วิธีการขอพักจ่ายปราณีประนอมหนี้ต้องทำอย่างไร

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12009 โดย kenshiro
ผมรบกวนนิดนึงนะครับ เหมือน UOB เขาจะเนียนๆ บอกว่าผมจะปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ผมไม่ทำ และไม่เคยบอกว่าจะทำ กรณีการปรับปรุงโครงสร้างหนี้จะเริ่มยังไง แล้วมันจะสมบูรณ์ยังไง รบกวนด้วยครับ กลัวเขาเนียน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12011 โดย meawpung

kenshiro เขียน: ผมรบกวนนิดนึงนะครับ เหมือน UOB เขาจะเนียนๆ บอกว่าผมจะปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ผมไม่ทำ และไม่เคยบอกว่าจะทำ กรณีการปรับปรุงโครงสร้างหนี้จะเริ่มยังไง แล้วมันจะสมบูรณ์ยังไง รบกวนด้วยครับ กลัวเขาเนียน

ลองไปหาอ่านดูนะครับเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ น้ำผึ้งอาบยาพิษ

เขาจะเอาค่าทวง ค่าดอกซึ่งทบมา กลับไปบวกเป็นเงินต้น แล้วคิดดอกเบี้ย ถูกกฏหมายคือ 15 %

ทีนี้ถ้าคงผิดนัดชำระ เร็วเลยครับ ดำเนินคดี ฟ้องศาล ได้อยากรวดเร็ว เพราะคราวนี้เจ้าหนี้มันทำถูกกฏหมาย เราควรปล่อยให้หนี้เน่าเป็นปลาร้าจะดีกว่าไปประนอมหนี้ครับ เพราะเห็นมาส่วนใหญ่ก้ผ่อนไปไม่รอดครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12012 โดย jackTs

kenshiro เขียน: ขอบคุณครับทุกคน ผมอ่านทุกอันแล้วครับ และก็เข้าใจมากขึ้นแล้ว

ผมรบกวนนิดนึงนะครับ เหมือน UOB เขาจะเนียนๆ บอกว่าผมจะปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ผมไม่ทำ และไม่เคยบอกว่าจะทำ กรณีการปรับปรุงโครงสร้างหนี้จะเริ่มยังไง แล้วมันจะสมบูรณ์ยังไง รบกวนด้วยครับ กลัวเขาเนียน

ไหนบอกว่าอ่านทุกอันแล้วไง?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12013 โดย Skynine
“สัญญา นรก”...คืออะไร?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

คุณจะต้องอ่านทบทวนความรู้ให้มากขึ้น และอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย อ่านห้องต่างๆ เช่น ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

(ห้องนี้สำคัญมากๆ) และห้องนิทรรศการเอกสารหนี้....

เรามีเวลาไปสร้างหนี้มา เราก็ต้องมีเวลาสำหรับอ่านข้อมูลที่ดีๆ และเป็นประโยชน์แก่เราด้วย จะได้นำไปใช้ได้ถูกจุดของหนี้

ค่ายกลลวงปรับหรือประนอมหนี้นี้ หากไปหลงกลแล้ว จ่ายไม่ไหว หนี้ก็เพิ่มขึ้น ยอดฟ้องยอดใหม่ ฟ้องเร็วขึ้น เจ้าหนี้ได้เปรียบเรา...

และหากคุณมีเจ้าหนี้หลายเจ้า ประเมินดูนะว่าหากต้องปรับหรือประนอมทุกเจ้า...คุณไหวไหม..สุดท้ายก็เข้าสู่วนเวียนเหมือนเดิม..

เจ็บเนื้อเจ็บตัวอีก....จะเห็นด้วยหรือไม่ขึ้นอยู่ในดุลยพินิจของคุณนะ.....

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ นะ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12214 โดย kenshiro
ขอบคุณครับผม ตอนนั้นตกใจ กระทู้อันนี้ก็อ่านแล้วโอเชครับผม จำได้แล้ว ผมไม่ทำหรอกครับ สัญญานรก นี่เดินทางมาถึงเดือนที่สองจะให้อายฟรีทำไม ยาวครับ รอ HC อย่างเดียว เก็บเงินอย่างเดียวครับ

วันนี้ผมไปประชุมข้างนอก อีซี่บาย มันโทรเข้าหาผมที่มือถือผมรับไม่ได้ มันเลยโทรเข้าที่ออฟฟิซผม โทรหาผมลูกน้องผมรับ มันถามหาชื่อเจ้านายผม เลวมาก ผมเลยโทรเข้าไปด่าแหลกเลย เขาขอก็ขอโทษตามประสา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12528 โดย รักล้นหัว
ดีใจด้วยคนครับ ที่จะปลดหนี้ได้เร็ววัน
แต่ผมว่าภาษาไทยน้ามันทะแม่งๆนะครับ หรือน้ารีบพิมพ์ไปหน่อย

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12535 โดย MuMu73

kenshiro เขียน: ขอบคุณครับผม ตอนนั้นตกใจ กระทู้อันนี้ก็อ่านแล้วโอเชครับผม จำได้แล้ว ผมไม่ทำหรอกครับ สัญญานรก นี่เดินทางมาถึงเดือนที่สองจะให้อายฟรีทำไม ยาวครับ รอ HC อย่างเดียว เก็บเงินอย่างเดียวครับ

วันนี้ผมไปประชุมข้างนอก อีซี่บาย มันโทรเข้าหาผมที่มือถือผมรับไม่ได้ มันเลยโทรเข้าที่ออฟฟิซผม โทรหาผมลูกน้องผมรับ มันถามหาชื่อเจ้านายผม เลวมาก ผมเลยโทรเข้าไปด่าแหลกเลย เขาขอก็ขอโทษตามประสา

จัดไปเลยค่ะ เมื่อก่อนเดียร์ไม่กล้าเลยค่ะ ได้แต่ค่ะ ๆ จะหาให้ค่ะ จะดูให้ เงียบตลอด ตอนนี้เหรอ ประสบการณ์มันสอนให้แกร่ง และเก่งค่ะ ลองมาดิ แม่จัดเต็ม :upset:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13139 โดย kenshiro
ครับผม ภาษาไทยไม่ค่อยแข็งแรง ภาษาปะกิดไม่ได้เลย

ผมรบกวนอีกเรื่องนะครับ คือผมเป็นหนี้ กรุงศรีสไมล์ แคช แล้วเหมือนกับว่า เขาโทรมาให้กูเพิ่ม อะไรแบบนี้ แต่ก็ไม่ได้นำเงินมาใช้ แต่จ่ายน้อยลง มาเป็นปีแล้วอ่าครับ ผมเลยความจำเลือนลาง แต่ที่ซองผมยังเป็นชื่อ กรุงศรี สไมล์ แคช ผมรบกวนถามแบบนี้อ่าครับ
1. ผมจะเช็คอย่างไร ว่าผมเคยปรับโครงสร้างหนี้แล้วหรือไม่ (ตอนนั้นผมไม่เคยมีความรู้ด้านนี้มาก่อน เลยโง่มาก)
2. ผมหยุดจ่ายไป 2 เดือนแล้ว ถ้าผมเคยปรับโครงสร้างหนี้แล้ว แล้วผมจะทำ HC ได้ไหมครับ

ผมรบกวนหน่อยนะครับ

ขอบพระคุณครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13147 โดย Napassawan

kenshiro เขียน: ครับผม ภาษาไทยไม่ค่อยแข็งแรง ภาษาปะกิดไม่ได้เลย

ผมรบกวนอีกเรื่องนะครับ คือผมเป็นหนี้ กรุงศรีสไมล์ แคช แล้วเหมือนกับว่า เขาโทรมาให้กูเพิ่ม อะไรแบบนี้ แต่ก็ไม่ได้นำเงินมาใช้ แต่จ่ายน้อยลง มาเป็นปีแล้วอ่าครับ ผมเลยความจำเลือนลาง แต่ที่ซองผมยังเป็นชื่อ กรุงศรี สไมล์ แคช ผมรบกวนถามแบบนี้อ่าครับ
1. ผมจะเช็คอย่างไร ว่าผมเคยปรับโครงสร้างหนี้แล้วหรือไม่ (ตอนนั้นผมไม่เคยมีความรู้ด้านนี้มาก่อน เลยโง่มาก)
2. ผมหยุดจ่ายไป 2 เดือนแล้ว ถ้าผมเคยปรับโครงสร้างหนี้แล้ว แล้วผมจะทำ HC ได้ไหมครับ

ผมรบกวนหน่อยนะครับ

ขอบพระคุณครับ

ถามมันเข้าไป ถามมันเข้าไป

ไอ้เรื่องที่ถามเขาก็ให้ link เอาไว้แล้วไม่ได้เข้าไปอ่านเลยหรือไง ประธานมาตอบให้เองด้วย

แล้วขอถามคืนบ้าง ถ้ามัน HC ไม่ได้แล้วยังไง จะทำยังไง

เขาหยุดจ่ายกัน เพราะมันไม่มีจะกิน ต้องเอาชีวิตให้รอดก่อน

แล้ว ค่อยเก็บเงินจ่ายทีละเจ้า

แล้วคุณ ... หยุดเพื่ออะไร หยุดเพื่อหวังส่วนลด หรือ หยุดเพื่อ...อะไร

อ่านกระทู้ที่เขาให้ไปหลายๆรอบ ซ้ำๆ คำตอบมันอยู่ในนั้นหมดแล้ว

ไม่อ่าน หรืออ่านผ่านๆ แล้วก็มาถามวนๆ เดิมๆ

เหมือนไม่ได้กระตือรือล้นที่จะแก้ปัญหาของตนเลย

พยายามให้มากกว่านี้หน่อย

ตอบมา HC ไม่ได้ แล้วจะทำยังไง [/color][/size]

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13152 โดย kenshiro
ขอบคุณ และขอโทษท่านประธานครับ ผมเข้าใจและ ว่าเว็บนี้ไม่ได้มีไว้ให้ถาม มีไว้ให้อ่านแล้วทำความเข้าใจเอง (แต่บางครั้งถ้าอ่านแล้วยังไม่เข้าใจก็เลยถาม) แต่ก็คงไม่เหมาะ ไม่ดี ที่จะถาม ปัญหาต่างๆมันก็คือปัญหาส่วนบุคคลที่ ที่ต้องแก้ไขเอง อย่างไรซะเว็บนี้ก็มีประโยชน์ และเป็นที่พึ่งให้กับคนที่ตกทุกข์ ได้ยาก ด้านนี้จริงๆ ขอโทษอีกครั้งนะครับ ที่ทำให้รู้สึกว่าไม่สบายใจ ขอบพระคุณครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13172 โดย Napassawan

kenshiro เขียน: ขอบคุณ และขอโทษท่านประธานครับ ผมเข้าใจและ ว่าเว็บนี้ไม่ได้มีไว้ให้ถาม มีไว้ให้อ่านแล้วทำความเข้าใจเอง (แต่บางครั้งถ้าอ่านแล้วยังไม่เข้าใจก็เลยถาม) แต่ก็คงไม่เหมาะ ไม่ดี ที่จะถาม ปัญหาต่างๆมันก็คือปัญหาส่วนบุคคลที่ ที่ต้องแก้ไขเอง อย่างไรซะเว็บนี้ก็มีประโยชน์ และเป็นที่พึ่งให้กับคนที่ตกทุกข์ ได้ยาก ด้านนี้จริงๆ ขอโทษอีกครั้งนะครับ ที่ทำให้รู้สึกว่าไม่สบายใจ ขอบพระคุณครับ

เก็บคำขอโทษไว้เถอะ

เวปนี้ไม่ได้ห้ามถาม

แต่ เราพยายามให้คุณขวนขวายให้ตัวเองให้มากที่สุด

เราไม่มีคนอยู่ตอบตลอดข้างๆคุณนี่

เวลาคุณเจอทวงสารพัดรูปแบบ คุณจะทำอย่างไร

เวลาถูกขู่ว่าจะฟ้อง จะยึดทรัพย์ หรือถูกฟ้องจริงๆ จะทำอย่างไร

จะเข้ามาถาม จะนั่งรอคนมาตอบ แล้วค่อยไปแก้ปัญหาหรือ

เราพยายามให้คุณลุกขึ้นมาขวนขวาย รักษาสิทธิ์ของคุณเอง

พยายามหาความรู้ใส่หัว ให้มากๆ ไว้ เวลาเจอสถานการณ์ต่างๆ

จะได้แก้ไขได้ในทันที หรือเลือกทางแก้หนี้ได้ถูกและเหมาะสมกับตัวเอง

ถึงต้องเน้นให้อ่านเองให้มากๆ

ไม่มีใครรู้จัก "ตัวเอง" ดีที่สุด เท่าตัวคุณเอง

คุณจึงต้องนำความรู้ในนี้ไปประยุกต์ให้แก้ปัญหาของคุณให้เจอทางออกที่ดีที่สุด

บางครั้ง การถามมาตอบไปทีละคำถาม อาจแก้ปัญหาให้ได้เฉพาะหน้า

แต่ในระยะยาว....

หากคุณไม่มีความเข้าใจในหนี้ของคุณ สถานะของคุณ และวิธีแก้หนี้ที่เหมาะสม

อาจทำให้คุณต้องสูญเสียทรัพย์สิน หรือแก้หนี้ไม่หมด หรือเครียดกว่าเดิมได้

หากคุณไม่เตรียมตัวให้พร้อม

เราสอนให้เพื่อนจับปลาเป็น หาปลากินเองได้ ไม่ใช่เอาปลามาป้อนใส่ปากเพื่อน

แล้วไอ้ที่คุณถามมาน่ะ

หาก HC ไม่ได้จะไม่หยุดจ่าย กะจะกลับไปส่งต่อใช่ไหม ตอบมาก่อนสิ

ถ้า HC ไม่ได้ แต่ก็ต้องหยุดอยู่ดีเพราะไม่มีจะกิน แล้วจะถามให้มันรกทำไม(วะ)ครับ

ในเมื่อไม่ว่าจะเป็นอย่างไรก็ต้องหยุดจ่าย

แล้วก็ ไอ้ที่คุณถามว่า HC ได้หรือไม่นั้น มันไม่ต้องทำความเข้าใจใดๆ ทั้งสิ้น

ถ้าอ่านยังไงก็ต้องเจอ มันพิมพ์อยู่ชัดๆ ไม่มีภา๋ษากฎหมาย ไม่ต้องตีความใดๆ ทั้งสิ้น

ยังมาบอกว่าอ่านไม่เข้าใจต้องขอให้อธิบาย

มันอยู่ตรงนี้

นกกระจอกเทศ เขียน:

kenshiro เขียน: ขอบคุณครับทุกคน ผมอ่านทุกอันแล้วครับ และก็เข้าใจมากขึ้นแล้ว

ไหนบอกว่าอ่านทุกอันแล้วไง?

หากเข้าไปแล้วต้องเห็น

แสดงว่าคุณไม่ได้ตั้งใจอ่านเลย หรือ ไม่เคยเข้าไปดูเลย

อย่ามาแถอะไรอย่างนั้นอย่างนี้เลย

ถ้านั่งงอ มืองอตีนอยู่เฉยๆ ความรู้มันจะเดินมาให้เองไหม

เพื่อนเอามาจ่อปากให้แล้ว ยังไม่อ้าปากรับ

กลับบอกให้เคี้ยวให้ด้วยแล้วช่วยง้างปากใส่ให้หน่อย

ใครมันจะไหว

ตั้งใจซะใหม่นะ

ผมไม่ รู้สึกว่าไม่สบายใจหรอก

หนี้ของคุณจะหมดหรือไม่ ก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรผม

ชี้ทางให้แล้วไม่เดิน ก็นั่งรอคนมาอุ้มไปเองแล้วกันนะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Nok2865

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13235 โดย Ly89
ข้อสี่
ที่นี่ไม่มีเงินเดือนให้
เพื่อนสมาชิกที่เข้ามาช่วยตอบคำถาม
เป็นการเข้ามาด้วยใจอาสา
สละเวลาส่วนตัวมา
เพราะอยากช่วยคนอื่น อยากให้คนพบแนวทางการแก้ปัญหาที่ถูกต้อง

คำพูดที่ใช้ก็จะเป็นไปตามเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น
มีเฉยๆธรรมดาๆปลอบบ้าง ดุบ้าง ใช้คำรุนแรงแต่ไม่ได้หยาบคายบ้าง
นี่เป็นการหักดิบ
เป็นการให้ยาแรงๆเอาให้หายไข้ในครั้งเดียว
ไม่มีการเลี้ยงไข้

ที่นี่เป็นบ้านของคนที่โตๆ เป็นผู้ใหญ่กันหมดแล้ว
ไม่ใช่โรงเรียนอนุบาลที่มีคุณครูพี่เลี้ยงต้องคอยดูแล เอาใจ และโอ๋ทุกฝีเก้า
ต้องรับให้ได้
ถึงจะพูดจารุนแรงอย่างไร
มันก็ยังไม่แรงเท่าพวกตามหนี้ที่โทรมาทวงหนี้หรอก
ถ้าแค่คำพูดของคนที่หวังดีอย่างจริงใจในนี้ ยังรับไม่ได้ ทนไม่ได้
แล้วคุณจะอะไรให้ชีวิตคุณดีขึ้นได้บ้างหล่ะ

อ้างอิง
สิ่งที่สมาชิกควรทำ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.695 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena