เพิ่งหยุดจ่ายเดือนนี้ครับ อยากได้คำปรึกษาจากผู้รู้ทั้งหลายครับ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8556 โดย mylife
....ผมเพิ่งหยุดจากธนาคารทุกที่เลย เดือนนี้เอง ยอดก็ไม่มากเท่าไหร่ประมาณ 2 แสนกว่าเอง (หาแทบตาย)
มีโทรศัพท์มาตามทุกวัน ผมก็ตอบไปว่าไม่พร้อมบ้าง เลื่อนบ้าง แต่ก็ไม่ได้จ่ายเลยสักที่ ในใจบางทีก็คิดว่าจะ
ทำยังไงหาที่ไหนมาปิดให้เขาดี จะไปกู้อีกคงไม่ไหวเลยปล่อยไปก่อนแต่เราเป็นหนี้ต้องใช้คืนเขาใช่ไหม
แต่ตอนนี้ไปตั้งหลักก่อน
...เริ่มโทรตามที่บ้านแล้วด้วย วันนี้โทรมา ผมรับสายเขาแนะนำผมว่าถ้าคุุณไม่มีจ่ายให้คุณไปกดจากบัตรอีก 2 ใบมาใส่ให้บัญชีเดินก่อน (กดอีกกรูก็หนี้บานอีกสิ ถ้าเต็มทุกใบแล้วทีนี้กรูก็โดนยำเละสิ คิดในใจนะ) เลยรับปากว่าจะกดให้ แต่ผมไม่ทำหรอก โง่สิ ผมอยากรู้ว่าผมทำถูกไหมครับ ตอนนี้ก็พยายามเก็บเงินอยู่จะจ่ายปิดที่ ๆ ปิดๆด้ให้เร็วก่อน อันที่มากและยากค่อยว่ากันจะดีไหมครับ....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8560 โดย Ly89
ไปอ่านให้มากๆก่อน....

หากยังสงสัย ก็ลองใช้ปุ่มเครื่องมือ สืบค้น

แล้วก็อ่านบมความต่างๆในห้อง รู้ทันกฏหมายหนี้ ด้วย

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=2
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8564 โดย freedom_life
ทำตามที่คุณ batk แนะนำครับ อ่านหลายๆ รอบ ชอบตรงไหนปริ้นมาไว้ติดตัวเลย
หากโทรมาบ่อยๆ รำคาญก็กดสายทิ้ง หากไม่รำคาญก็รับสายแล้วปล่อยให้มันพูดคนเดียวกับลมฟ้าอากาศ

หรือหากจะคุยกับพวกมัน ก็ฟังอย่างเดียว หากไม่พร้อมจ่ายก็บอกว่าไม่มี ไม่พร้อม ไม่ให้ แล้วรอเก็บเงินไว้ให้ได้เยอะ ค่อยทำทีละ step

อย่าลืมแจ้งที่บ้านให้ทราบด้วยว่าไม่ต้องกังวลกับเรื่องนี้ มีวิธีแก้ไข หากมันโทรรบกวนที่บ้านและที่ทำงาน ก็จัดการร้องเรียนไปที่บริษัทมันซะ

สำคัญที่สุด หยุดใช้บัตร ตัดบัตรทิ้งซะ หากเลือกวิธีการหยุดจ่าย

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8565 โดย meawpung
ช่วง 4 เดือนแรก ก็รับโทรศัพท์หนักหน่อยครับ

ขอให้ผ่านช่วงนี้ไปให้ได้ อย่าจ่ายหยอด อย่าประนอมหนี้ นะครับ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8583 โดย noompla
อย่าลืมทำบัญชี รับ-จ่าย ด้วยนะครับ จะช่วยให้คุณเห็นภาพต่างๆได้ชัดเจนมากขึ้น สะดวกในการวางแผนอะไรต่างๆได้เยอะ ทีเดียว

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8586 โดย mylife
...ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ จะนำไปใช้ครับ แต่ผมอยากรู้อีกอย่างนะครับ กรณีที่ถึงขั้นยึดทรัพย์ในส่วนของภรรยาเขาจะยึดด้วยไหม เพราะถือว่าเป็นคน ๆ เดียวกันหรือเปล่า แต่เราทำสัญญาคนเดียว
....และรถของเราจะถูกยึดไปขายไหม แต่ก็ยังผ่อนอยู่อีกหลายปี แต่ถ้าขายจริงก็พอใช้เขาอยู่ แต่ผมแค่ไม่อยากเสียดอกมากเกินไปเท่านั้น ดพราะ ผมกู้ UOB มา 62000 บาท ผ่อนทุกเดือน ๆ ละ 2000 บาท มาเกือบปี ตอนนี้ไปเช็คดูยอดอยู่ที่ 59000 บาทเองแทบไม่กระดิก ส่วนถ้าจะปิดเขาคิดเฉพาะดอกต่างหากที่ 28000 รวมเป็นว่าถ้าจะปิดต้องปิดที่ 87000 บาท ผมว่าโหดมากนะ แต่เขาบอกว่าก็ตามสัญญาไง เราก็เลยไม่ได้พูดไรต่อ ถ้าสัก 65000 ยังพอคุยกันได้
... ยังไงผมก็หยุดจ่ายไปแล้ว พยายามเก็บเงินดีกว่าครับ รอโอกาสดี ๆ ราคางาม ๆ ค่อยว่ากัน แต่ตอนนี้คงต้องทนโดนโทรตามทุกวันไปก่อนครับ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8603 โดย Ly89
.

อ่านที่ผมแนะนำก่อนนะครับ....คำตอบอยู่ในนั้นหมดแล้วครับ

และคุณจะได้รู้เรื่องอื่นๆอีก โดยที่อาจจะไม่ต้องถามเลยครับ....

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.453 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena