โดนโอนหรือขายหนี้

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6937 โดย csi
ผมเป็นคนหนึ่งที่เมื่อก่อนใช้เงินเกินตัวมี บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด สินเชื่อส่วนบุคคลกว่า 10 รายการ จนผมจ่ายไม่ไหวเลยหยุดจ่ายทั้งหมดไปเมื่อ 3 ปีก่อน มาปีที่แล้วชีวิตเริ่มจะดีขึ้นเลยทยอยปีดบัญชีไปเรื่อยจนสุดท้ายไม่มีใครมาทวงแต่ผมว่ายังเหลืออีก 3-4 รายการที่ยังติดอยู่ เลยลองไปขอเช็คเครดิตบูโรปรากฏว่ามี 7 รายการครับ มี 6 รายการมีสถานะ 11 ปิดบัญชี
และมีอีก 1 รายการมีสถานะ 42 โอนหรือขายหนี้ มีรายการดังนี้
วันที่ ยอดวงเงินที่ใช้ไป(บาท) จำนวนคงค้าง(วัน)
30-09-2011 0 ไม่ค้างชำระหรือค้างชำระไม่เกิน 30 วัน
31-08-2011 33,148 ค้างชำระ 211-240 วัน

ผมเลยโทรไปที่ธนาคารเจ้าของบัตรซึ่งก็ให้โทรไปที่บริษัทที่ซื้อหนี้ต่อไป เลยบอกพนักงานว่าขอปิดบัญชีครั้งเดียวที่ 15000 บาท พนักงานก็บอกว่าจะส่งพิจารณาตอนบ่ายจะโทรบอกผล แต่ก็ไม่โทรกลับมา ผมเลยโทรไปใหม่พนักงานบอกว่า ยอดหนี้รวมดอกเบี้ยเราอยู่ที่ 60,000 กว่าบาท ลดให้ได้เหลือ 50,000 บาท เนื่องจากบริษัทมีนโยบายให้ผ่อนยาว เราก็งงว่าครังก่อนย้งคุยที่ 15000 อยู่เลยแล้วมันก็วางสายไปเฉย ผมเลยลองหาข้อมูลดูแต่ก็ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าเลยอยากรบกวนถามผู้รู้ดังนี้ครับ

1. ผมมีหนี้อยุ่ 10 กว่ารายการแต่รายงานในเครดิตบูโรแค่ 7 ดังนั้นที่เหลือผมไม่ต้องไปตามใช้แล้วใช่ไหมครับ

2. บัตรเคดิตที่ผมติดสถานะ 42 จะติดไปอีก 3 ปีแล้วก้จะลบไปใช่ไหมครับเนื่องจากบริษัทที่ซื้อหนี้ไปไม่มีสิทธิ์แก้รายการนี้

3. ถ้าผมจะแก้รายการที่ติดผมต้องจ่ายเงินบริษัทที่ซื้อไป และเอาหลักฐานไปแก้ไขข้อมูลที่ NBC เองได้ใช่ไหมครับ

4. ถ้าบริษัทที่ซื้อหนี้ไปมันเอาเปรียบเรามากผมจะไม่จ่ายก็ได้ใช่ไหมครับ เพราะอีก 3 ปีรายการนี้ก็โดยลบไป และผมก็ไม่ได้จ่ายมา 3 ปีแล้วก็น่าจะหมดอายุความแล้วใช่ไหมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6939 โดย AOF9888
คำถามทั้งหมดที่คุณถาม "คุณถามเอาแต่ได้"

และสุ่มเสี่ยงต่อการที่ชมรมหนี้ฯ จะถูกปิดเว็บบอร์ด

ใครอยากตอบ ตอบไป

แต่หนูไม่ตอบ...

:upset:

เตะตูดกากเกรียนโคตร โคตร
อยากยึดอะไรยึดไป โชคดีที่ยังมีกางเกงลิงสำรอง
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Pych

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6940 โดย Champcyber99

csi เขียน: ผมเป็นคนหนึ่งที่เมื่อก่อนใช้เงินเกินตัวมี บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด สินเชื่อส่วนบุคคลกว่า 10 รายการ จนผมจ่ายไม่ไหวเลยหยุดจ่ายทั้งหมดไปเมื่อ 3 ปีก่อน มาปีที่แล้วชีวิตเริ่มจะดีขึ้นเลยทยอยปีดบัญชีไปเรื่อยจนสุดท้ายไม่มีใครมาทวงแต่ผมว่ายังเหลืออีก 3-4 รายการที่ยังติดอยู่ เลยลองไปขอเช็คเครดิตบูโรปรากฏว่ามี 7 รายการครับ มี 6 รายการมีสถานะ 11 ปิดบัญชี
และมีอีก 1 รายการมีสถานะ 42 โอนหรือขายหนี้ มีรายการดังนี้
วันที่ ยอดวงเงินที่ใช้ไป(บาท) จำนวนคงค้าง(วัน)
30-09-2011 0 ไม่ค้างชำระหรือค้างชำระไม่เกิน 30 วัน
31-08-2011 33,148 ค้างชำระ 211-240 วัน

ผมเลยโทรไปที่ธนาคารเจ้าของบัตรซึ่งก็ให้โทรไปที่บริษัทที่ซื้อหนี้ต่อไป เลยบอกพนักงานว่าขอปิดบัญชีครั้งเดียวที่ 15000 บาท พนักงานก็บอกว่าจะส่งพิจารณาตอนบ่ายจะโทรบอกผล แต่ก็ไม่โทรกลับมา ผมเลยโทรไปใหม่พนักงานบอกว่า ยอดหนี้รวมดอกเบี้ยเราอยู่ที่ 60,000 กว่าบาท ลดให้ได้เหลือ 50,000 บาท เนื่องจากบริษัทมีนโยบายให้ผ่อนยาว เราก็งงว่าครังก่อนย้งคุยที่ 15000 อยู่เลยแล้วมันก็วางสายไปเฉย ผมเลยลองหาข้อมูลดูแต่ก็ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าเลยอยากรบกวนถามผู้รู้ดังนี้ครับ

1. ผมมีหนี้อยุ่ 10 กว่ารายการแต่รายงานในเครดิตบูโรแค่ 7 ดังนั้นที่เหลือผมไม่ต้องไปตามใช้แล้วใช่ไหมครับ

2. บัตรเคดิตที่ผมติดสถานะ 42 จะติดไปอีก 3 ปีแล้วก้จะลบไปใช่ไหมครับเนื่องจากบริษัทที่ซื้อหนี้ไปไม่มีสิทธิ์แก้รายการนี้

3. ถ้าผมจะแก้รายการที่ติดผมต้องจ่ายเงินบริษัทที่ซื้อไป และเอาหลักฐานไปแก้ไขข้อมูลที่ NBC เองได้ใช่ไหมครับ

4. ถ้าบริษัทที่ซื้อหนี้ไปมันเอาเปรียบเรามากผมจะไม่จ่ายก็ได้ใช่ไหมครับ เพราะอีก 3 ปีรายการนี้ก็โดยลบไป และผมก็ไม่ได้จ่ายมา 3 ปีแล้วก็น่าจะหมดอายุความแล้วใช่ไหมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไปอบรมหนี้วัที่29-4-55 ตอบทุกเรื่องไปจองซะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=5467&Itemid=29

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6941 โดย Pych

สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

“เราสอนให้เพื่อนจับปลา

เราต่อต้านการทวงหนี้โหด

เราไม่ส่งเสริมการชักดาบ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6943 โดย Skynine
o_) o_) o_) สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

“เราสอนให้เพื่อนจับปลา

เราต่อต้านการทวงหนี้โหด

เราไม่ส่งเสริมการชักดาบ”

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

เป็นส่วนที่แนะนำหากอยากรู้เพิ่มหาอ่านได้ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ (คลังความรู้) ...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร
o_) o_) o_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6946 โดย csi
ต้องขออภัยสมาชิกด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.479 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena