว้กินข้าวต่อหน้าศาล”
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=1230&catid=2 แนวทางการไปศาล
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7020#7292 ปิดหนี้ได้ก่อนไปขึ้นศาลอีกรอบ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=49467 ไปศาลไม่ใช่แค่ทนายเท่านั้นที่ควรระวัง ของคุณ wijin

คุณ conan ลองใช้ช่อง "สืบค้น" ตรงมุมสีเทาด้านบนสุดของเว็บบอร์ด
แล้วคีย์คำที่ต้องการเข้าไป เช่น "ไปศาล" คุณจะได้กระทู้ของเพื่อนๆ และคำแนะนำมากมาย
ถ้าคุณคำนวนดูแล้วเห็นว่า ยอดไกล่เกลี่ยแต่ละเดือนคุณผ่อนไหว และรวมยอดสองรายแล้ว ไม่เกิน 30% ของเงินเดือน คุณค่อยไกล่เกลีย
เพราะถ้าคุณไปทำยอม(ไกล่เกลี่ย) แล้วคุณผ่อนไม่ได้ตลอดรอดฝั่ง กระบวนการอายัดจะตามมา
อายัดทำได้ก็ต่อเมื่อเงินเดือนคุณเกิน 10,000 บาท อายัดได้แค่ 30% คุณอยู่ได้ไหม กระทบกับที่ทำงานหรือเปล่า
และอย่าลืมว่า ต่อให้คุณจ่ายก้อนไม่ไหว ผ่อนจ่ายไปเรื่อยๆ แล้วพยายามเก็บเงินก้อนส่วนหนึ่งไว้แฮร์คัท แฮร์คัททำได้ตลอดชีพค่ะ
ต้องพยายามประหยัด อดออมเยอะๆ หากอยากหมดหนี้จริงๆ
โชคดีค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.360 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena