สงสัยเกี่ยวกับสัญญาประนีประนอมหลังจากโดนฟ้องแล้วของบัตรกรุงไทย

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8357 โดย Tpj_999
:shy: โดนบัตรกรุงไทยฟ้องตั้งแต่เดือน ธค.'54 แล้วก็ขอเลื่อนเพื่อไกล่เกลี่ยเมื่อเดือน มค.'55
ด้วยความไม่รู้ขั้นตอนการไกล่เกลี่ย ก็เลยโดนทนายดักไม่ให้เข้าไปพบผู้พิพากษา ให้ดิฉัน
ทำยอมความ โดยต้องชดใช้หนี้ พร้อมดอกเบี้่ยอีก 10% โดยให้ผ่อนชำระเป็นรายเดือน
จำนวน 36 งวด ซึ่งดิฉันได้คำนวณตัวเลขแล้ว ก็เหมือนไม่ได้ส่วนลดอะไรเลย เพราะทนาย
แจ้งว่าได้ลดให้ดิฉันแล้ว พอเราโวยว่าทำไม่เราจะต้องจ่าย มันก็ขู่ว่าถ้าไม่ยอมศาลจะิ
พิพากษาวันนี้เลย ดิฉันก็เลยทำยอม

พอดีผู้พิพากษาที่อยู่ในห้องท่านเห็น ก็เลยออกมาดู ทนายว่าจำเลยทำยอม ท่านก็เลย
เอาเอกสารไปดูและได้ออกมาแย้งว่า มีคดีกรุงไทยของเจ้าอื่นเค๊าไม่ต้องจ่ายดอกเบี้ย
เพิ่มอีก 10% เลย ท่านเพิ่งเซ็นต์ไปเมื่อวานเองมีอยู่ 2 คดี ให้ทนายโทรเช็คต้นสังกัดอีกที
ก็เลยเลื่อนไกล่เกลี่ยไปอีก :ลั่ลล้า:

นัดล่าสุดในวันที่ 16 มีค.ที่ผ่านมาพอดีิดิฉันไม่สบายกระทันหัน นอน รพ.อยู่ 2-3 วัน จึง
โทรเลื่อนไปอีกในเดือนหน้า และได้ถามทนายว่าตกลงดิฉันต้องจ่ายอีก 10% หรือปล่าว
ทนายว่าไม่มีการเปลี่ยนแปลง ทนายเจ้าอื่นเค๊าไปลดให้โดยพละการ ดิฉันก็เลยสงสัย
ชักไม่แน่ใจแล้วว่าตกลงมันเป็นอย่างไรกันแน่ กลัวจะโดนทนายหลอกอีก

แบบนี้ถ้าเดือนหน้าดิฉันไปศาล ดิฉันจะทำอย่างไรดี จะทำยอมกับทนายหรือเข้าไปคุยกับผู้
พิพากษาก่อนดีค่ะ :pray:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8359 โดย Ly89
อยู่ที่การเจรจาของคุณครับ

พยายามเจรจา...หาข้อสรุปให้ได้ เอาที่คุณพอใจ ก่อนที่จะไปศาลนัดหน้า

แต่ถ้าเจรจาแล้ว คุณยังไม่พอใจ นัดหน้าคุณก็ไปศาลเพื่อจะให้ศาลพิพากษาไปเลยก็ทำได้

หลังจากนั้นค่อยว่ากันใหม่กับเจ้าหนี้...จะผ่อนจ่ายอย่างไร หรือจะหักคอตีเข่ามันไปเลย

คุณต้องประเมิณกระเป๋าของคุณเองด้วยครับ...ยอมความไหวไหม....จ่ายหลังศาลตัดสินไหวไหม

หรือจะแฮร์คัทก่อนที่ทุกอย่างจะมา....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8360 โดย Tpj_999

batk เขียน: อยู่ที่การเจรจาของคุณครับ

พยายามเจรจา...หาข้อสรุปให้ได้ เอาที่คุณพอใจ ก่อนที่จะไปศาลนัดหน้า

แต่ถ้าเจรจาแล้ว คุณยังไม่พอใจ นัดหน้าคุณก็ไปศาลเพื่อจะให้ศาลพิพากษาไปเลยก็ทำได้

หลังจากนั้นค่อยว่ากันใหม่กับเจ้าหนี้...จะผ่อนจ่ายอย่างไร หรือจะหักคอตีเข่ามันไปเลย

คุณต้องประเมิณกระเป๋าของคุณเองด้วยครับ...ยอมความไหวไหม....จ่ายหลังศาลตัดสินไหวไหม

หรือจะแฮร์คัทก่อนที่ทุกอย่างจะมา....

:shy: :shy: :shy: :shy:

สรุปแล้วแบบนี้นัดหน้าดิฉันไปก็ขอเข้าไปพบผู้พิพากษาได้เลยใช่มั้ยค่ะ เผื่อให้ท่านช่วยดูเรื่องดอกเบี้ย
เพิ่ม 10% หลังจากนั้นท่านจะพิพากษาเลยหรือปล่าว อันทีจริงดิฉันก็ยอมรับยอดที่ต้องชำระได้ เีพียงแต่
ติดใจบวกกับท่านออกมาแย้ง ก็เลยยิ่งคิดมาก :sweat:

และจะเป็นไปได้ไหมค่ะว่า ศาลจะตัดสินให้เราชำระยอดหนี้จะน้อยกว่าที่เราทำยอมความ ซึ่งทางทนายว่าลดเฉพาะดอกเบี้ยเท่านั้น รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ :เฮ้อ:

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8368 โดย Ly89
การยอมความ กับการปล่อยให้ศาลพิพากษา(ที่ไม่ใช่หนีศาล) โดยภาพรวมแล้ว ไม่แตกต่างกันครับ

การยอมความก็คือการที่ให้ศาลตัดสินตามคำไกล่เกลี่ยของเจ้าหนี้กับลูกหนี้ ที่ตกลงกันได้

ซึ่งลูกหนี้เองก็ต้องทำการบ้านมาก่อน หรือประเมิณตัวเองก่อน ก่อนที่จะเจรจายอมความ....

ส่วนการให้ศาลตัดสินนั้น ศาลท่านอาจจะเห็นใจ และตัดทอนในส่วนของค่าปรับต่างๆ ค่าธรรมเนียมศาล

ส่วนเรื่องดอกเบี้ยก็อาจจะไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ครับ ไม่เกิน 15% ต่อปี ตามกฏหมายอยู่แล้ว...

พูดง่ายๆก็คือ การปล่อยให้ศาลตัดสิน ก็เหมือนการเสี่ยงดวงเอาน่ะครับ ว่าจะดีกว่าประนอมยอมความหรือไม่

ทั้งในส่วนของเงินต้น และดอกเบี้ยครับ.....

ยังพอมีเวลาไม่ใช่เหรอครับ...ทำไมไม่เอาหมายศาลไปปรึกษาคุณอาที่สวนลุมดูก่อนล่ะครับ....

บางทีอาจมีประเด็นให้สู้คดีก็ได้นะครับ...

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8373 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8379 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.424 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena