รบกวนขอถามรายละเอียดดังนี้

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7929 โดย ake
เพิ่งสมัครเป็นสมาชิก แต่ได้ติดตามอ่านบทความของชมรมตลอด มีเรื่องจะรบกวนขอถามรายละเอียดดังนี้
เป็นหนี้ ซิตี้แบงค์ ประมาณ 80,000 กว่าบาท,ซิตี้เรดดี้ ประมาณ 30,000 กว่าบาท,ซิตี้แอดวานซ์ ประมาณ 50,000 กว่าบาท หยุดจ่ายมาประมาณ 6-7 เดือนแล้ว ได้แต่รับโทรศัพท์ทวงหนี้ตลอด บางครั้งมีเจ้าหน้าที่มาหาที่ทำงานก็เคย เพราะไม่มีเงินจะไปจ่าย แต่อยากสอบถามว่า วันหนึ่งทำงานอยู่ แล้วแม่โทรศัพท์มาบอกว่ามีเจ้าหน้าที่มาถ่ายรูปบ้าน (ที่ตนเองมีชื่อเป็นเจ้าบ้าน แต่โฉนดเป็นชื่อของแม่) แต่เป็นบ้านที่ให้คนอื่นเช่าต่อ และทางเจ้าหน้าที่เขาฝากจดมายกับคนเช่าบ้านมาให้ด้วย แม่ก็เลยตกใจโทรศัพท์มาบอก เพราะแม่กลัวโดนยึดบ้าน อยากทราบว่าควรจะทำอย่างไร และทางเจ้าหน้าที่ถ่ายรูปไปทำไม เพราะตอนนี้กังวลใจมาก เครียดมากเลย ขอบคุณมาก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7936 โดย Ly89

ake เขียน: เพิ่งสมัครเป็นสมาชิก แต่ได้ติดตามอ่านบทความของชมรมตลอด มีเรื่องจะรบกวนขอถามรายละเอียดดังนี้
เป็นหนี้ ซิตี้แบงค์ ประมาณ 80,000 กว่าบาท,ซิตี้เรดดี้ ประมาณ 30,000 กว่าบาท,ซิตี้แอดวานซ์ ประมาณ 50,000 กว่าบาท หยุดจ่ายมาประมาณ 6-7 เดือนแล้ว ได้แต่รับโทรศัพท์ทวงหนี้ตลอด บางครั้งมีเจ้าหน้าที่มาหาที่ทำงานก็เคย เพราะไม่มีเงินจะไปจ่าย

หยุดจ่ายได้ 6-7 เดือนแล้ว ได้เก็บเงินไว้ใช้หนี้บ้างไหมครับ...ชมรมแนะนำให้หยุดจ่ายเพื่อตั้งหลัก ประหยัดอดออม เก็บเงิน รอเวลาที่เหมาะสม แล้วใช้คืนเขานะครับ...คุณควรจะมีแนวทางใช้หนี้คืนเขาด้วยนะครับ

ake เขียน: แต่อยากสอบถามว่า วันหนึ่งทำงานอยู่ แล้วแม่โทรศัพท์มาบอกว่ามีเจ้าหน้าที่มาถ่ายรูปบ้าน (ที่ตนเองมีชื่อเป็นเจ้าบ้าน แต่โฉนดเป็นชื่อของแม่) แต่เป็นบ้านที่ให้คนอื่นเช่าต่อ และทางเจ้าหน้าที่เขาฝากจดมายกับคนเช่าบ้านมาให้ด้วย แม่ก็เลยตกใจโทรศัพท์มาบอก เพราะแม่กลัวโดนยึดบ้าน อยากทราบว่าควรจะทำอย่างไร และทางเจ้าหน้าที่ถ่ายรูปไปทำไม เพราะตอนนี้กังวลใจมาก เครียดมากเลย ขอบคุณมาก

แล้วจะยังอยากจะเป็นเจ้าบ้านอยู่อีกหรือครับ จะทำอะไรก็ให้รีบๆทำ ก่อนที่จะมีการฟ้องร้องนะคัรบ...หนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล เป็นหนี้ส่วนบุคคลนะครับ โฉนดเป็นของแม่คุณ ก็ไม่เกี่ยวแล้วครับ...เจ้าหนี้สามารถยึดทรัพย์สินที่เป็นกรรมสิทธิ์ของลูกหนี้ได้สถานเดียวครับ ของคนอื่นไม่เกี่ยว...แต่มันก็ต้องผ่านกระบวนการฟ้องร้อง และยื่นบังคับคดีของเจ้าหนี้ครับ ถ้าหากลูกหนี้ยังเพิกเฉยแม้มีคำพิพากษาของศาลออกมาแล้วก็ตาม....
ส่วนมันจะถ่ายรูปบ้านไปทำไมนั้น ไม่รู้ครับ มันคงเห็นว่าสวยดีครับ ก็เลยถ่ายไปเก็บไว้ดูมั๊ง....
มันเป็นการขู่น่ะครับ...มันทำสงครามประสาทกับครอบครัวคุณอยู่....

คุณอ่านบทความมาตลอด....แต่ทำไมยังกลัวมุขทวงหนี้แบบนี้อยู่อีกนะ....
ไปหาความรู้เพิ่มเติมในนี้นะครับ....อ่านด้วยนะครับ...จะได้ไม่ต้องมานั่งเครียดมากมายแบบนี้

ห้องรู้ทันกฏหมายหนี้..
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=2

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7943 โดย ake
ขอบคุณ คุณ batk มากๆ จะอ่านรายละเอียดในรู้ทันกฏหมายอีกครั้ง

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7948 โดย jackTs

ake เขียน: แม่โทรศัพท์มาบอกว่ามีเจ้าหน้าที่มาถ่ายรูปบ้าน

ทางเจ้าหน้าที่ถ่ายรูปไปทำไม

มันคงอิจฉา...ที่บ้านคุณสวยกว่าบ้านของมันมั๊ง?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=7483&Itemid=29#7483

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, SR_1226

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7984 โดย Pych
ขอเอาที่พี่กอบัวเคยตอบไว้มาให้ดูนะครับ (กระทู้เดียวกับที่พี่นกวางลิ๊งค์น่ะแหล่ะ แต่กลัวอ่านไม่ละเอียด)

กอบัว เขียน: ถ้ามันมาถ่ายรูปบ้านกอบัวนะ จะเอาน้ำร้อนสาดมันซ่ะเลย...ไอ้ชั่ว
เก็บเงินไปซ่ะ แล้วหมั่นเข้ามาอ่านกระทู้ความรู้ต่างๆ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung, SR_1226

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8011 โดย meawpung
ซิตี้ มันทำทุกอย่างให้ลูกหนี้ไม่มีความสุขครับ จะได้หาเงินมาใช้หนี้มันไวไว

ถ้าคุณมีความรู้ และตั้งสติ บอกแม่ให้อย่ากลัว ซึ่งก็ยากหน่อยสำหรับคนมีอายุ จะกลัว

บอกว่าคดีแพ่งนี้ คงไม่ถึงกับคุกตะรางแต่อย่างใด

อดทน ต่อการทวงหนี้

มีสติ อย่าตกใจ ใครๆก็เจอมาก่อนท้้งนั้นแหละ

อดออม เก็บเงินให้ได้

ศึกษาการเจรจาต่อรอง ลดหนี้

ผมก็มี ซิตี้เรดดี้ กับ ซิตี้ เอ็ม เจรจาจนปิดไปแล้วครับ

สู้ๆ นะครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, SR_1226

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8053 โดย ake
ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศ คุณ anakin และคุณ narasingl มากๆ

บางครั้งเครียดก็มาเปิดอ่านข้อมูลในชมรม ก็คลายเครียดไปได้

ตกลง เอก ต้องไปแจ้งชื่อออกจากที่ตัวเองเป็นเจ้าบ้านอยู่ใช่ไหม

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8114 โดย SR_1226
เป๊ะเลยค่ะ

# ซิตี้ มันทำทุกอย่างให้เราไม่มีความสุขจะได้หาเงินมาใช้มันไว ๆ #

ใช่เลยค่ะพี่ มันชอบมากดดันครอบครัวเรา นิสัยแย่มาก

ขอให้ จขกท. สู้อย่างมีสติค่ะ
เป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.461 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena