กิจกรรมพิเศษของชมรมฯ เนื่องในวันสงกรานต์ปี 2555

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9347 โดย ntps

อากาศร้อนๆ แดดเปรี้ยงๆ บ่งบอกว่า ถึงเวลาของ เทศกาลสงกรานต์ กันแล้ว

สงกรานต์ เป็นประเพณีเก่าแก่ของไทยซึ่งสืบทอดมาแต่โบราณคู่มากับประเพณีตรุษ
จึงมีการเรียกรวมกันว่า ประเพณีตรุษสงกรานต์ หมายถึงประเพณีส่งท้ายปีเก่า และ
ต้อนรับปีใหม่ คำว่าตรุษเป็นภาษาทมิฬ แปลว่าการสิ้นปี

พิธีสงกรานต์ เป็นพิธีกรรมที่เกิดขึ้นในสมาชิกในครอบครัว หรือชุมชนบ้านใกล้เรือนเคียง
ใช้สัญลักษณ์หลักในพิธี ได้แก่ น้ำเป็นตัวแทน แก้กันกับความหมายของฤดูร้อน ซึ่งเป็น
ช่วงเวลาที่พระอาทิตย์เคลื่อนเข้าสู่ราศีเมษ ใช้น้ำรดให้แก่กันเพื่อความชุ่มชื่น มีการขอ
พรจากผู้ใหญ่ การรำลึกและกตัญญูต่อบรรพบุรุษที่ล่วงลับ เป็นต้น

เนื่องในโอกาสพิเศษดังกล่าว ท่านประธานจึงขอเชิญชวนสมาชิกชมรมฯ ที่ไม่ได้
เดินทางไปไหน ไม่ติดภารกิจใดๆ มาร่วมกันรณรงค์ ช่วยกันอนุรักษ์ ประเพณีไทย
รดน้ำดำหัวผู้ใหญ่ ที่เราเคารพ คือ คุณอาผู้ทรงคุณวุฒิทั้ง 2 ท่าน ที่ได้เสียสละเวลา
ความสุขส่วนตัว ทำหน้าที่ไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อยให้คำปรึกษาสมาชิก ทุกวันอาทิตย์
ท่านประธาน รองประธาน และกรรมการหลายท่านจะไปร่วมกันรดน้ำท่านทั้ง 2
เพื่อแสดงความนับถือ และขอพรจากท่านเพื่อเป็นสิริมงคล แก่ชีวิต นะค่ะ

กำหนดวันและเวลา

วันอาทิตย์ที่ 15 เมษายน 2555 ซึ่งถือว่าเป็นวันเถลิงศก หรือวันขึ้นปีใหม่ของไทย
เวลา 13.00 น. ณ ศาลาไทย ภายในสวนลุม ที่ซึ่งคุณอาใช้เป็นที่ให้คำปรึกษาค่ะ

หากสมาชิกท่านใด ประสงค์จะร่วมด้วย ก็สามารถแจ้งความจำนงค์ได้ในกระทู้นี้ค่ะ

จึงแจ้งมาเพื่อทราบ
แก้วจ๋า
ปฎิบัติหน้าที่แทน ท่านประธาน

ปล. ท่านประธานสบายดีค่ะ แต่ปลอด internet ที่บ้าน จึงสั่งการให้แก้วจ๋า
ตั้งกระทู้แทนค่ะ ท่านโชคดีได้หยุดก่อนใคร ยาวตั้งแต่วันนี้ถึง 15 เมษายนค่ะ สาวกท่านไม่ต้อง
เป็นห่วงนะค่ะ ท่านอยากเล่นน้ำจนรอไม่ไหวแล้วละ ^^ พูดแซวอะไรไปก็ไม่ถึงหู :laughing:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9348 โดย ntps
หากใครยังไม่ทราบว่า ศาลาไทย อยู่ตรงไหน โปรดดูรูปต่อไปนี้ค่ะ

แล้วเจอกันค่ะ

ท่านฝากบอกว่า ผู้ใดมีคำถามข้องใจ ท่านก็จะมีคำตอบให้ค่ะ
แต่ไม่รู้ว่า ท่านจะมีเวลา หรือมือว่าง หรือเปล่า ^^

ใครสนใจ สาดน้ำ นายนกกระจอกเทศ นาย Ashavin นายBadman
ตัวเป็นๆ ให้เปียกปอน ก็เชิญได้ค่ะ ถึงเวลาของเราแล้ว :ลั่ลล้า:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9349 โดย Skynine
ครูแก้ว อังเข้าร่วมกิจกรรมนี่คะ...จะได้เจอครูแก้วของอังด้วย...อัง สวยประหาร

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9354 โดย ntps

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9362 โดย ntps
น้อง Anakin เจ้าค่ะ กระทู้นี้ควรขึ้นปักหมุดไหมค่ะ กลัวตกนะ Thanks
เสียดาย เธอไม่อยู่ ท่านประธานเลยทุ่มเต็มที่ จัดหนัก ทั้งสงกรานต์
และวันอบรม ^^

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9373 โดย Champcyber99
ขอเข้าร่วมงานครั้นนี้ด้วยคนนะครับ ปีละครั้งได้ขอพรจากครูบาอาจารย์ เพื่อเป็นศิริมงคล
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9374 โดย Champcyber99

Angsuu เขียน: ครูแก้ว อังเข้าร่วมกิจกรรมนี่คะ...จะได้เจอครูแก้วของอังด้วย...อัง สวยประหาร

ได้เจอพี่อังอีกแล้วงานนี้ แนะนำพี่อัง นำชุดไปเปลี่ยนด้วยนะครับ :bye: แล้วเจอกันครับ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9377 โดย Ly89
วันที่ 15 ข้าพเจ้าอยู่พิจิตรคร้าบ.....เสียดายครับ....

งั้นก็ขออวยพรเนื่องในวันสงกรานต์เลยนะครับ

ขอให้คุณอาทั้งสองท่าน ประธานชมรม รองประธานทุกท่าน กรรมการชมรมทุกท่าน

และสมาชิกชาวชมรมหนี้ฯ ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง ไร้โรคภัยไข้เจ็บ มีเงินมีทองเพิ่มพูน

ปลดหนี้เป็นไทในเร็ววันกันทุกท่านนะครับ......สาธุ......

:pray: :pray: :pray: :pray: :pray: :pray:

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9383 โดย Pych

kaewja เขียน: น้อง Anakin เจ้าค่ะ กระทู้นี้ควรขึ้นปักหมุดไหมค่ะ กลัวตกนะ Thanks
เสียดาย เธอไม่อยู่ ท่านประธานเลยทุ่มเต็มที่ จัดหนัก ทั้งสงกรานต์
และวันอบรม ^^

ปักหมุดให้แล้วนะครับ พอดีงานยุ่งๆ น่ะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9407 โดย Mommyangel
พี่ลี...ว่าง....

กรุงเทพฯ...ช่วงนี้รถก็ไม่ติด....

ไป.....ไป...ค่ะ....

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9446 โดย ntps

เงียบจังเลย สงสัยสมาชิกเราออกตจว กันหมด

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9451 โดย Skynine

สุขสันต์วันสงกรานต์ทุกท่านคะ เงินทองไหลมาเทมาอยู่ในกระเป๋า หมดหนี้กันทั่วหน้า ....พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9504 โดย 1249900325687
ไปด้วยมะด้ายยยอ่ะ เสียดายย

แต่ก็สุขสันต์วันสงกรานต์สำหรับสมาชิกทุกท่าน

แล้วก็ขอบคุณสำหรับความเมตตาทั้งหลายที่คุณอา และสมาชิกทุกท่านมีให้อย่างอบอุ่น

ขอให้ทุกท่านมีความสุขในเทศกาลสงกรานต์
(แต่อย่าลืมเก็บตังค์ใช้หนี้กันนะ ^^)

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9508 โดย june

พี่ลี เขียน: พี่ลี...ว่าง....

กรุงเทพฯ...ช่วงนี้รถก็ไม่ติด....

ไป.....ไป...ค่ะ....

...สงกะสัยพี่ลีหนีคุณลุงอีกตามเคย...

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9509 โดย ntps
คงตั้งกระทู้สายไปหน่อยมัง ทุกคนต่างมีแผนออกเที่ยวกันหมด
:เฮ้อ: ต้องโทษ ท่านประธานคิดช้าจัง

ทุกท่านที่สามารถไปร่วมกิจกรรม ไม่ต้องหอบอะไรไปมากนะค่ะ
นอกจากตัวและหัวใจ มาแต่ตัว สาดน้ำยกแก๊ง กำลังเตรียม
อุปกรณ์ถัง แป้ง น้ำ อื่นๆ พร้อมทั้งเสบียงเล็กๆ เผื่อใครหิว คุณอา
ทั้ง 2 ท่าน ก็รับให้คำแนะนำตามปกติ พวกเราก็ไปแจม ไปช่วย
ท่านด้วยค่ะ

ใครถือหมายศาลไปก็ช่วยปกปิดให้ปลอดน้ำด้วยนะค่ะ จะหาว่า
ไม่เตือน ^^

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9510 โดย Skynine
ว่างก็มาร่วมงานกัน สุขสันต์วันสงกรานต์...พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9514 โดย june

kaewja เขียน:
อากาศร้อนๆ แดดเปรี้ยงๆ บ่งบอกว่า ถึงเวลาของ เทศกาลสงกรานต์ กันแล้ว

สงกรานต์ เป็นประเพณีเก่าแก่ของไทยซึ่งสืบทอดมาแต่โบราณคู่มากับประเพณีตรุษ

พิธีสงกรานต์ เป็นพิธีกรรมที่เกิดขึ้นในสมาชิกในครอบครัว

ปล. ท่านประธานสบายดีค่ะ แต่ปลอด internet ที่บ้าน จึงสั่งการให้แก้วจ๋า
ตั้งกระทู้แทนค่ะ ท่านโชคดีได้หยุดก่อนใคร ยาวตั้งแต่วันนี้ถึง 15 เมษายนค่ะ สาวกท่านไม่ต้อง
เป็นห่วงนะค่ะ ท่านอยากเล่นน้ำจนรอไม่ไหวแล้วละ ^^ พูดแซวอะไรไปก็ไม่ถึงหู :laughing:

เสียดายจัง... :laughing: อดไป...ฝากคุณน้องแก้วจ๋า...ถามท่านประธาน

แทนพี่เป้ให้ด้วยค่ะ... :shy: :shy: :shy:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9515 โดย ntps
^^ ถังแบบนี้ ตกยุคค่ะ :ไม่ยอม: พี่เป้ ถามเองดีกว่ามังค่ะ
อุปกรณ์เราจะประมาณนี้ค่ะ

เออ ลืมน้ำ :laughing: :laughing: :laughing:

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9554 โดย BBNP
มีแผนจะไป ตจว. วันที่ 15 เกรงว่าจะกลับมาไม่ทันครับพี่แก้วจ๋า

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9567 โดย ntps
เข้าใจค่ะ เสียดายจังค่ะ :-(
เช้านี้ ได้รับอุปกรณ์ที่สั่งเพื่อนซื้อแล้วค่ะ ถังน้ำ ขันเงิน
และคุณอาไพโรจน์โทรมา ท่านดีใจที่เราจะไปกัน
บอกท่านว่า จะซื้อข้าวไปทานกับท่านด้วยค่ะ

ขอให้สมาชิกที่เดินทางไป :ลั่ลล้า: ต่างจังหวัด
หรือต่างประเทศ ก็ให้เดินทางไปกลับปลอดภัยนะ
ค่ะ และอย่าลืมตรวจสอบข้อมูลการเดินทาง เช็ครถ
และสัมภาระให้เรียบร้อยนะค่ะ :bye: แล้วเจอกัน
อีกครั้งวันที่ 29 เมษาค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.009 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena