ถามเรื่องหมายศาล การยืดเวลา และงานรับจ้างครับ

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9224 โดย boydebt
สวัสดีครับ ผมหยุดจ่ายหนี้มาหมดทุกเจ้าเลยครับ ยอดหนี้ประมาณ สามแสนกว่าบาท

ตอนนี้มีหมายศาลมาสองเจ้า ของธนชาติและกสิกรครับ รายละห้าหมื่นกว่าบาท

ผมสามารถยืดระยะเวลาผ่อนผันกับเจ้าหนี้ได้ไหมครับ หรือตกลงอย่างแบบอื่นได้หรือไม่ครับ

ตอนนี้ผมมีงานอิสระรับจ้างทำอยู่ครับ เดือนละ 3 พัน ถึง หนึ่งหมื่นบาท จ่ายเป้นเชคของธนชาติ โดยบริษัทเขียนชื่อผมเองบนเชค

ถ้าผมโดนพิพาษาจะโดนหักเงินจากอาชีพอิสระที่รับจ้างอยู่หรือเปล่าครับ

และผมขอเจรายืดการส่งผ่อนได้อีกหรือไม่ครับ เช่นอีก 1-2 เดือน กับทนายเจ้าหนี้ เพราะตอนนี้ผมตกงานมาปีนึงแล้วครับ กำลังหางานไปด้วย เพราะเพิ่งเรียนจบป ตรี หลังจากเรียนไปด้วยทำงานไปด้วย มาสิบปี และมีเหตุตกงานก่อนกำหนด เลยทำให้ทุกอย่างเป็นแบบนี้ครับ

ผมเลยไม่รู้อย่างไรดีครับตอนนี้ จะจ่ายรายเดือน กับเจ้าหนี้ ก็เงินไม่พอ จะยืดอีกหน่อย ก็ไม่รู้จะได้งานเมื่อไหร่ ทำงานอิสระทีทำอยู่ จะโดนหักเงินหรือไม่ เลยมาขอความกรุณา และข้อแนะนำครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9228 โดย Champcyber99
น้อง boydebt มีทุกอย่างเลยในนี้หาอ่านก่อนนะครับถ้ามันขัดใจอย่างไรมาถามใหม่กระทู้เดิน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=179&Itemid=29 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

และกระทู้นี้อ่านสะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29
อ่านแล้วทำความเข้าใจด้วย
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9229 โดย boydebt
ขอบคุณครับจะค่อยๆ อ่านไปนะครับ

ส่วนเรื่องเงินที่ผมได้ ถ้าผมไม่ใช่เป็นเงินเดือน แต่เวลาเอาเชคเข้าบัญชีจะโดนตัดเงินไหมครับ แต่บัญชีที่เปิด ไมไ่ด้เป็นเจ้าหนี้นะครับ เค้าจะมาอายัดเงินบัญชีผมไหมอ่ะครับ

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9234 โดย Champcyber99
จะค่อยๆ อ่านไปนะครับ
ยังไม่อ่านเลยถามแล้วส่วนเรื่องเงินที่ผมได้ ถ้าผมไม่ใช่เป็นเงินเดือน แต่เวลาเอาเชคเข้าบัญชีจะโดนตัดเงินไหมครับ แต่บัญชีที่เปิด ไมไ่ด้เป็นเจ้าหนี้นะครับ เค้าจะมาอายัดเงินบัญชีผมไหมอ่ะครับ
อายัดได้ ก็ต่อเมื่อศาลตัดสินไปแล้วละลูกหนี้ไม่จ่ายเงินให้เจ้าหนี้ เจ้าหนี้ก็ทำตามขั้นตอนนั้นคือบังคับคดีหาเงินและทรัพย์ที่มีชื่อคุณอยู่ยึดได้
หาอ่านนะครับสิ่งที่คุณถามมีอยู่ในกระทู้ปักหมุด

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9245 โดย ntps
เอาเชคเข้าบัญชีจะโดนตัดเงินไหมครับ แต่บัญชีที่เปิด ไมไ่ด้เป็นเจ้าหนี้นะครับ เค้าจะมาอายัดเงินบัญชีผมไหมอ่ะครับ

มื่อใดที่คุณผ่านกระบวนการขึ้นศาลแล้วได้คำพิพากษามา
และไม่มีการชำระหนี้เกิดขึ้น เจ้าหนี้สามารถนำคำพิพากษา
นั้นไปยื่นที่กรมบังคับคดี เพื่อขออายัดอะไรก็ได้ที่เป็นกรรม
สิทธิของลูกหนี้ หรือลูกหนี้เป็นเจ้าของ เช่น เงินเดือน ทรัพย์
สิน บัญชี และอีกมากมาย ในห้องรู้ทันกฏหมายหนี้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.386 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena