ไทยธนาคาร ให้แบ่งชำระ 4 งวด

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7692 โดย ta_tum
สวัสดีครับ

อาทิตย์ที่แล้วได้รับโทรศัพท์จากบริษัท ตามหนี้ของไทยธนาคาร (บ.บริหารสินทรัพย์ สาทร)
เสนอให้ผมชำระค่าสินเชื่อที่ค้างชำระงวดเดียว 18000 จากยอด 38000 ผมขอแบ่งชำระ 4 งวดๆละ
4500 และให้ทำหนังสือแจ้งมา โดยมีข้อความบางส่วนดังนี้ครับ

... บริษัทได้พิจารณาข้อเสนอของท่านแล้วอนุมัติให้ชำระหนี้ปิดบัญชี(ตามที่เสนอ) รวมเป็นเงินทั้งิสิ้นจำนวน 18000 บาท แบ่งชำระ 4 งวดๆละเดือนติดต่อกันไป งวดที่1-3 ชำระเดือนละไม่ต่ำกว่า 4500 บาท และงวดที่4 (สุดท้าย) ชำระส่วนที่เหลือทั้งหมด โดยกำหนดให้ท่านชำระงวดแรกภายในมีนาคม 2555 ณ ที่ทำการธนาคาร ....

ข้อความตามนี้ถือว่าโอเคไหมครับ(กลัวโดนหลอกให้ชำระ) และทางบริษัทให้ผมโอนเงินที่เคาเตอร์เซอร์วิส
โดยให้หมายเลขผู้เสียภาษีของไทยธนาคารมาคือ 3101085563 โดยที่เวลาไปจ่ายเงินให้ผมแจ้งหมายเลขผู้เสียภาษี+เลขที่บัญชีเงินกู้ของผม แบบนี้สามารถทำได้ไหมครับ รบกวนด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7693 โดย Champcyber99
ถูกแล้วครับไม่แน่ใจดูที่นี้ ถ้ามีเอกสารมาให้แบบนี้ไม่โดนหลอกครับ เรื่องจริง ไปจ่ายที่ธนาคารชิครับจะได้มีเอกสารไว้เป็นหลักฐานเก็บไว้เวลามีปัญหา

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=829&Itemid=29 ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7694 โดย ta_tum
จังหวัดที่ผมอยู่ไม่มีธนาคารนี้อ่ะครับ เลยต้องอาศัยเคาเตอร์เซอร์วิสแทนครับผม
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ และดีมากๆเลยครับ ผมรอดมาได้ก็เพราะรู้จักเว็บนี้เมือ
หลายปีที่แล้วครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7695 โดย Pych
ผมย้ายกระทู้มาห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้นะครับ
เพราะห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้ามถามปัญหาหนี้ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ta_tum

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7697 โดย Skynine
o_) o_) พี่อังยินดีด้วยนะ เป็นกำลังใจให้เสมอ เก็บใบเสร็จไว้ให้ดีนะ ถ่ายเอกสารเก็บไว้ด้วย
เพราะบางทีเวลาผ่านไปหมึกจางหายไปได้ (จ่ายเคาน์เตอร์) เมื่อจ่ายครบแล้วโทรทวงใบปลดหนี้ด้วย
และเก็บหลักฐานทั้ง 3 อย่าง คือ ใบยืนยันการชำระหนี้ ใบเสร็จ ใบปลดหนี้ ไว้ในที่ปลอดภัยด้วย
หากในภายภาคหน้ามีอะไรเกิดขึ้น จะได้เป็นหลักฐานยืนยันว่าเราหมดหนี้หมดพันธะกับเจ้าหนี้นี้แล้ว o_) o_) o_)
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ พี่อัง สวยประหาร
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ta_tum

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7706 โดย ubon
ดิฉันมีหนี้เจ้านี้อยู่ แต่ไม่เคยติดต่อกลับมาเลย เกือบครบ 2 ปีแล้ว ทราบว่าตอนนี้อยู่ในสถานะโอนหนี้ ไม่ทราบของคุณ TA_TUM เขาติดต่อมาเองหรือคุณติดต่อไปคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7752 โดย Hawa1875
ได้รับส่วนลดจากไทยธนาคารเหมือนกันค่ะ ขอความประมาณเดียวกันน้ีเลยค่ะต่างกันท่่ีตัวเลข
ชำรขไ่แล้ว1งวด เหลืออีก2ค่ะ คงจะไม่โดนหลอกหัก o_)

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7868 โดย ta_tum

ubon เขียน: ดิฉันมีหนี้เจ้านี้อยู่ แต่ไม่เคยติดต่อกลับมาเลย เกือบครบ 2 ปีแล้ว ทราบว่าตอนนี้อยู่ในสถานะโอนหนี้ ไม่ทราบของคุณ TA_TUM เขาติดต่อมาเองหรือคุณติดต่อไปคะ

ของผมบริษัทตามหนี้โทรมาเองครับ ช่วงปลายปี-ต้นปีนี่กระหน่ำกันมาก แต่ผมก็ดูๆเงินในกระเป๋า+เงื่อนไขของแต่ละที่ครับอันไหนโอเคก็ปิดไป ค่อยๆปิดไปครับ ไม่ต้องรีบร้อน เอาให้ปากท้องเรากับครอบครัวอิ่มก่อน ถ้ามีเงินหรือเก็บเงินได้เราก็ไปปิดเค้าครับ ยังไงเป็นกำลังใจให้ครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10844 โดย ta_tum
เมื่อตอนสิ้นเดือนได้รับหนังสือแจ้งจากกองทุนเงินกู้ยืมฯให้ไปเจรจาไกล่เกลี่ยเพื่อขอผ่อนผันเงินกู้
แต่ให้ไปที่ศาลขอนแก่น (ผมอยู่ร้อยเอ็ด) อยากไปเจรจาครับ แต่ติดปัญหาตอนนี้ผ่อนของไทยธนาคาร
อยู่ ถ้าไม่ได้ไปคราวนี้กองทุนฯจะมีเจรจาไกล่เกลี่ยอีกหรือเปล่าครับ หรือรอหมายศาลมาแล้วค่อยไปเจราที่ศาลดีครับ ข้อเสนอกองทุนฯให้ผ่อนสูงสุด 9 ปี ถ้าไปเจราคราวนี้ได้รับส่วนลดเบี้ยปรับ 50% ครับ รบกวนพี่ๆด้วยครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10912 โดย ta_tum
เมื่อตอนสิ้นเดือนได้รับหนังสือแจ้งจากกองทุนเงินกู้ยืมฯให้ไปเจรจาไกล่เกลี่ยเพื่อขอผ่อนผันเงินกู้
แต่ให้ไปที่ศาลขอนแก่น (ผมอยู่ร้อยเอ็ด) อยากไปเจรจาครับ แต่ติดปัญหาตอนนี้ผ่อนของไทยธนาคาร
อยู่ ถ้าไม่ได้ไปคราวนี้กองทุนฯจะมีเจรจาไกล่เกลี่ยอีกหรือเปล่าครับ หรือรอหมายศาลมาแล้วค่อยไปเจราที่ศาลดีครับ ข้อเสนอกองทุนฯให้ผ่อนสูงสุด 9 ปี ถ้าไปเจราคราวนี้ได้รับส่วนลดเบี้ยปรับ 50% ครับ รบกวนพี่ๆด้วยครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10921 โดย ntps
สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

“เราสอนให้เพื่อนจับปลา

เราต่อต้านการทวงหนี้โหด

เราไม่ส่งเสริมการชักดาบ”

กรรมการชมรมไม่ใช้เทวดา

ว่าจะปล่อยแล้วนะ เราแนะนำทุกคนว่า หนี้กองทุนฯ นี้ไม่สมควร
หยุดค่ะ
1 กองทุนนี้เพื่อการศึกษา ไม่ใช่ค้ากำไร
2 ดอกเบี้ยต่ำมาก
3 เห็นแก่น้องรุ่นหลังเถอะ คุณรู้รสชาติของการมีคนให้โอกาสแล้ว ช่วยส่งไม้ต่อให้น้องๆที่รอคอยด้วยนะ
เพื่ออนาคตของชาติค่ะ

ด้วยเหตุผลเหล่านี้ จึงไม่แนะนำให้หยุดค่ะ หนี้ในระบบคุณปล่อยได้
แต่หากคุณติดในระบบ คุณควรเข้าไปเจรจาว่าคุณจะจ่ายคืนได้เมื่อใด
เท่าไรค่ะ ไม่ใช่ปล่อยนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10926 โดย ta_tum
เข้าใจครับไม่ได้ตั้งใจจะไม่จ่ายตั้งใจจะขอผ่อนชำระไกล่เกลี่ยอยุ่แร้วแต่พอดีตอนนี้ติดปัญหาว่ายังผ่อนจ่ายของไทยธนาคารอยู่เกรงว่าถ้าไปทำเรื่องไกล่เกลี่ยแล้วกลัวส่งไม่ไหว เลยอยากทราบว่าในกรณีแบบนี้ถ้าเราไม่ไปตามที่แจ้ง(ศาลขอนแก่น) ในอนาคตกองทุนฯจะมีการไกล่เกลี่ยอีกหรือไม่ครับ(ตามภูมิลำเนาที่เราอาศัยอยู่) ขอบคุณครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10928 โดย Skynine
o_) o_) o_) คุณไปศาลตามนัด....ไปเจรจาตามที่ครูแก้ว (คุณแก้วจ๋า) แนะนำคุณ ว่าคุณจะจ่ายได้เมื่อไร ....ตอนไหน

อย่างไร ผ่อนได้เท่าไร หนี้กองทุนฯ อันนี้คุณต้องให้ความสำคัญที่สุด เพราะทำให้คุณได้เรียนจบ จนมีงานทำ มีเงินเดือน

และยังมีน้องๆ ที่ยังรอเงินนี้อยู่เพื่อเรียนต่อ...เป็นอนาคตของชาติเราสืบไป

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10929 โดย Benten

ta_tum เขียน: เข้าใจครับไม่ได้ตั้งใจจะไม่จ่ายตั้งใจจะขอผ่อนชำระไกล่เกลี่ยอยุ่แร้วแต่พอดีตอนนี้ติดปัญหาว่ายังผ่อนจ่ายของไทยธนาคารอยู่เกรงว่าถ้าไปทำเรื่องไกล่เกลี่ยแล้วกลัวส่งไม่ไหว

คุณอาจต้องอ่านที่คุณ kaewja เขียนไว้อีก รอบนะครับ เธอเขียนตอนท้ายไว้ว่า "ไม่แนะนำให้หยุดค่ะ หนี้ในระบบคุณปล่อยได้ แต่หากคุณติดในระบบ คุณควรเข้าไปเจรจาว่าคุณจะจ่ายคืนได้เมื่อใด
เท่าไรค่ะ ไม่ใช่ปล่อยนะค่ะ " แปลว่าคุณต้องเข้าไปเจรจาครับว่า วางแผนจะจ่ายเมื่อไร ยังไง เท่าไรครับ

ta_tum เขียน: เลยอยากทราบว่าในกรณีแบบนี้ถ้าเราไม่ไปตามที่แจ้ง(ศาลขอนแก่น) ในอนาคตกองทุนฯจะมีการไกล่เกลี่ยอีกหรือไม่ครับ(ตามภูมิลำเนาที่เราอาศัยอยู่) ขอบคุณครับ

แนะนำให้คุณเข้าไปศึกษาในกระทู้ที่แนบไว้ข้างล่างนี้แบบละเอียดที่สุด และ ข้างในจะมีอีก 2 กระทู้ที่สอดคล้องกันครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

ขอให้คุณโชคดีครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10930 โดย Benten

ta_tum เขียน: เมื่อตอนสิ้นเดือนได้รับหนังสือแจ้งจากกองทุนเงินกู้ยืมฯให้ไปเจรจาไกล่เกลี่ยเพื่อขอผ่อนผันเงินกู้

อีกเรื่องหนึ่งครับ คุณ ta_tum ต้องรบกวนอ่านระเบียบการเขียนกระทู้ด้วยนะครับ

เกรงใจคนที่เขาต้องตามรวมกระทู้ให้คุณนะครับ เพราะหนึ่งในระเบียบการเขียนข้อความคือต้องไปเขียนต่อในกระทู้เดิมที่เคยเปิดไว้นะครับ ไม่ควรตั้งหัวข้อกระทู้ใหม่เรื่อยๆ เพราะเรื่องราวคุณจะไม่ต่อเนื่อง กรรมการ หรือเพื่อนสมาชิกที่เข้ามาช่วยตอบคำถาม จะมีข้อมูลของคุณที่ไม่ต่อเนื่อง และยากต่อการให้คำแนะนำนะครับ

ยกตัวอย่างเช่นกรณีนี้ คุณตั้งหัวข้อใหม่เรื่องหนี้ กยศ ถ้าคุณไปต่อกระทู้เดิมเรื่องไทยเครดิต ทุกคนก็จะทราบและให้ข้อมูลที่ชัดเจนกับคุณได้นะครับ

ขอให้คุณโชคดี

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10934 โดย Pych
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ เพื่อความต่อเนื่อง

เรื่องหนี้ กยศ ของคุณ อ่านกระทู้นี้เองนะครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=8385&view=flat&catid=2

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=8692

ปล. ช่วยทำตามกฎ กติกา มารยาทของชมรมฯ ด้วยครับ
ครั้งที่แล้ว ก็ไปตั้งคำถาม ที่ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ (ห้ามถามปัญหาหนี้)
ผมก็ย้ายมาให้ทีนึงแล้ว

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Benten

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10951 โดย ntps
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาย้ำ หวังว่าคุณ ta_tum จะอ่าน
ทุกตัวอักษร อย่างเข้าใจนะค่ะ

คุณห่วงแต่ใครจะว่า ไม่จ่าย ขอโทษ อ่านแล้วเรารู้ว่า
คุณกำลังผ่อนในระบบ แต่มีหมายเรียกของกยศมา
คุณกลัวเจ้าหนี้แบงค์ที่ยังไงก็ไม่จน แต่คุณไม่คิดถึง
คนที่รอเงินเรียนหนังสือบ้างหรือค่ะ การเข้าไปหา
ไปคุยกับเขา ดีกว่าการไม่ไปใช่ไหมค่ะ ให้เขารู้ปัญหา
และอีกไม่กี่เดือน คุณก็ปิดหนี้ในระบบแล้ว ทางกยศ
เขาไม่โหดจนไม่รับฟังหรอกค่ะ แต่การไม่ไปศาล
ของคุณ แก้วจ๋าขอแอนตี้มากๆ ค่ะ

ถ้าจะว่า ก็ว่าตั้งแต่เริ่มแรกที่คุณตัดสินใจหยุดจ่าย
กยศ ค่ะ :upset:

เวลาคุณไม่มีเงินเรียน คุณก็มาขอ แต่เวลาคุณจบ
ทำไมถึงดูดาย ทิ้งได้ลงคอค่ะ จะจ่ายผ่อนน้อยแค่ไหน
ยาวแค่ไหน ที่นี่เขาประกาศยินดีรับชำระ ดีกว่าไม่มีเลย
แล้วน้องๆ รุ่นหลังที่ไม่มีทุนทรัพย์จะเอาเงินที่ไหนเรียน
ไม่มีเงินเรียนหนังสือ ชีวิตน้องก็ต้องจบด้วยการเป็นคน
ไร้การศึกษา บางคนก็ต้องเร่ร่อน ขอทานไปหรือค่ะ

เรื่องที่ 2 กรุณาไม่ตั้งกระทู้ตามคำถามอีกนะค่ะ กระทู้นี้
คือ บ้านของคุณเอาไว้ถาม เล่า ระบาย ถ้าคุณตั้ง
เราจะแบนนะค่ะ เพราะคุณทำผิดกติกาบ่อยค่ะ

:เฮ้อ: หนักใจ กลุ้มใจ จะเขียนยังไง ให้เขาเข้าใจหนอ
ไปกินเก๊กฮวยดีกว่า

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10965 โดย Ly89
หนี้แบงค์เงินกู้ ดอกเบี้ยแสนแพง ดันกลัว ไปผ่อนจ่ายอยู่นั่น

หนี้ กยศ. เป็นกองทุนที่ไม่หวังกำไร เป็นกองทุนของน้องๆรุ่นหลังที่อยากเรียนต่อแต่ไม่มีเงิน

ดอกเบี้ยก็ถู๊กถูก ดันไม่ผ่อนแล้วปล่อยให้ฟ้อง แล้วยังจะไม่ไปไกล่เกลี่ย

จะปล่อยให้ศาลท่านพิพากษาเลยใช่ไหม.....

ถ้างั้นก็ ดีใจด้วยครับ.....

คุณจะได้รับดอกเบี้ยเพิ่ม จาก 1 บาท เป็น 15 บาท ต่อปี เต็มๆตามกฏหมายกำหนด

แถมด้วยค่าธรรมเนียมค่าทนายโจทย์ หรือถ้ามีค่าปรับเพิ่มขึ้น ศาลท่านก็ไม่เห็นใจคนแบบนี้หรอกจร้า.....

ไปไกล่เกลี่ย แล้วผ่อนต่อให้หมดซะ....เห็นใจน้องๆที่รอเงินก้อนนี้จากคุณด้วย.....

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11159 โดย ta_tum
ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาให้ความคิดเห็น และแสดงความเป็นห่วง
แต่ผมไม่ได้มีเจตนาจะไม่จ่ายหนี้กยศ.เลย ผมยอมรับว่าเคยใช้จ่ายเงินไม่เป็น
ใช้เงินเกินตัวจนต้องเป็นแบบนี้ แต่ขอให้เข้าใจว่าปัญหาและวิธีการแก้ปัญหา จังหวะเวลาของ
แต่ละบุคคลมันไม่เหมือนกัน และก่อนหน้านี้ผมก็ได้ไปเจรจากับทางกองทุนฯ
ที่มีการมาออกบูธตามจังหวัด/อำเภอที่ทางรัฐบาลได้จัดการมาก่อนหน้านี้แล้วแต่หน่วยงานที่มา
แจ้งว่าต้องปิดยอดอย่างเดียว ถ้าผมจะผ่อนต้องรอให้ทางกยศ. ฟ้องแล้วค่อยไปขอเจรจาผ่อนรายเดือนตอนไปไกล่เกลี่ย ซึ่งระยะเวลาเดียวกันนั้นไทธนาคารก็ติดต่อผมมาพอดีและให้ผ่อนจ่าย4งวดตามที่ผมได้ตั้งกระทู้ไปแล้วผมจึงตกลงจ่ายของที่นี่ไปก่อน เงินเดือนผมก็ไม่ได้มากมาย+ภาระอย่างอื่นๆที่มี ที่ผมตั้งกระทู้เงินกยศ.ก็ไม่ได้มีเจตนาหลีกเลี่ยงแต่อย่างใดเพียงแต่กังวลว่าถ้าไปแล้วจะเป้นเหมอืนคราวก่อนนี้หรือเปล่าที่ให้ปิดงวดอย่างเดียว(ซึ่งผมไม่มีปัญญา) และถ้าไม่ไปที่ศาลแขวงขอนแก่น ทางกยศ.จะมีการนัดเจรจาอีกทีที่ศาลตามภูมิลำเนาของเราเองอีกหรือเปล่า(เหมือนที่เคยมีมา)

ที่ผมมีวันนี้ได้ก็เพราะชมรมแห่งนี้ ที่ได้ให้ความรู้กับผมมากมาย ทำให้มีสติและวิธีการแก้ปัญหาดีๆ อีก 2 งวด ผมก็จะปลดของไทธนาคารได้อีกหนึ่ง ส่วนของกยศ.ผมก็ไปเจรจามาแล้วครับไกล่เกลี่ย ผ่อนเป็นรายเดือนไป
ขอบคุณ คุณ Anakin เป็นอย่างมากครับที่กรุณารวมกระทุ้ให้
คุณแก้วจ๋า ผมไม่ได้ปกปิดนะครับว่าผมกำลังผ่อนจ่ายในระบบอยู่ ที่ผมกังวลคือกลัวหมุนเงินไม่ทันอีก ก็แค่อยากทราบว่าถ้าคราวนี้ไม่ได้ไปทางกองทุนฯจะมีการนัดไกล่เกลี่ยอีกหรือเปล่า(แค่ขอให้ผ่านเดือน มิย.55นี้ไปก่อน) ไม่ได้มีเจตนาว่าจะไม่ไปนะครับ ถ้าจะสังเกตผมเขียนในกระทู้ว่า "ถ้าไม่ได้ไปคราวนี้กองทุนฯจะมีเจรจาไกล่เกลี่ยอีกหรือเปล่าครับ" และ หรือรอหมายศาลมาแล้วค่อยไปเจราที่ศาลดีครับ (ซึ่งอย่างหลังทางจนท.กองทุนฯแนะนำมาเอง) อีกอย่างชมรมให้ข้อมูลความรู้ที่ดีมากๆ แต่ในทางปฎิบัติแล้วทางชมรมก็เคยแนะนำว่าการแก้ปัญหาของแต่ละบุคคลมันไม่เหมือนกัน เป็นหนี้เค้ายังไงก็ต้องจ่าย ไม่ว่าจะหนี้กองทุน/ในระบบ แต่จังหวะเวลาของแต่ละคนมันก็ไม่เอื้ออำนวยเหมือนกันทุกคนไป
กรุณาเข้าใจตรงนี้ด้วยครับ แค่อยากอธิบายให้เข้าใจครับ ไม่รบกวนให้ต้องมาหนักใจ/กลุ้มใจไปกับผมหรอกครับ ขอบคุณ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11161 โดย Skynine
เรียนคุณta_tumที่นับถือ

จากพี่อัง สวยประหาร

สิ่งที่คุณกำลังเพียรถามหาคำตอบในเรื่อง หากคุณ "ผมไม่ได้ปกปิดนะครับว่าผมกำลังผ่อนจ่ายในระบบอยู่ ที่ผมกังวลคือกลัวหมุนเงินไม่ทันอีก ก็แค่อยากทราบว่าถ้าคราวนี้ไม่ได้ไปทางกองทุนฯจะมีการนัดไกล่เกลี่ยอีกหรือเปล่า(แค่ขอให้ผ่านเดือน มิย.55นี้ไปก่อน)"

..พี่อังขอบอกกับคุณว่า ก็แล้วทำไมคุณถึงไม่ไป...ตามนัดละ เขาเปิดโอกาสให้คุณแล้ว ให้คุณไปเจรจาแล้ว ทำไมไม่ใช้สิทธินี้ละ มันเป็นสิ่งที่คุณควรต้องทำ ต้องไป ต้องจัดการด้วยตัวคุณเอง ว่าคุณจะทำอย่างไร จ่ายได้เมื่อใด วันไหน ปีไหน บอกไป ก็เท่านั้นเอง

"ไม่ได้มีเจตนาว่าจะไม่ไปนะครับ ถ้าจะสังเกตผมเขียนในกระทู้ว่า "ถ้าไม่ได้ไปคราวนี้กองทุนฯจะมีเจรจาไกล่เกลี่ยอีกหรือเปล่าครับ" และ หรือรอหมายศาลมาแล้วค่อยไปเจราที่ศาลดีครับ (ซึ่งอย่างหลังทางจนท.กองทุนแนะนำมาเอง)

....ก็ในเมื่อจนท.กองทุนแนะนำมา(ตามข้อความข้างบน) คุณทำตามนี้เลยก็ได้ ...ไม่เห็นคุณต้องเครียด วิตก กลัว หรือกังวลสิ่งใดนี่หนา...

คุณ ta_tum สำหรับพี่อังคนที่แนะนำคุณอยู่นี้ ก็เป็นหนี้มโหฬาร มีภาระอันมากมาย เงินเดือนน้อยนิดแถมป่วยด้วย เข้า-ออก รพ.เป็นว่าเล่นในช่วง 3 ปีมานี้ ผ่าตัดใหญ่มาแล้ว 5 รอบ เสียคนที่รักไป 3 คน พร้อมๆ กันด้วย ในบางโรคที่เป็นก็ต้องกินยาตลอดชีวิต และยังมีชีวิตที่เหลือรวมทั้งตัวเองที่ต้องดูแลต่อไป และทุกข์ทั้งใจและกาย แต่พี่อังไม่เคยยอมแพ้แก่โชคชะตาหรอก ตราบใดที่ยังมี หนึ่งสมอง สองมือ สองเท้า..และก็โดนอายัดเงินเดือนแล้วด้วย และเจ้าหนี้ฟ้องติดๆ กัน คุณเชื่อหรือไม่ว่า พี่อังไม่เคยพลาดโอกาสที่จะไม่ไปศาลเลยสักครั้งเดียว แม้กระทั่งถึง ณ วันนี้ พี่อังแสดงสิทธิตัวเองตลอด...จนเจ้าหน้าที่ไกล่เกลี่ยบางท่านเห็นหน้าพี่อังท่านจำได้...และยังบอกกับพี่อังว่าเดี๋ยวคดีพี่หนูไกล่เกลี่ยให้ และช่วยพี่อังบอกกับทนายโจทก์ พี่อังเขามาทุกนัด...หนี้พี่เขาเยอะ ...คุณพอจะช่วยอะไรได้บ้าง...เออนะแล้วพี่อังก็ไม่เคยพลาดที่จะไปเช็คหมายศาลด้วย....

ปล.สิ่งที่ครูแก้ว (คุณแก้วจ๋า) แนะนำคุณนั้น หากคุณใคร่ครวญ ไตร่ตรองแล้ว คุณจะทราบว่าเธอได้บอกแนะนำแนวทางให้คุณในสิ่งที่เป็นประโยชน์กับตัวคุณ และคุณไม่ควรก้าวล่วงเธอ...

ขอแสดงความนับถือ

พี่อัง สวยประหาร

เรื่องของคุณเหมือนพี่อังคุ้นผ่านตานะ เหมือนเคยพิมพ์ถามก่อนเว็บชมรมล่ม หากพี่อังจำผิดขออภัยและโปรดให้อภัยด้วย เพราะพี่อังชราภาพแล้วเพียงแค่ทางกายนะ แต่ทางจิตใจและสมองยังจำแม่นอยู่...

ตนของตนเตือนตนให้พ้นผิด

ตนของตนเตือนตนได้ใครจะเหมือน

ตนของตนเตือนตนไม่ได้ใครจะเตือน...

คนแชเชือนใครจะเตือนให้ป่วยการ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.784 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena