ผ่อนจ่ายไม่เคยขาด แต่จะถูกดำเนินคดี

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7520 โดย dosdy
ผมเป็นลูกหนี้บัตรเซเทเล่ม
แล้วถูกบริษัททนายความแห่งหนึ่งซื้อหนี้ไป
หนี้มี 2 สัญญา
ผมปิดไป 1 สัญญา ยอด 7,000 ผมปิดไป 5,000 บาท
แต่ถามถึงใบปิดยอด ก็ป่านนี้ยังไม่ส่งให้ผมเลยครับ
แต่ใบเสร็จทุกใบ ตั้งแต่ส่งมาผมเก็บไว้หมดแหละครับ
ส่วนสัญญาที่ 2 ตกลงผ่อนจ่ายเป็นงวด
งวดละ 1,000 บาท
จ่ายมาตั้งแต่ กรกฎาคม พ.ศ. 2553
"ไม่เคยขาดการส่งแม้แต่เดือนเดียว"
ยอดเงินต้น 26,000 บาท (ประมาณนั้น)
จ่ายมาจนถึงเดือนกุมภาพันธ์ ยอดเหลือ 11,000 บาท
พนักงานแจ้งว่า บริษัทเขาไม่มีนโยบายให้ผ่อนแล้ว ต้องปิดเท่านั้น
ปิดที่ 6,000 บาท ให้หาเงินมาให้ได้
ผมขอเลื่อนจ่ายปิดวันที่ 2 มีนาได้หรือไม่
เขาบอกไม่ได้ ถ้าเลยก็ต้องจ่ายเต็มจำนวน
ผมก็นึกบ้าไปหากู้เงิน ร้อยละยี่ ร้อยละสิบก็หาไม่ได้ บอกเขาไป
เขาไม่ฟังเลยครับ ไม่สนคำพูดใดๆ ของผม และพยายามยัดเยียดข้อหาให้ผมผิดตลอด
วันที่ 2 มีนา 2555 ก็เลยจ่ายไป 2,000 เขาก็เงียบไป
มาวันนี้ (15/03/2555)
พนักงานโทรมา บอกจะเข้ามาดำเนินคดีกับผมครับ ผมบอกผมจ่ายไปแล้วนะ 2,000
เขาบอกจ่ายทำไมแค่นั้น ต้องจ่าย 11,000 บาท
หรือไม่ก็ต้องหาไปจ่ายอีกครึ่งหนึ่งของยอด คือ 11,000 /2 งวด
จ่ายวันนี้ก่อน 5 โมงเย็นด้วยนะ ไม่งั้นพรุ่งนี้ก็เข้ามาจัดการผม
คือไม่บอกผมนะว่า คดีอะไร แต่บอกว่าเป็นคดีความแล้ว
ผมมีลูกมีเมีย มีภาระมากมาย จะไปหาเงินที่ไหนมาให้พวกมันล่ะครับ
บริษัทนี้แหละครับ มี 3 เครือข่าย พศิน แล้วก็..ไม่อยากพูด เดี๋ยวมันยัดข้อหาหมิ่นด้วยการโฆษณาอีก

งงครับผม งงชีวิต

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7522 โดย Nok2865
โอ๊ะ...เซเทเลว อีกแล้ว
ขี้เกียจพิมพ์ความเลวของ สำนักงานกฎหมา ต่างๆ ที่มันซื้อหนี้มาจากเซเทเลว
ไปที่ช่องสืบค้น ด้านบนขวา แล้วพิมพ์คำว่า "เซเทเลม เซเทเลว" เข้าไป ชัวร์

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung, dosdy

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7526 โดย Ly89
โดนอีกคนแล้ว.....แบบนี้แจ้งความเลยได้ไหมเนี่ย.....

มันจะฟ้องดำเนินคดีบ้าบออะไรของมัน...เมื่อคุณบอกว่าจ่ายตามสัญญาไม่เคยผิดเพี้ยนซักงวดเดียว

คุณเก็บบิลไว้ครบด้วย...ดีมากๆครับ...บอกมันไปเลย ให้ไปดำเนินคดีของมันเลย...

ถ้าจะให้ปิดงวดเดียว...ลองต่อราคาดู ต่อให้สุดๆไปเลย..ถ้ามันไม่ยอมก็ไม่ต้องจ่ายแม่งเลย...ซักบาท
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: dosdy

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7527 โดย dosdy
ผมถึงได้งงกับชีวิต ว่าทำไมต้องเจออะไรแบบนี้ด้วยครับ
ผมเป็นหนี้ประมาณ 4 บัตร ปรับโครงสร้างหนี้ทั้งหมด
ผ่อนจ่ายทุกบัตรไม่มีปัญหา
แต่ทำไมบัตรนี้ อยู่ๆ ก็มัดมือชกผมซะงั้น มันเห็นเป็นเรื่องง่ายเลยหรือครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7528 โดย Ly89

dosdy เขียน: ผมถึงได้งงกับชีวิต ว่าทำไมต้องเจออะไรแบบนี้ด้วยครับ
ผมเป็นหนี้ประมาณ 4 บัตร ปรับโครงสร้างหนี้ทั้งหมด
ผ่อนจ่ายทุกบัตรไม่มีปัญหา
แต่ทำไมบัตรนี้ อยู่ๆ ก็มัดมือชกผมซะงั้น มันเห็นเป็นเรื่องง่ายเลยหรือครับ

ลองไปที่ช่องสืบค้น แล้วหาอ่าน ตามที่พี่บัวบอกก่อนนะครับ...จะเจออะไรดีๆเพียบ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: dosdy

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7534 โดย ntps
แล้วตอนทำสัญญาประนอมกับเขา มีหนังสือยืนยันไหมละค่ะ

ถ้าไม่ ก็ชัวร์แล้วว่า เขาไม่พอใจ กับรายได้ที่คุณให้ มันน้อย
มันช้าไป ก็เลยขู่ ก็เท่านั้นค่ะ

ถามว่าจ่ายเดือนละ 1000 มา ตั้งแต่ก.ค 53 ถึงวันนี้ ก็ปาไป
20 เดือน ใช่ไหมค่ะ (ถ้าไม่ขาดส่งนะ) มองหรือเปล่าว่า
คุณจ่ายไปเท่าไรแล้วนะ (เงินต้น 26000 บาท) :เฮ้อ:
ที่นี่ก็ปิดกิจการเผ่นไปไหนต่อไหนแล้ว รู้ก็รู้ว่า ถูกซื้อหนี้
แล้วไปจ่ายมันทำไมมากมายละ :upset:

เคยไปดูข้อมูลบัตรเครดิตหรือเปล่าค่ะ ว่าเซทเทเลวของคุณ
อยู่สถานะอะไร แล้วค่อยไปจัดการว่า ควรทำอย่างไรกับคน
ชอบขู่นะ ถ้ามันบอกว่า ฟ้องก็บอกเชิญไปฟ้องศาลไคฟงเลย
ถ้าแน่จริง กลัวไม่จริง :laughing: คนชอบขู่นะไม่น่ากลัวค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7545 โดย Champcyber99
บริษัทเขาไม่มีนโยบายให้ผ่อนแล้ว ต้องปิดเท่านั้น

ดีนะบริษัทนี้ไม่มีนโยบายให้ผ่อน ให้จ่ายงวดเดียว

ตัวเราก็บอกเขาไปว่าเราก็ไม่มีนโยบายชำระงวดเดียว มีแต่นโยบายผ่อนแล้วก็ผ่อนเท่านั้นการดำเนินคดีใครก็พูดได้ส่วนคนที่พูดกันมากที่สุด ก็คือคนที่ทวงหนี้ ไม่ต้องไปกู้เงินใครมาให้เขาเก็บเงินที่จะจ่ายพวกหนี้เก็บไว้ให้ลูกเมียกินดีกว่า หาอ่านมากหน่อยจะได้ :wo: การใช้หนี้เราต้องไม่เดือดร้อนด้วย
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Shofrets, dosdy

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7617 โดย dosdy
ขอบคุณมากครับ

ผมก็เลยไปนั่งเช็คยอดใบเสร็จการจ่ายเงิน
พบว่าไม่ตรงกับที่เขาแจ้งน่ะครับ เขาแจ้งมาเกินไป 3,000
ที่จริงตอนนี้หนี้ต้องเหลือแค่ 6,000 แต่เขาแจ้งผมที่ 9,000

ตอนนี้จะเอาไงก็เอาครับ อยากเข้ามาบริษัทผมก็เข้ามา เชิญที่ฝ่ายบุคคล
แล้วจะเอาเอกสารให้ดูครับ ว่าผมจ่ายยังไง

ลูกเมียยิ่งลำบากอยู่นะ เงินเดือนก็แค่หมื่นเดียว
ทำให้ผมเครียดไปเลยครานี้

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7680 โดย ntps
ขออย่าได้หวั่นไหว อย่ากลัวการฟ้อง เราต้องสู้ด้วยความจริง
เขี้ยวมาก็เขี้ยวกลับ ให้เท่าที่ให้ได้ ไม่มี ไม่หนี จ่ายมามากแล้ว
สำหรับเซททำเลว อย่าให้เขาหลอกง่ายๆ ไม่อยากโพสมาก
กลัวเจ้าหนี้ผ่านมาอ่านค่ะ ถ้าสงสัยก็โทรสายด่วนนะค่ะ

อย่าให้หนี้มาทำร้ายตัวคุณและทำลายความสุขในครอบครัวค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7728 โดย dosdy

kaewja เขียน: ขออย่าได้หวั่นไหว อย่ากลัวการฟ้อง เราต้องสู้ด้วยความจริง
เขี้ยวมาก็เขี้ยวกลับ ให้เท่าที่ให้ได้ ไม่มี ไม่หนี จ่ายมามากแล้ว
สำหรับเซททำเลว อย่าให้เขาหลอกง่ายๆ ไม่อยากโพสมาก
กลัวเจ้าหนี้ผ่านมาอ่านค่ะ ถ้าสงสัยก็โทรสายด่วนนะค่ะ

อย่าให้หนี้มาทำร้ายตัวคุณและทำลายความสุขในครอบครัวค่ะ

ขอบคุณมากครับพี่ สำหรับคำแนะนำ และกำลังใจที่มีให้กัน

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20341 โดย dosdy
มาวันนี้ อยู่ๆ ก็โผล่มาครับ

บอกว่ายังค้างจ่ายไม่ครบครับ
ผมบอกว่า ก็จ่ายครบหมดแล้ว

เงียบไปพักนึง กลับมาบอกว่า ที่ผ่านมาตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์
เป็นการจ่ายในเงื่อนไขดอกเบี้ย

ซึ่งอัตราดอกเบี้ยเท่าไหร่ไม่บอกครับ

แต่บอกแค่ว่า ตอนนี้ยอดคงเหลือที่ต้องจ่ายอีกคือ "เกือบๆ สองพัน"

แล้วจะออกใบปิดสัญญาหนี้ให้ โอเคนะคะ พรุ่งนี้เดี๋ยวมาถามยอดชำระค่ะ วางสายไปเลย

นี่มันขนาดนี้แล้วหรือครับคนพวกนี้

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20349 โดย Nok2865
ทำไมเซเทเลว ถึงต้องเร่งชำระหนี้ ไปอ่านในนี้นะคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=11682&Itemid=29#11866 ข้อควรระวังในการหักคอจ่าย

แล้วไปอ่านวิธีทวงหนี้แบบ ห่าๆ ของเซเทเลวในนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=14102&Itemid=29#14139 หนี้เซเทเลมอีกแล้วค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=5421&Itemid=29 มีเจ้าหน้าที่โทรมาจะอายัดเงินเดือน

ขึ้นอยู่กับคุณว่าจะ "ตอกกลับ" มันแบบไหน จ่ายให้ตั้งเยอะแล้ว บิลก็เก็บครบทุกใบ
หนังสือยืนยันส่วนลดล่ะ มีไหม คุณโทรหาพี่นกกระจอกเทศดีกว่า
มีวิธีจ่ายหนี้คืนมันแบบแสบๆเยอะ แต่ไม่ขอบอกหน้าบอร์ด โทร Hotmail นะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.622 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena