สอบถามเรื่องหยุดจ่าย ตกงาน และผ่อนบ้านอยู่

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8339 โดย wannock
คือแฟนเขาตัดสินใจหยุดจ่ายแล้ว
แต่มีข้อสงสัย 2 ข้อครับ
1. ตกงานไม่มีเงินประจำ คิดว่าจะค้าขายเล็กๆ น้อยๆ ในตลาด จะมีผลอย่างไรบ้าง ท่านใดเคยมีเคสนี้บ้าง
2. ผ่อนบ้านกู้ร่วม(บ้านยังจ่ายอยู่นะครับ แต่บัตรอื่นหยุดหมด) มันจะยึดบ้านไหมครับเพราะกู้ร่วมกัน (หย่าแล้ว)

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8342 โดย ntps
1. มีผลอย่างไร หมายถึงอะไรค่ะ เพิ่งหยุดอ่านปักหมุดและ
ข้อมูลในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ก่อนค่ะ อย่าไปคิดถึงเรื่องที่
ยังไม่มา หรือมาหรือเปล่า ก็ไม่รู้ค่ะ
ขั้นแรก ทำตารางหนี้ ตารางรายรับรายจ่าย ให้รู้ว่า อะไร
ควรจ่าย อะไรควรหยุดจ่ายก่อนค่ะ แล้วเติมภูมิคุ้มกันการ
ทวงหนี้ให้มากๆ ค่ะ เพราะเขากำลังมาหาคุณในไม่ช้าค่ะ

2. เรื่องการอายัดนะ บอกจนนับ 100 รอบว่า จะเกิดต่อ
เมื่อคุณได้รับหมายศาลเท่านั้นค่ะ อย่าคิดว่า อย่าชะล่าใจ
ว่าบ้านผ่อนอยู่จะอายัดไม่ได้ค่ะ เมื่อถึงวันนั้น ถ้ามี ยึดได้ค่ะ
แต่จะยึดทรัพย์ของลูกหนี้เท่านั้นค่ะ สิ่งใดที่มีชื่อลูกหนี้ถือ
กรรมสิทธิเป็นเจ้าของเท่านั้น

การอ่านมากๆ เท่านั้นทำให้คุณลดความเครียด ความกลัว
ความกังวลได้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8358 โดย Ly89
อ่านปักหมุดให้มากๆครับ...

บางที ไม่ทันได้ฟ้องร้อง คุณก็อาจจะปิดบัญชีไปหมดก่อนก็ได้

อย่าเพิ่งกังวลกับอะไรที่ยังมาไม่ถึง...อ่านให้มากๆ แล้วก็จะรู้เอง ว่าต้องก้าวเดินอย่างไร

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8367 โดย meawpung
ผมก้ผ่อนบ้านอยู่ครับ กับ สแตนดาร์ดชาร์ตเตอร์ แต่ก็หยุดจ่ายสินเชื่อส่วนบุคคลกับเขาด้วย

ตัวบ้านเราก็ผ่อนไปตามปรกติครับ

คุณอาจปลดหนี้ได้ก่อนโดนยึดบ้านนะครับ จริงๆแล้ว ถ้าไม่สุดๆจริงจริง ธนาคารไม่อยากได้บ้านคุณหรอกครับ เขาอยากได้เงินของคุณ

อ่านกระทู้ปักหมุด อ่านเรื่องเล่าชาวหนี้ ช่วยคุณได้ครับ

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8395 โดย Skynine
o_) o_) o_) บ้านห้ามหยุดจ่าย ส่วนอื่นๆ ไม่ไหวก็หยุดจ่าย ค่อยๆ เก็บเงินไว้ มากน้อยเดี๋ยวเป็นก้อนใหญ่ได้ ข้อสำคัญไม่
สร้างหนี้เพิ่มขึ้นมาอีก ประหยัดแต่ไม่อด ระหว่างหยุดไม่ปรับโครงสร้างหนี้หรือประนอมหนี้ เดินบัญชี จ่ายหยอด
อยากรู้เพิ่มหาอ่านได้จาก วิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน (เห็นกี่หมุดแดงอ่านให้หมด) และขอแนะนำ
ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ กระทู้เพื่อนๆ พี่ๆ อ่านด้วย เพื่อจะได้เกิดแนว
ปรับมาใช้กับหนี้เราที่มีให้ตรงจุด
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.356 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena