HSBC --> กรุงศรี ในขณะที่เราอยู่ในช่วงหยุดจ่าย

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8435 โดย Mrsek
เรียนท่านผู้อ่าน
ผมเป็นหนี้ HSBC 200,000 จ่ายไปแล้วประมาณ 150,000 หนี้น่าจะเหลือประมาณ 50,000 แต่ก็ไม่เป็นไรเพราะเขาต้องคิดดอกเรา ผมหยุดจ่ายครั้งแรกมีเจ้าหน้าที่ติดต่อมาว่าผมมียอดหนี้ 150,000 ให้ผมทำหยุดดอกและจ่ายไปเรื่อยๆ ผมก็ทำและจ่ายไปอีกประมาณ 80,000 และน่าจะมียอดหนี้เหลือประมาณ 73,000 และผมขอส่วนลด Bank hsbc เพื่อจะปิด แต่เขาไม่ให้ส่วนลดเลย ผมมีความจำเป็นต้องหยุดจ่ายครั้งที่ 2 ต่อมามีเจ้าหน้าที่ติดต่อว่าผมมียอดหนี้ค้าง 125,000 (โหดสุดๆ) ทั้งๆที่เราจ่ายมาตลอดและยอดหนี้น่าจะเหลือ 73,000 และตอนนี้อยู่ในช่วงคาบเกี่ยวที่ Hsbc จะเป็นของกรุงศรี เจ้าหน้าที่นั้นก็ขู่อีกว่าถ้าไม่จ่ายเมื่อหนี้เป็นของกรุงศรีแล้วกรุงศรีจะไม่ให้ส่วนลดใดๆ ตอนแรกผมตั้งใจว่าจะทำ hair cut แต่ hsbc ดันจะโอนหนนี้ให้กรุงศรีซึ่งผมกลัวว่าถ้ามีการโอนหนี้จริงยอดหนี้ที่โอนจะเป็น 125000 เจ้าหน้าที่ผู้นั้นเสนอให้ผมทำหยุดดอกครั้งที่ 3 อีกแต่เป็นการหยุดดอกของยอด 125000 แต่เขาลดให้เหลือประมาณ 9 หมื่นกว่าบาทและให้ผมผ่อนจ่ายเป็นรายเดือน
ผมควรทำอย่างไรดีครับระหว่างปล่อยให้หนี้เป็นของกรุงศรี และรอ haircut กับผ่อนจ่ายอีกรอบซึ่งการผ่อนจ่ายอีกรอบถ้าเริ่มจ่ายที่ยอด 73000 ผมรับได้ครับแต่ถ้ามากกว่านั้นรับไม่ได้จริงๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8437 โดย Champcyber99

Mrsek เขียน: เรียนท่านผู้อ่าน
ผมเป็นหนี้ HSBC 200,000 จ่ายไปแล้วประมาณ 150,000 หนี้น่าจะเหลือประมาณ 50,000 แต่ก็ไม่เป็นไรเพราะเขาต้องคิดดอกเรา ผมหยุดจ่ายครั้งแรกมีเจ้าหน้าที่ติดต่อมาว่าผมมียอดหนี้ 150,000 ให้ผมทำหยุดดอกและจ่ายไปเรื่อยๆ ผมก็ทำและจ่ายไปอีกประมาณ 80,000 และน่าจะมียอดหนี้เหลือประมาณ 73,000 และผมขอส่วนลด Bank hsbc เพื่อจะปิด แต่เขาไม่ให้ส่วนลดเลย ผมมีความจำเป็นต้องหยุดจ่ายครั้งที่ 2 ต่อมามีเจ้าหน้าที่ติดต่อว่าผมมียอดหนี้ค้าง 125,000 (โหดสุดๆ) ทั้งๆที่เราจ่ายมาตลอดและยอดหนี้น่าจะเหลือ 73,000 และตอนนี้อยู่ในช่วงคาบเกี่ยวที่ Hsbc จะเป็นของกรุงศรี เจ้าหน้าที่นั้นก็ขู่อีกว่าถ้าไม่จ่ายเมื่อหนี้เป็นของกรุงศรีแล้วกรุงศรีจะไม่ให้ส่วนลดใดๆ ตอนแรกผมตั้งใจว่าจะทำ hair cut แต่ hsbc ดันจะโอนหนนี้ให้กรุงศรีซึ่งผมกลัวว่าถ้ามีการโอนหนี้จริงยอดหนี้ที่โอนจะเป็น 125000 เจ้าหน้าที่ผู้นั้นเสนอให้ผมทำหยุดดอกครั้งที่ 3 อีกแต่เป็นการหยุดดอกของยอด 125000 แต่เขาลดให้เหลือประมาณ 9 หมื่นกว่าบาทและให้ผมผ่อนจ่ายเป็นรายเดือน
ผมควรทำอย่างไรดีครับระหว่างปล่อยให้หนี้เป็นของกรุงศรี และรอ haircut กับผ่อนจ่ายอีกรอบซึ่งการผ่อนจ่ายอีกรอบถ้าเริ่มจ่ายที่ยอด 73000 ผมรับได้ครับแต่ถ้ามากกว่านั้นรับไม่ได้จริงๆ

ถามคุณMrsek คุณทำเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ใช่หรือไม่

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8439 โดย Ly89

Mrsek เขียน: ผมควรทำอย่างไรดีครับ ปล่อยให้หนี้เป็นของกรุงศรี และรอ haircut

ทำแบบนี้แหละครับ...

แต่เสียดาย ไม่น่าไปปรับโครงสร้างเลย ก่อนหน้านั้น......

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8440 โดย Mrsek
ใช่ครับ และตอนนี้ก็กำลังมีแนวโน้มทำอีก

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8441 โดย Champcyber99

Mrsek เขียน: ใช่ครับ และตอนนี้ก็กำลังมีแนวโน้มทำอีก

ถ้าเช่นนั้นอ่านอันนี้ debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29 สัญญา นรก” คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 "นิยาม" ของคำว่า Hair-cut

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8449 โดย Ly89

Mrsek เขียน: ใช่ครับ และตอนนี้ก็กำลังมีแนวโน้มทำอีก

ขอให้โน้มออกไปไกลๆตัวเลยนะครับ.....

ไม่รู้ว่าเห็นข่าวดีที่พี่นกบอกเมื่อกี้หรือเปล่า.... (o_O) :love: ^^

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8450 โดย jackTs

Mrsek เขียน: ผมควรทำอย่างไรดีครับระหว่างปล่อยให้หนี้เป็นของกรุงศรี และรอ haircut กับผ่อนจ่ายอีกรอบซึ่งการผ่อนจ่ายอีกรอบถ้าเริ่มจ่ายที่ยอด 73000 ผมรับได้ครับแต่ถ้ามากกว่านั้นรับไม่ได้จริงๆ

ผมจะบอกข่าวดีอะไรบางอย่างให้ฟังนะ

การขอ Hair cut ของ HSBC ให้ส่วนลดที่น้อยมาก(ราคาไม่งาม)
สูงสุดก็ได้แค่ 40% โดยมีเงื่อนไขต้องจ่ายปิดภายในงวดเดียว ห้ามผ่อนเด็ดขาด

ส่วนกรุงศรี ซึ่งเป็นเครือของ GE ให้ส่วนลดเริ่มต้นที่ราคา 50% ขึ้นไป
แถมยังผ่อนได้อีกด้วย แต่ต้องไม่เกิน 3-6 งวด

คุณอยากได้เจ้าหนี้เป็นแบบไหนดีล่ะ?

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8455 โดย Mrsek
ขอคุณสำหรับคำแนะนำครับ
เรื่องกรุงศรีให้ส่วนลดมากกว่าผมก็ได้ยินมาครับ แต่ตอนที่ผมจ่ายแบบหยุดดอกคำนวณแล้วว่าหนี้เหลือ 73000 แต่พอหยุดจ่ายเขากลับบอกว่าหนี้เหลือ 125000 เพราะเราผิดสัญญาเลยกลับไปคิดดอกใหม่ ทำให้ผมกลัวว่ายอดหนี้ที่ hsbc โอนให้กรุงศรีจะเป็น 125000 น่ะซิครับ ถึงตอนนั้นแม้กรุงศรีจะลดให้ 50% ก็ยังเหลือตั้ง 60000 อยู่ดี (ไม่รู้ผมจะยึดติดกับยอดหนี้ 73000 ไปหรือเปล่านะ) ยังไงก็อยากลองให้ถึงที่สุดคือให้โอนไปกรุงศรี
แต่ผมอยากถามจากท่านผู้รู้ว่ากรณีของผมยอดหนี้ที่จะไปกรุงศรีเป็นเท่าไหร่กันแน่ครับ....ขอบคุณครับ

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8458 โดย ntps
การจ่ายบ้างหยุดบ้างของคุณ ทำให้ยอดหนี้ของคุณบานปลาย
ออกไปเรื่อยๆ คุณเคยนั่งคำนวณไหมค่ะ ว่า จ่ายเกินกว่าที่รับเขา
มาหรือยัง :เฮ้อ: ท่าทางคุณเข้าใจเจ้าหนี้ดีว่า ยอดที่เพิ่มมานะ
เพราะดอกเบี้ย

ไม่ทราบว่า ทุกครั้งที่เจรจาตกลงกันนะ มีสัญญาหรือหนังสือยืนยัน
ไหมค่ะ

การดองญาติระหว่าง HSBC กับกรุงศรีฯ เราไม่รู้ว่า เมื่อไรเสร็จ
และมีผลกับลูกหนี้ทั้ง 2แบงค์เมื่อไร ยังไม่มีใครยืนยันได้ค่ะ
ดังนั้น ถ้าคุณรอ แนวโน้มที่จะเห็นชัดๆ คือ ยอดก็พุ่งไปเรื่อยๆ
ไม่ใช่ยอดปรารถนาของคุณแน่ค่ะ และลำดับต่อมา ถ้าหยุดจ่าย
หมายศาลก็จะตามมาค่ะ

คุณเลือกเอาแล้วกันค่ะ มีเงินก็ขอส่วนลดให้มากที่สุดปิดไปค่ะ
ถ้าไม่มี ก็ควรให้เขามีหนังสือยืนยันหยุดดอกเบี้ย ที่ยอดที่ตกลง
มาเป็นลายลักษณ์อักษรจะคุ้มกว่าค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8459 โดย ntps
ถูกต้องตามที่เขาบอก การผิดสัญญา ซึ่งเขียนไว้แต่ไม่มีใครสนใจจำ
ถ้าผิดนัด ยอดจะกลับไปเหมือนเดิม บวกดอกเบี้ย หรือถ้าต่อรองได้
เขาอาจหักที่คุณจ่ายไปทั้งหมด (หลักฐานการจ่ายสามารถนำไปยืนยันค่ะ)

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8464 โดย meawpung
ผมเพิ่งโดน สนง กฏหมาๆ โทรมาทวง

เราบอกว่าจะคุยกะกรุงศรีเอง

มันบอกว่าเพิ่งไปประชุมมา ถ้าเกินแสน ฟ้องโลด

เราว่า เออ ฟ้องก็ฟ้อง จะฟ้องพ่อ ฟ้องแม่ ฟ้องศาลไคฟงก็ฟ้องไป ยังไม่จ่ายโอเค๊

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8466 โดย Mrsek
ส่วนของผมเขาบอกว่า ถ้าเป็นกรุงศรีแล้วจะไม่ลดเลยครับ ดอกก็เดินไปเรื่อยๆ

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8467 โดย Ly89

Mrsek เขียน: ส่วนของผมเขาบอกว่า ถ้าเป็นกรุงศรีแล้วจะไม่ลดเลยครับ ดอกก็เดินไปเรื่อยๆ

มันอยากได้เงิน อยากให้จบก่อนย้าย มันก็ขู่แบบนี้แหละครับ ใครๆก็เจอ ไม่ใช่คุณคนเดียวหรอก....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mrsek

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12014 โดย meawpung
ล่าสุด ได้ข่่าวแว่วๆ ตอนนี้ กรุศรี เขาปิดกันไปที่ส่วนลด 40 % ครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22201 โดย meawpung
ต้องแก้ไขเสียหน่อย

ส่วนลดของผมได้น้อย เลยปิดไม่ได้ครับ ลดให้ตั้ง 25% ไม่ไหวครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.650 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena