ขอกำลังใจจากสมาชิกktc,อิออน,นครหลวง

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8867 โดย Pao
หนี้ของผมมีดังนี้ครับ
- นครหลวงปัจจุบันโอนเป็นธนชาต ยอดหยุดเมื่อ พ.ค.54 47,492.27 มีหนังสือทวงหนี้จาก บ.กรัณฑ์
คอลเลคชั่นแอนด์เอาท์สอร์ซซิ่ง จำกัด ลง 15 มี.ค.55 ให้ชำระทั้งสิ้น 58,223.05 ภายใน 25 มี.ค.55

- บัตรเครดิต ktc ยอดหยุด พ.ค.54 เงิน 78,209.30 มีหนังสือจากบริษัทบัตรกรุงไทยจำกัดโดยทนายความผูรับมอบอำนาจ ลงวันที่ 26 มี.ค.55 ให้ชำระภายใน 20 วันเป็นเงิน 92,724.89

- บัตร ktc cash ยอดหยุด พ.ค.54 เงิน 30,501.36 มีหนังสือจากบริษัทบัตรกรุงไทยจำกัดโดยทนายความผู้รับมอบอำนาจ ลงวันที่ 26 มี.ค.55 ให้ชำระภายใน 20 วันเป็นเงิน 38,127.87
รวม KTC 2 บัตร ยอดหยุด 108,710.66 ยอดค้างที่เรียกเก็บ 130,852.76

- บัตรอิออน กดเงินสดยอดหยุดเมื่อ พ.ค.54 50,244 เงินกู้ยอดหยุดเมื่อ พ.ค.54 11,623 รวม 2 บ/ช
61,867 มีหนังสือทวงหนี้จาก บ.เอซีเอส เซอร์วิสซิ่ง จำกัด ลง 17 ก.พ.55 ให้ชำระเหนี้บัตรกดเงินสดเป็นเงิน56,722.41 ภายใน 3 วัน

แต่ละบัตรหากไม่ชำระตามกำหนดจะดำเนินการตามกฎหมาย ณ ปัจจุบัน ผมยังไม่ได้ชำระเข้าไปเลยสงสัยกำลังทำเรื่องส่งฟ้องศาลแล้วมั้งครับ ผมก็พยายามหาเงินอยู่ ตอนนี้ผมเองก็ไม่ได้ทำงาน ได้รับบำนาญ 15,xxx แต่โดนหักหนี้ ณที่จ่าย เหลือโอนเข้าธนาคารประมาณ 5,xxx แถมยังมีหนี้ผ่อนบ้านอีกบ้านเป็นชื่อของผม

ผมขอคำแนะนำและประสบการณ์จากท่านกรรมการหรือท่านสมาชิกด้วยนะครับ ผมอยู่เชียงใหม่ ไม่มีโอกาสเข้าร่วมอบรมและพบปะกับสมาชิกที่เปิดอบรมทุกวันอาทิตย์ครับเพราะอยู่ไกลมากถ้าจะไปเข้ารับการอบรมก็ไม่มีเงินเป็นค่าเดินทางครับ เหมือนกับอยู่โดดเดี่ยวเดียวดายเลยครับ

ผมจึงมาขอรบกวนจากท่านกรรมการและท่านสมาชิกทุกๆท่านครับ ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8868 โดย Pych
ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่นะครับ ชมรมของเราให้ได้แค่แนวทาง ส่วนการตัดสินใจต้องเป็นของคุณเอง เพราะแต่ละคนมีปัจจัย ภาระ ตัวแปรที่แตกต่างกัน ไม่มีแนวทางที่ตายตัวและใช้ได้กับทุกคนนะครับ ชมรมของเรามีอยู่ 3 แนวทางหลักๆ คือ Firstway Out, Secondway Out, และ Thirdway out ซึ่งบางคน ยังสามารถเอาแนวทางหลักๆ มาใช้แบบผสมผสานกันก็ได้

เริ่มงงแล้วใช่ไหมครับ Firstway Out, Secondway Out คืออะไร ต้องอ่านกระทู้ต่อไปนี้เลยครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

หลังจากนั้น สรุปแนวทางการแก้ปัญหาหนี้ที่เหมาะสมกับตัวคุณเอง จะเป็น Firstway out หรือ Secondway out หรือ Thirdway out ก็เอาให้เหมาะกับรายรับ-รายจ่ายของคุณ ต่อจากนั้นก็แค่ทำตามที่กระทู้ข้างบนบอกไว้ครับ

ยกตัวอย่าง เช่น ถ้าคุณเลือก วิธีที่ 2 SECONDWAY OUT คุณต้องทำตามที่กรรมการแนะนำไว้ในกระทู้ ดังนี้
1. หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอด อย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์ (ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้ กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ.)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2. ต้องบอกครอบครัวให้รู้ จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไร และเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3. ต้องบอกที่ทำงาน( หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อน คนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร) ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไร และจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชี ห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักที ให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่า แล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนร่วมงานตามความเหมาะสม

4. จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่ เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10000 เหลือ 5000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัว สำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดู ส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัว พยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม

5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆ ศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และ เมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆ ที่มีสารพัดรูปแบบและหาอ่านเพิ่มเติมตามเรื่องที่คุณต้องการรู้ได้จากการสืบค้นด้วยแท็บด้านบนหรือจะใช้ google ช่วยค้นหาก็ได้ โดยพิมพ์คำว่า site:consumerthai.org ต่อด้วยคำที่อยากหา เช่น site:consumerthai.org แฮร์คัท หรือ site:consumerthai.org ทวงหนี้

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

ให้ข้อมูลไว้ไม่ถูกต้อง

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8873 โดย Pao
ขอบคุณมากครับคุณ Anakin ผมก็อ่านข้อมูลจากกระทู้ต่าง ๆ แล้วนำไปปรับปรุงโต้ตอบกับเจ้าหนี้ จนสามารถ h/cไปได้บางบัตรแล้วครับ แต่ผมอยากได้ประสบการณ์จากท่านสมาชิกที่เป็นปัจจุบันบ้างครับเผื่อจะมีสมาชิกท่านใดที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับบัตรที่ผมเป็นหนี้อยู่เพื่ออัพเดทข้อมูลให้กับกระผมบ้างครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับคุณ Anakin

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8885 โดย ntps
ตราบใดที่ไม่เห็นหน้าหมายที่มีตราครุฑมาแขวนหน้า
บ้านคุณ ตราบนั้นก็ยังไม่มีการฟ้องค่ะ แต่หากหยุด
เกือบปี ก็กรุณาตรวจสอบที่ศาลในเขตทะเบียนบ้าน
คุณนะค่ะ ว่ามีใครแอบฟ้องหรือไม่ค่ะ

ส่วนที่คุณเล่ามานั้น คือหนังสือทวงหนี้ตามระบบค่ะ

มีอะไรสงสัยหาอ่านในห้องเล่า หรือห้องรู้ทัน นะคะ่

เวลาถามก็กลับมาถามที่กระทู้เดิมค่ะ ส่วนเรื่องอบรม
เรามีอบรมฟรีทุก 3เดือนค่ะ ที่สวนลุมนะ อาจไปขอ
คำชี้แนะจากคุณอาของเราได้ แต่ส่วนมากที่ไป คือคน
ที่ได้รับหมายศาลมาค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8896 โดย Benten

jingleed1121 เขียน: หนี้ของผมมีดังนี้ครับ
- นครหลวงปัจจุบันโอนเป็นธนชาต ยอดหยุดเมื่อ พ.ค.54 47,492.27 มีหนังสือทวงหนี้จาก บ.กรัณฑ์
คอลเลคชั่นแอนด์เอาท์สอร์ซซิ่ง จำกัด ลง 15 มี.ค.55 ให้ชำระทั้งสิ้น 58,223.05 ภายใน 25 มี.ค.55

- บัตรเครดิต ktc ยอดหยุด พ.ค.54 เงิน 78,209.30 มีหนังสือจากบริษัทบัตรกรุงไทยจำกัดโดยทนายความผูรับมอบอำนาจ ลงวันที่ 26 มี.ค.55 ให้ชำระภายใน 20 วันเป็นเงิน 92,724.89

- บัตร ktc cash ยอดหยุด พ.ค.54 เงิน 30,501.36 มีหนังสือจากบริษัทบัตรกรุงไทยจำกัดโดยทนายความผู้รับมอบอำนาจ ลงวันที่ 26 มี.ค.55 ให้ชำระภายใน 20 วันเป็นเงิน 38,127.87
รวม KTC 2 บัตร ยอดหยุด 108,710.66 ยอดค้างที่เรียกเก็บ 130,852.76

- บัตรอิออน กดเงินสดยอดหยุดเมื่อ พ.ค.54 50,244 เงินกู้ยอดหยุดเมื่อ พ.ค.54 11,623 รวม 2 บ/ช
61,867 มีหนังสือทวงหนี้จาก บ.เอซีเอส เซอร์วิสซิ่ง จำกัด ลง 17 ก.พ.55 ให้ชำระเหนี้บัตรกดเงินสดเป็นเงิน56,722.41 ภายใน 3 วัน

แต่ละบัตรหากไม่ชำระตามกำหนดจะดำเนินการตามกฎหมาย ณ ปัจจุบัน ผมยังไม่ได้ชำระเข้าไปเลยสงสัยกำลังทำเรื่องส่งฟ้องศาลแล้วมั้งครับ ผมก็พยายามหาเงินอยู่ ตอนนี้ผมเองก็ไม่ได้ทำงาน ได้รับบำนาญ 15,xxx แต่โดนหักหนี้ ณที่จ่าย เหลือโอนเข้าธนาคารประมาณ 5,xxx แถมยังมีหนี้ผ่อนบ้านอีกบ้านเป็นชื่อของผม

ผมขอคำแนะนำและประสบการณ์จากท่านกรรมการหรือท่านสมาชิกด้วยนะครับ ผมอยู่เชียงใหม่ ไม่มีโอกาสเข้าร่วมอบรมและพบปะกับสมาชิกที่เปิดอบรมทุกวันอาทิตย์ครับเพราะอยู่ไกลมากถ้าจะไปเข้ารับการอบรมก็ไม่มีเงินเป็นค่าเดินทางครับ เหมือนกับอยู่โดดเดี่ยวเดียวดายเลยครับ

ผมจึงมาขอรบกวนจากท่านกรรมการและท่านสมาชิกทุกๆท่านครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณ jingleed1121 เป็นกำลังใจให้ครับ ผมมี นครหลวง,เคทีซี แคช และ เคทีซี บัตรเครดิต ครับ ไว้มีข้อมูลอะไร เล่าสู่กันฟังนะครับ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8898 โดย ตุ๊กเข้
อยากได้ประสบการณ์ ตรง เถื่อน ดิบ โหด และฮาหรือคร๊าบบบบบบบบ ได้จัดไป..... ว๊า...ลิงค์เก่าเข้าไม่ได้ เรื่องมันย๊าววววววววววว ยาวกะน้องอ้อนเนี่ย... งั้นเอาสั้นๆ นิ่งให้ได้มากที่สุดกับเจ้า มันจะ ถ่อย หยาบ โหด คากถุยอะไรมาใส่คุณ คุณก็นิ่งๆ ให้ได้มากที่สุด ใครสามารถควบคุมอารมณ์ให้ได้นิ่งและใจเย็นมากที่สุด คนนั้นชนะ...ชัวร์แท้แน่นอน

"อ่อ..เหรอครับ" " ครับๆ" "เข้าใจครับ" "รู้แล้วครับ" "ขอบคุณนะครับ"
"อ้าวเฮ้ยสาดดดดดดดดดดดด ก็กรูบอกว่ายังไม่มีเงินงัย เมิงเข้าใจมัยสาดดดดดดดดดดดดดด"

หวายยยยยยยยยย หยาบคายยยยยยยยยยที่สู๊ดดดดดดดดด

เอาไว้มีเวลาจะมาตั้งกระทู้สาวกอี้อ้อนให้นะคะ เจ้าหนี้ รายหนี้เข้กัดไม่ยอมปล่อย

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8911 โดย Benten

ตุ๊กเข้ เขียน: อยากได้ประสบการณ์ ตรง เถื่อน ดิบ โหด และฮาหรือคร๊าบบบบบบบบ ได้จัดไป..... ว๊า...ลิงค์เก่าเข้าไม่ได้ เรื่องมันย๊าววววววววววว ยาวกะน้องอ้อนเนี่ย... งั้นเอาสั้นๆ นิ่งให้ได้มากที่สุดกับเจ้า มันจะ ถ่อย หยาบ โหด คากถุยอะไรมาใส่คุณ คุณก็นิ่งๆ ให้ได้มากที่สุด ใครสามารถควบคุมอารมณ์ให้ได้นิ่งและใจเย็นมากที่สุด คนนั้นชนะ...ชัวร์แท้แน่นอน

"อ่อ..เหรอครับ" " ครับๆ" "เข้าใจครับ" "รู้แล้วครับ" "ขอบคุณนะครับ"
"อ้าวเฮ้ยสาดดดดดดดดดดดด ก็กรูบอกว่ายังไม่มีเงินงัย เมิงเข้าใจมัยสาดดดดดดดดดดดดดด"

หวายยยยยยยยยย หยาบคายยยยยยยยยยที่สู๊ดดดดดดดดด

เอาไว้มีเวลาจะมาตั้งกระทู้สาวกอี้อ้อนให้นะคะ เจ้าหนี้ รายหนี้เข้กัดไม่ยอมปล่อย

เยี่ยมเลยครับ คุณ ต๊กเข้ ขาโหด

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8939 โดย Nok2865
ใช้ช่อง "สืบค้น" มุมขวาบน พิมพ์คำที่ต้องการเข้าไป จะได้ประสบการณ์จากเพื่อนๆหลายคน
สำหรับหนี้แต่ละราย ลักษณะการทวง ไม่แตกต่างกันมาก แต่ที่แตกต่างไปคือ "นโยบาย" ของสถาบันนั้นๆ
KTC ณ.วันนี้ บริหารโดยทีมบริหารสุดห่วยจากนครหลวงเก่า เขาว่ากันว่า ตอนนี้ไม่มีนโยบายแฮร์คัท เพราะลุกหนี้ต้องจ่ายคืนอยู่แล้ว แต่ให้ผ่อนแบบปลอดดอก(จากยอดฟ้อง) 36 งวด (มากสุด)
อิอ้อนตรีน คงเส้นคงวา กับการทวงหนี้ห่วย กวนบาทาเบื้องล่างที่สุด น้องใหม่คนไหนรับสายทวงหนี้ อาจปริ๊ดแตกได้ง่ายๆ ส่วนลดไม่ค่อยมี
นครหลวง ตอนนี้ไปอยู่กับธนชาติ ส่วนลดยังไม่ค่อยงาม
ทั้งหมดติดตามดูตอนต่อไป มันเปลี่ยนแปลงได้เสมอ
เก็บเงิน ใช้หนี้คืนในเวลาที่เหมาะสม
สำหรับกำลังใจ...เอาไปเลย...สู้ๆนะตะเอง...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8960 โดย jackTs

jingleed1121 เขียน: ได้รับบำนาญ 15,xxx แต่โดนหักหนี้ ณที่จ่าย เหลือโอนเข้าธนาคารประมาณ 5,xxx

เงินบำนาญของข้าราขการ...อายัดไม่ได้

www.consumerthai.org/main/index.php?option=com_ccboard&view=postlist&forum=24&topic=1430&Itemid=140

jingleed1121 เขียน: แถมยังมีหนี้ผ่อนบ้านอีกบ้านเป็นชื่อของผม

บ้านที่ยังผ่อนอยู่...สามารถยึดได้

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=9039

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1842

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4126

jingleed1121 เขียน: ผมอยู่เชียงใหม่ ไม่มีโอกาสเข้าร่วมอบรมและพบปะกับสมาชิกที่เปิดอบรมทุกวันอาทิตย์ครับเพราะอยู่ไกลมากถ้าจะไปเข้ารับการอบรมก็ไม่มีเงินเป็นค่าเดินทางครับ เหมือนกับอยู่โดดเดี่ยวเดียวดายเลยครับ

แล้วที่เชียงใหม่....ใช้โทรศัพท์ไม่ได้หรือไงครับ?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8980 โดย Pao
ขอบคุณทุกกำลังใจและทุกคำแนะนำที่ส่งมาให้จากใจจริงครับ ผมก็ผ่านมาแล้วทั้ง โหด เลว ดี แถมติดท้ายมาพบปะสังสรรที่บ้านของ อีอ้อนทีนอีกหนี่งช๊อตผมก็เลยจัดไปหนึ่งดอกตามความเหมาะสมครับ ตอนนี้ที่ปิดไปก็โลตัสส่วนลด 40 % ของยอดหยุดตรับ อีกหนึ่งอย่างคือกู้สารพัดนึกของธนชาต อันนี้ลดให้แค่3000 เพราะโดนรถค้ำประกันโดยไม่รู้ตัวจริงๆ ที่ยอมปิดเพราะต้องการจะขายรถออกไปเพราะเป็นชื่อเรา ตอนนี้ก็เหลือของหนักอีกหนึ่งอย่างคือบ้านที่เป็นชื่อผมติดอยู่กับอาคารสงเคราะห์ไม่รู้ว่าจะหาโอนเป็นชื่อใตรดียาติพี่น้องที่สนิทก็ไม่มีใครมีเงินเดือนเลย แต่ก็พยายามกัดฟันสู้กันต่อไปครับ แล้วจะพยายามเข้ามาหาอ่านในเวปชมรมบ่อยๆครับ :bye:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19513 โดย Pao
ผมได้หมายศาลของธนาคารนครหลวง แต่เดี๋ยวนี้นเป็นของธนชาตแล้วส่งหมายมาให้ขึ้นศาล 4 ต.ค.55 ผมขอรบกวนสมาชิกที่มีหนี้เช่นเดียวกับผมที่โดนฟ้องและได้ขี้นศาลมาแล้วขอความกรุณาช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยครับเพื่อผมจะได้นำไปเป็นแนวทางการขึ้นศาลของผมต่อไป ขอบคุณท่านสมาชิกทุกทุกท่านครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19515 โดย Pych
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8888&Itemid=29

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=171&limit=50&limitstart=50&Itemid=29#12845

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19516 โดย Pych

jingleed1121 เขียน: ผมได้หมายศาลของธนาคารนครหลวง แต่เดี๋ยวนี้นเป็นของธนชาตแล้วส่งหมายมาให้ขึ้นศาล 4 ต.ค.55 ผมขอรบกวนสมาชิกที่มีหนี้เช่นเดียวกับผมที่โดนฟ้องและได้ขี้นศาลมาแล้วขอความกรุณาช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยครับเพื่อผมจะได้นำไปเป็นแนวทางการขึ้นศาลของผมต่อไป ขอบคุณท่านสมาชิกทุกทุกท่านครับ

จะได้รับหมายศาลจากธนาคารใดก็ตาม มีแนวทางเหมือนกันแหล่ะครับ

แนวทางการไปศาล ฉบับย่อของผม

1. เลื่อนนัดศาลเพื่อไปเจรจา Hair-Cut กับเจ้าหนี้ต่อ (เป็นการเลื่อนนัดปากเปล่าด้วยตัวจำเลยเอง จะเลื่อนได้ ประมาณ 1-2 เดือน เต็มที่ไม่เกิน 3 เดือน)
2. ยื่นคำให้การเพื่อสู้คดี โดยเฉพาะถ้ามีประเด็นเรื่องหมดอายุความ หรือดอกเบี้ยเกินที่กฎหมายกำหนด(สามารถไปสวนลุม ปรึกษาคุณอา ที่ปรึกษาของชมรมหนี้ โดยท่านจะให้คำปรึกษาที่สวนลุมทุกวันอาทิตย์ช่วงบ่าย)
3. ทำประนอมยอมความหน้าศาล (มีเจ้าหนี้ที่ฟ้อง หรือมีโอกาสจะฟ้อง น้อยราย และมั่นใจว่าสามารถจ่ายได้ตลอดรอดฝั่ง)
4. ให้ศาลท่านพิพากษาเลย หลังจากคุณได้รับคำพิพากษาแล้ว คุณจะ
4.1 หักคอจ่าย (เจรจากับโจทก์ไม่ลงตัว แต่ก็ฝืนที่ะจ่ายให้เจ้าหนี้เข้าไป โดยยอดที่ชำระ ต้องชำระภายใน 15 วันหลังจากได้รับคำพิพากษา และเป็นยอดที่สมน้ำสมเนื้อ เมื่อคุณได้คำพิพากษา ผมจะช่วยคำนวณให้คร่าวๆ แต่วิธีนี้ไม่รับประกันว่าโจทก์จะไม่ไปอายัดเงินเดือนต่อหรือไม่ - เป็นวิธีที่ต้องวัดดวงเอา)
4.2 เจรจากับโจทก์เพื่อขอจ่ายแบบผ่อนชำระ xx งวดๆ ละ xxxx บาท (โจทก์จะยื่นข้อเสนอให้ผ่อนเท่ากันเป็นงวดๆ หรือเป็นขั้นบันได อาจจะปลอดดอกเบี้ย หรือมีดอกเบี้ยก็จะไม่เกินร้อยละ 15 ต่อปี)
4.3 รอให้โจทก์ไปทำเรื่องให้กรมบังคับคดีอายัดเงินเดือน อายัดบัญชีเงินฝาก สืบทรัพย์ ยึดทรัพย์ อายัดทรัพย์ (การอายัดเงินเดือนจะทำได้ทีละเจ้าหนี้ๆ ที่ฟ้องทีหลัง ต้องรอจนกว่าเจ้าแรกได้รับชำระจนครบ หรืออาจไปสืบทรัพย์ ยึดทรัพย์แทนเลย และข้าราชการจะไม่โดนอายัดเงินเดือน)

ขอนำแนวทางการไปศาลของคุณเก่ง Familyman ที่แนะนำไว้ ดังนี้ครับ

เมื่อได้รับหมายศาลแล้วต้องทำอย่างไรบ้าง

1.ให้ตรวจสอบรายละเอียดต่างๆในหมายศาล ดังนี้
- ดูว่าจะฟ้องที่ศาลไหน กำหนดวันขึ้นศาลเมื่อไร จะได้จัดตารางได้ถูกต้อง หากจำเป็นต้องลาล่วงหน้าจะได้แจ้งหัวหน้าไว้ก่อน
- ดูรายละเอียดเกี่ยวกับยอดหนี้ของคุณ เช่น ยอดตอนที่คุณหยุดจ่ายเท่าไหร่ และยอดที่ทางเจ้าหนี้ยื่นฟ้องว่าเป็นยอดทั้งหมดเท่าไหร่ เงินต้นเท่าไร ดอกเบี้ยเท่าไหร่
- หากเจ้าหนี้เค้าฟ้องศาลพื้นที่ที่ไม่ใช่ที่อยู่ตามทะเบียนบ้านของคุณ ก็ยกประเด็นนี้ขึ้นสู้ (เนื่องจากคดีผู้บริโภคต้องฟ้องพื้นที่ที่จำเลยมีทะเบียนบ้านอยู่เท่านั้น)

2.ตรวจสอบดูว่าทางเจ้าหนี้ฟ้องเกินอายุความฟ้องหรือไม่ โดยบัตรเครดิตอายุความฟ้อง 2 ปี ส่วนสินเชื่อส่วนบุคคลมีอายุความฟ้อง 5 ปี นับจากวันที่คุณผิดนัดชำระครั้งแรก.... หากเกินอายุความก็ยกประเด็นนี้ขึ้นสู้ หรือถ้าเกิดมีผีหยอดเงินเข้าไปเพื่อต่ออายุความให้คุณ ทั้งๆที่กำลังจะหมดอายุความแล้ว แบบนี้ก็สู้เหมือนกันครับ (แต่จะต้องทำอย่างไรไปหาอ่านในกระทู้เก่าเอง)

3.พิจารณาตัวคุณเองในเรื่องต่างๆ ดังนี้
-ว่ามีเงินก้อนในมือหรือไม่ จำนวนเท่าไหร่
-หากไม่มีเงินก้อนในมือมีความสามารถในการผ่อนชำระในแต่ละเดือนมากน้อย
-มีหนี้ที่ได้รับหมายศาลมากน้อยเท่าไหร่ หนี้ที่ฟ้องแล้วอยู่ในระหว่างขั้นตอนใดบ้าง
-ในอนาคตอันใกล้จะได้รับเงินก้อนเข้ามา เช่น โบนัส หรือไม่ จำนวนเท่าไหร่

4.พิจารณาว่าทางเลือกต่างๆ และกำหนดจุดยืนที่เหมาะสมกับตัวคุณ โดยมีทางเลือกต่างๆดังนี้

4.1ไปเพื่อเจรจาหน้าศาล ขอ Haircut ปิดบัญชี
การไปเจรจา Haircut หน้าศาล เมื่อคุณไปศาล ทนายโจทก์จะเข้ามาพบคุณเพื่อเสนอเงื่อนไขของทางโจทก์ว่ามีอะไรบ้าง คุณก็สามารถเจรจาเพื่อขอส่วนลดปิดบัญชีได้ ในการเจรจานั้นบางทีก็สามารถเจรจากับทนายโจทก์ได้เลย แต่บางทีหากทนายโจทก์ไม่ได้รับมอบอำนาจในการเจรจากับลูกหนี้มา ทนายโจทก์ก็จะให้เบอร์ติดต่อเพื่อให้คุณโทรติดต่อไปเจรจาตอนนั้น หากได้ส่วนลดที่คุณต้องการ และเงินก้อนในมือพร้อมคุณก็สามารถทำการ Haircut ได้ กรณีนี้จะเหมาะสำหรับคนที่มีเงินก้อนในมือพร้อมเท่านั้น

4.2 ไปเพื่อเจรจาหน้าศาลผ่อนชำระเป็นงวดๆ
กรณีนี้จะคล้ายกับกรณี 4.1 เพียงแต่กรณีนี้คุณไม่มีเงินก้อนในมือ คุณก็สามารถเจรจาขอผ่อนชำระได้ หากข้อเสนอที่ฝ่ายโจทก์เสนอมา คุณคิดว่าคุณสามารถผ่อนชำระได้ คุณก็สามารถทำยอมหน้าศาลได้ กรณีนี้จะเหมาะสำหรับคนที่มีเงินเหลือสำหรับใช้หนี้ในแต่ละเดือนมากพอใน ระดับนึง และมีหนี้ที่ทยอยฟ้องไม่กระชั้นชิดกัน แต่กรณีนี้มีข้อเสียคือ หากคุณทำยอมหน้าศาลแล้ว และต่อไปคุณเกิดปัญหาด้านการเงินจนผ่อนไม่ไหว เจ้าหนี้เค้าสามารถร้องต่อศาลขอบังคับคดีได้เลย โดยที่ไม่ต้องทำเรื่องฟ้องอีกครั้ง

4.3ไปเพื่อขอเลื่อนนัดศาล
การไปขอเลื่อนนัดพิจารณา คุณสามารถทำได้โดยไปศาลและแจ้งต่อศาลว่าขอเลื่อนพิจารณาคดี ซึ่งการขอเลื่อนคุณต้องเตรียมเหตุผลไปให้ดี เช่นคุณแจ้งต่อศาลว่าขอเลื่อนเพื่อสู้คดี ศาลท่านจะถามคุณว่าคุณจะสู้ในประเด็นอะไร ดังนั้นคุณต้องทำการบ้านไปพอสมควร แต่ผมแนะนำว่าควรจะใช้เหตุผลว่าขอเลื่อนเพื่อไปเจรจาต่อรองกับโจทก์อีกครั้ง นึงจะดีกว่า ส่วนศาลท่านจะเลื่อนนัดให้คุณมากน้อยเพียงใดขึ้นอยู่กับศาลแต่ละพื้นที่ หากเป็นศาลพื้นที่ที่มีคดีเยอะคุณก็อาจได้เลื่อนนัดไปได้นาน มีเพื่อนคนนึงในเวปสามารถขอเลื่อนนัดได้เกือบ 10 เดือนเลยครับ แต่กรณีของผมขึ้นศาลแขวงธนบุรี ศาลท่านจะให้เลื่อนนัดได้ประมาณ 2 เดือน เมื่อศาลท่านเลื่อนนัดให้คุณ คุณก็สามารถเจรจาต่อรองกับเจ้าหนี้ได้ หาก Haircut ได้ก็ Haircut ไป แต่ถ้า Haircut ไม่ได้จริงๆ เมื่อถึงกำหนดนัดศาลอีกครั้ง และคุณต้องการจะสู้คดี คุณก็สามารถสู้คดีได้ ข้อดีของกรณีนี้คือคุณสามารถยืดเวลาออกไปได้ เหมาะสำหรับคนที่เก็บเงินใกล้ที่จะ Haircut ได้ หรือในอนาคตอันใกล้จะมีเงินก้อน เช่น โบนัสเข้ามา
ป.ล.ปัจจุบันนี้เนื่องจากการฟ้องร้องคดีบัตรเครดิตและสินเชื่อ เปลี่ยนจากใช้ วิ.แพ่งมาเป็น วิ.ผู้บริโภค ดังนั้นการขอเลื่อนนัดศาลจะขอเลื่อนไม่ได้นานเหมือนสมัยก่อน

4.4ไปเพื่อสู้คดี
การสู้คดีนั้นสามารถไปยื่นคำให้การด้วยวาจา หรือโดยลายลักษณ์อักษร ก็ได้ แต่แนะนำว่าควรยื่นคำให้การเป็นลายลักษณ์อักษร และควรจะให้ทนายหรือผู้รู้เป็นผู้ร่างคำให้การ คุณไม่ควรที่จะเอาคำให้การสู้คดีของผู้อื่นมาดัดแปลง เนื่องจากว่าคดีต่างกัน ประเด็นต่อสู้ทางกฎหมายก็ต่างกัน การสู้คดีมีค่าใช้จ่าย ดังนั้นคุณต้องดูก่อนว่าคดีของคุณเป็นคดีอะไร มีประเด็นที่สามารถต่อสู้ได้หรือไม่ และถ้าสู้แล้วสิ่งที่ได้กับสิ่งที่เสีย คุ้มกันหรือไม่ ข้อดีของการสู้คดีคือมูลหนี้ที่ฟ้องลดลง และคุณมีเวลาเก็บเงินเพื่อ Haircut เพิ่มขึ้น หลังจากศาลมีคำพิพากษาออกมาแล้ว คุณยังสามารถเจรจา Haircut ได้อีก แต่ข้อเสียคือ หากศาลมีคำพิพากษาออกมาแล้ว และคุณยังไม่ชำระหนี้ตามคำพิพากษา เจ้าหนี้เค้าสามารถร้องต่อศาลขอบังคับคดีได้
คดีบัตรเครดิตส่วนใหญ่จะไม่ค่อยน่าสู้คดี เนื่องจากสถาบันการเงินคิดดอกเบี้ยค่อนข้างถูกต้องแล้ว ถึงสู้คดีไปก็อาจได้ลดมูลหนี้ที่ฟ้องไม่มาก ซึ่งไม่คุ้มกับค่าใช้จ่ายที่เสียไป ส่วนคดีสินเชื่อส่วนบุคคลของนอนแบงก์แนะนำว่าน่าจะสู้คดีครับ โดยเฉพาะควิกแคซ
ป.ล. ถ้าต้องการสู้คดี นัดแรกที่คุณไป คุณต้องไปยื่นคำให้การสู้คดีทันที

4.5ไปเพื่อขอความเมตตาจากศาลท่าน (ไม่สู้คดี)
กรณีนี้จะเหมาะสำหรับผู้ที่โดนเจ้าหนี้หลายๆรายฟ้องพร้อมๆกัน ไม่มีเงินก้อนในมือ คาดว่าไม่สามารถผ่อนชำระได้แน่นอน ถึงจะยืดเวลาออกไปก็ไม่ช่วยอะไรได้มาก เป็นคดีที่ไม่มีประเด็นต่อสู้ ซึ่งคิดว่าการอายัดเงินเดือนเป็นทางออกทางเดียว กรณีนี้หากคุณไม่ลำบากในการไปศาลมาก ก็ไปศาลเพื่อขอความเมตตาจากศาลขอให้ศาลท่านเมตตาตัดในส่วนของดอกเบี้ยผิดนัด ชำระหรือค่าปรับลง หลังจากนั้นก็ปล่อยให้เข้าสู่ขั้นตอนบังคับคดี กรณีนี้คุณต้องดูด้วยนะครับว่าคุณมีทรัพย์สินอะไรหรือไม่

ลองตัดสินใจดูว่า คุณจะเลือกแนวทางไหน

ไปศาล --- คลิ๊กที่ชื่อกระทู้ได้เลยครับ

หมายศาลจะถูกส่งไปที่ไหน

ความหมายของวันนัดไปศาล

หมั่นเช็คหมายศาล เพื่อป้องกันการแอบฟ้องจากเจ้าหนี้

ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่งFamilyManแนะนำดีมาก

ยอดฟ้องคิดจากยอดไหน พี่นกกระจอกเทศสอนว่าไปศาลแล้ว “อย่ามีปากไว้กินข้าวต่อหน้าศาล”

แนวทางการไปศาล

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา

เวปศาลในประเทศไทย

ปิดหนี้ได้ก่อนไปขึ้นศาลอีกรอบ ต้องไปศาลอีกไหม

จ่ายกับแบงค์เป็นงวดๆในระหว่างฟ้องกันอยู่ แต่ยังไม่ครบ ต้องไปศาลไหม?

ไปศาลไม่ใช่แค่ทนายเท่านั้นที่ควรระวัง ของคุณ wijin

อธิบายเรื่องศาลจำขัง คดีแพ่งจะติดคุกไหม

การบังคับคดีที่เขียนว่าภายใน 15 วัน มันไม่ได้เป็นไปตามนั้นเสมอไป การจ่ายและข้อตกลงหลังไปศาล คุณเก่งกับพี่นกช่วยกันตอบ

ถูกฟ้องเป็นจำเลยที่ 1 บริษัทเป็นจำเลยที่ 2 บริษัทต้องรับผิดชอบไหม

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา

ขอบเขตอำนาจศาลปี 55

Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19517 โดย Pao

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23965 โดย Pao
สวัสดีครับท่านกรรมการและท่านสมาชิกทุก ๆ ท่านครับนานๆจะได้เข้ามาทีเพราะที่บ้านไม่มีคอมฯครับเลยขอเล่าประสบการณ์ที่ผ่านมาครับ ของ ktc ชึ้นศาลเมื่อ 25 ก.ค.55 ทำยอมหน้าศาลครับ ยอดฟ้องรวม 2 บัตร
13**** ลดให้ 12**** ผ่อนจ่ายให้เสร็จสิ้น 36 งวด งวดละ 1000 , 300 อัตราดอกเบี้ย 10% ครับ ตอนนี้ก็ ส่งได้ 2 งวด แล้วครับ
อีก 1 บัตรก็คือ ของนครหลวงไทย(โอนเป็นธนชาตแล้ว)ไปศา่ลมาเมื่่อ 4 ต.ค.55 ยอดหยุด 47*** ยอด ณ วันฟ้อง 63*** เคสนี้เคยคุยกับกับผู้ดูแล บ/ช สนง.กฏหมายให้ปิด 4**** ผมต่อลอง 35*** ไม่ยอมให้
ผมเสนอให้อี1*** ก็ไม่ยอม ขึ้นศาลขอเลี่อน 1 นัดเพื่อต่อรองอีกครั้ง และจะขึ้นศาลนัดหน้า 6 พ.ย.55 ครับ
แต่จะพยายามขอปิดให้ได้เพื่อจะได้จบ ๆ กันไปซะที
ยังเหลือของอิออนอีก 1 บัตร มีหนังสือจากสำนักงานกฎหมายมาเตรียมฟ้องแล้วครับ ยอด 5 - 6 หมื่น หลังหยุดมาปีกว่าครับเคยคุยกับ สนง.กฎหมาย จะให้ผ่อนเดือนละ 600 บาทจากยอดเงินค้างไม่มีดอกจนกว่าจะหมด ผมบอกให้ทำหนังสือยืนยันมาผมพร้อมจะส่งให้ทุกเดือน แต่ก็ไม่ยอมทำหนังสือมา ตอนนี้ก็เลยเงียบไปได้ 2 เดือนแล้ว แต่ก็ทำใจแล้วครับต้องโดนหมายศาลแน่

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.021 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena