สอบถามผู้รู้ค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4774 โดย Jira88
กราบขอบพระคุณพี่ๆๆทุกท่านค่ะ หนูจาลองสู้ๆๆๆๆๆๆๆเพื่อลูกค่ะพี่ แล้วขออนุญาตเดินตามรอยพี่ๆๆที่น่ารักทุกท่านนะค่ะ ขอบคุณจริงๆค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4796 โดย ntps
คุณน้องค่ะ ช่วยกรุณาเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
เพื่อเป็นตัวอย่างที่ดีของเยาวชนรุ่นใหม่นะค่ะ

หนูจาลองสู้
กลัวเสียรู้ทนายเจงๆๆ
สอนวธีคำนวนดอกเบี้ย
พอดีของหนูโนซิตี้ฟ้อง
ของแตเป็นสินเชื่อ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5318 โดย Jira88
มาขอกำลังใจค่ะ
พรุ่งนี้บ่ายโมงครึงหนูต้องไปขึ้นศาลแล้ว นี่เป็นครั้งแรกของหนู ก็กลัวนะค่ะ แต่ก็ได้อ่านกระทู้เก่าๆของพี่ๆ ถามว่ากลัวไหมก็ยังกลัวอยู่ค่ะ แต่ก็สู้ๆๆๆ แล้วก็มีคำตอบอยู่แล้วว่าจะไปทำอะไร สู้ๆค่ะ :sweat:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5322 โดย Nok2865
คิดถึงเช่นกันนะ หนูแต...
กำลังใจพี่บัวมีให้หลายเข่ง
อยากให้น้องพกสติ ติดตัวไปมากๆ
อย่าไปคิดว่า เป็นลูกหนี้ แล้วต้องทำตามเขาไปเสียทุกอย่าง
หนูแต อยากได้อะไร ขอเขาไป กว่าแต่ละคนจะได้แบบนี้ ปากพูดแทบตาย ต่อรองเหมือนเราไปตลาดแล้วต่อสินค้านั่นแหละ...
ขอผ่อนแบบปลอดดอกได้ไหมค่ะ
แบบขั้นบันไดได้ไหม ลดตรงนั้น ลดตรงนี้ ตัดต้น ตัดดอก ผ่อน 88 งวดได้ไหม อิ...อิ...
จดเบอร์โทรกรรมการไปด้วย ถ้าในเคสไปศาล ทุกท่านเต็มใจช่วยอยู่แล้วค่ะ
สู้ๆนะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5323 โดย Jira88
ขอบคุณมากกกค่ะพี่กอบัวไอดอลของหนูกระแต :love:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5329 โดย Pych
เป็นกำลังใจให้นะครับ เป็นเรื่องปกติครับที่ไปศาลครั้งแรก จะมีความรู้สึกหวั่นๆ อยู่บ้าง
ที่สำคัญ คือ ขอให้มีสติ อย่าหวั่นวิตกหรือกลัวจนลืมสิ่งต่างๆ ที่ได้อ่านมาหรือที่พี่ๆได้แนะนำไว้นะครับ

ปล. ผมรวมกระทู้ให้นะครับ ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่ทุกครั้งที่จะมาถามนะครับ ถึงจะเป็นเรื่องใหม่ก็ตาม เรื่องราวจะได้ต่อเนื่องและไม่ทำให้เว็บบอร์ดรก อีกทั้งดันกระทู้อื่นตกไปอยู่ด้านล่างด้วยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5333 โดย Jira88
ขอบคุณมากค่ะพี่อนาคิน และขอโทษด้วยนะค่ะที่ตั้งกระทู้ใหม่ หมายความว่าถ้าหนูจาโพสข้อความของตัวเองหนูก็ต้องเข้ามาที่กระทู้เดิมที่เคยโพสไว้ใช่ไหมค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5397 โดย Pych

pongsaaad เขียน: ขอบคุณมากค่ะพี่อนาคิน และขอโทษด้วยนะค่ะที่ตั้งกระทู้ใหม่ หมายความว่าถ้าหนูจาโพสข้อความของตัวเองหนูก็ต้องเข้ามาที่กระทู้เดิมที่เคยโพสไว้ใช่ไหมค่ะ

ถูกต้องแล้วครับ กระทู้เดียวพอแล้วครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5554 โดย Jira88
สวัสดีค่ะทุกท่าน
วันนี้หนูกระแตมีเรื่องการไปศาลครั้งแรกมาแชร์ให้ทุกท่านฟังค่ะ เมื่อวานวันที่ 21/2/2012 หนูกระแตต้องไปศาลครั้งแรกของซิตี้คอร์ปค่ะ นัด13.30 แตไปตั้งแต่บ่ายโมงไปถึงไฟยังไม่เปิดเลยค่ะ มืดมากกกก ก็นั่งรอจน 13.30 กว่าๆไฟเปิดแตก็เข้าไปนั่งในห้อง ประมาณ 14.00 มีทนายความมา 1 ท่าน

ทนาย - ชื่อสมศักดิ์หรือเปล่า (ถามแบกวนๆๆด้วยค่ะ)
แต - ไม่ใช่ค่ะ
ทนาย - เงียบ
ก็นั่งเงียบกันไปสักพัก
เจ้าหน้าที่ - อ้าว ลูกความมาแล้วหนิ
ทนาย - ไหนล่ะ มะเห็นมีเลย
เจ้าหน้าที่ - ชี้มาที่แต
ทนาย - อ้าวแล้วเมื่อกี้บอกว่าไม่ใช่ ชื่อ สุวรรนี หรือเปล่า
แต - ใช่ค่ะ แต่ เมื่อกี้ คุณไม่ได้ถามชื่อนี้นี่นา คุณถามเป็นชื่อผู้ชายหนูก็บอกว่าไม่ใช่สิ
เจ้าหน้าที่ - เออใช่เมื่อกี้ถามหาอีกคนนะ
ทนาย - ยิ้มๆๆแล้วก้มหน้าก้มตาทำงานอะไรก็ไม่รู้ต่อ แต่ปากก็พูดไปเรื่อยๆนะว่าตกลงจะเอาไง
แต - พี่พูดกับหนูเหรอ ... แล้วมีอะไรช่วยบ้างไหม ส่วนลดมีไหม..
ทนาย - ก้มหน้าทำงานต่อ
เจ้าหน้าที่ - นี่คุยกันอยู่หรือเปล่าอะ
แต - หนูก็ไม่รู้พี่เค้าพูดกับหนูหรือเปล่าค่ะ เห็นพี่เค้าพูดขึ้นลอยๆแล้วก็ทำงานไปด้วย
ทนาย - เปิดดูเอกสารที่เอามา บอกว่าไม่มีอะไรทั้งนั้นที่เค้าให้มาก็แค่ผ่อน 3 พันกว่าบาท 18 เดือน ยอดฟ้องประมาณ 100300 ก็ต้องตามนั้น
แต - ผ่อน แบบขั้นบันไดก็ไม่มีเหรอค่ะ
ทนาย - ไม่มีหรอก เค้าให้มาแค่นี้เท่านั้น
เจ้าหน้าที่ - คงรำคาญแทนเลยถือเอกสารเดินมาหาแตแล้วถามว่า เราทำงานอยู่หรือเปล่า
แต - ทำอยู่ค่ะ แต่ถ้าให้หนูส่งตามที่เค้ากำหนด หนูคงไม่ไหวเหมือนกันค่ะ บวกลบกันแล้วครบกำหนดก็ยังไม่หมดหนี้ค่ะ
เจ้าหน้าที่ - แล้วจะเอายังไง
แต - ขอคุยกับศาลก่อนได้ไหมค่ะ จริงๆวันนี้หนูตั้งใจจะมาเลื่อนค่ะ เผื่อขอคุยกัยเจ้าหนี้อีกสักครั้งค่ะ
เจ้าหน้าที่ - ทนาย งั้นให้น้องเค้าคุยกับศาลแล้วกันนะ แต่ระหว่างรอศาลก็ลองคุยกับเจ้าหนี้ให้น้องเค้าด้วยนะ
ทนาย - คุยอะมันไม่ยาก แต่คุยไปก็เท่านั้น ก็ได้ตามเดิม ( แต่ก็ไม่โทรให้ กวนมากๆๆค่ะ)
ประมาณ 2.30 ศาลเรียกไปที่ชั้น4
ศาล - เป็นไงตกลงกันว่าไงบ้าง
ทนาย - ทางเจ้าหนี้เสนอให้ผ่อน 2500-3500 บาท แต่ทางน้องเค้าบอกว่าไม่ไหว อยากให้ศาลช่วยตัดสินครับ
ศาล - แล้วเราว่าไง
แต - หนูคำนวนดูแล้วไม่ไหวจริงๆค่ะ เพราะมีบ้านต้อง ส่ง เดืนๆๆหนึ่งก็เกินเงินเดือนค่ะ ไหนจะค่าเทอมลูกอีก กลัวว่าผ่อนไปแล้วจะไม่ไหวค่ะ
ศาล - หันไปทางทนาย อ้าวแล้วทางโน้นเค้าไม่มีอะไรให้อีกเหรอ
ทนาย - ถ้าปิดก้อนเดียว เหลือ 80000 ครับ
ศาล - ไหวไหมเรา
แต - ไม่ไหวค่ะท่าน ยอดมันสูงไปหาไม่ทันค่ะ และที่มาวันนี้ตั้งใจจะมาขอความเมตตากับท่านขอเลื่อไปสักระยะได้ไหมค่ะ ต้งใจจะไปขอคุยกับทางเจ้าหนี้อีกครั้งค่ะ
ศาล - ทนาย ถ้าจ่ายเป็นรายเดือนครบ 18 เดือนแล้วหลังจากนั้นล่ะยอดที่เหลือจะว่าไง
ทนาย - ก็ต้องมีการคิดดอกเบี้ย ไม่เกินร้อยล่ะ 15 ครับ
ศาล - เราจะว่าไง
แต - หนูขอเลื่อไปก่อนได้ไหมค่ะ ขอคุยกับเจ้าหนี้ก่อน
ศาล - อ้าวว่าไงทนาย ลูกหนี้เค้าขอไปคุยกับเจ้าหนี้ก่อน
ทนาย - แล้วแต่ท่านครับ
ศาล - งั้นก็เลื่อไปก่อนสัก1-1.5 เดือนแล้วกัน (หันไปทางเจ้าหน้าที่)
แต - ยังงี้หนูจะได้เลื่อนสักประมาณเท่าไรค่ะ
ศาล - ให้พี่เค้าจัดการแล้วกัน
หลังจากนั้นก็ลงไปเขียนสำนวนที่ชั้น 3 เหมือนเดิม แต่ระหว่างทาง ทนายเค้าก็พูดดีนะค่ะไม่กวนเหมือนตอนแรก เค้าบอกว่าถ้าให้ท่านตัดสินท่านก็จะบังคับให้จ่ายตามยิดที่เราหยุดนะ หลังจากนั้นเราก็ต้องเอาใบไปที่เจ้าหนี้แล้วคุยกับเค้าเรื่องผ่อนชำระหรือขอส่วนลดดู ถ้าศาลบังคับแล้วทางเจ้าหนี้ก็ไม่มีสิทธิ์ยอดไปมากกว่าที่ศาลบังคับหรอก ลองดู ไม่ต้องกลัวนะ ส่วยอดที่ผ่อนไม่หมดเดี๋ยวศาลท่านก็ลดให้อาจจะน้อยกว่าที่เจ้าหนี้คิดอีก ลองไปคิดดูดีๆๆนะ สุดท้าย แตได้เลื่อแค่เดือนเดียวเองค่ะ แหะๆๆ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.560 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena