กิจกรรมพิเศษของชมรมฯ เนื่องในวันสงกรานต์ปี 2555

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9575 โดย ntps

พิธีการสรงน้ำพระพุทธรูป

การสรงน้ำพระพุทธรูป มีดอกไม้ ธูปเทียน ไปบูชา แล้วเอาน้ำอบ
ไปประพรมที่องค์พระ ทำเป็นสังเขปพอเป็นพิธีว่าได้แสดงความ
เคารพบูชาและสรงน้ำท่านในวันขึ้นปี ใหม่แล้ว เมื่ออัญเชิญ
พระพุทธรูปมา ก็มีการแห่แหนกันอย่างสนุกสนาน สรงน้ำ
พระพุทธรูปแล้วก็มีการสรงน้ำพระสงฆ์ โดยมากมักเป็นสมภาร
เจ้าวัดเป็นการสรงน้ำจริงๆ สรงเสร็จครองไตรจีวรใหม่ที่อุบาสก
อุบาสิกานำมาถวาย ท่านก็ขึ้นธรรมาสน์เทศน์อำนวยพรปีใหม่
ให้แก่ผู้ที่ไปสรงน้ำ นอกจากนี้ยังมีการ รดน้ำญาติผู้ใหญ่ หรือ
ผู้ซึ่งเป็นที่เคารพนับถือ เพื่อขอศีลขอพรตามประเพณี
การสรงน้ำพระ ศาสนาพุทธ ใช้คำว่า ถวายเครื่องเถราภิเษก (สรงน้ำพระ)

ถ้าตั้งใจสรงน้ำพระ มีจิตศรัทธาให้พระวรกายของพระพุทธเจ้าสะอาด
ปราศจากมลทินแล้ว

ผลบุญนอกจะทำให้เราเป็นผู้มีความ สดชื่น เย็นกาย เย็นใจ ไม่มีเรื่อง
ขุ่นข้องหมองใจแล้ว

ยังมีอานิสงส์ทำให้ได้ไปสู่สวรรค์ ชั้นดุสิต เลยทีเดียว

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9577 โดย mlek
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ...(มือใหม่เริ่มหยุดจ่าย) ถ้ามีโอกาสจะไปที่สวนลุมฯ
แต่อย่างที่คุณ kaewja บอกแหละค่ะว่าจะเข้าถึงคุณอาหรือเปล่า ??????
อีกอย่างคือวันนั้นแถว ๆ สีลมก็คงยังเล่นน้ำกันอยู่เนอะ...คงสนุกน่าดูชมเลย ^^
นับถือค่ะ นับถือ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9580 โดย ntps
เราก็เล่นกันในสวนลุมค่ะ สิ่งที่จะเกิดแน่แท้
คือ เปียกเป็นเปียก :เฮ้อ: เพื่อชมรมฯ สู้ตายค่ะ แต่เราเล่นกันอย่าง
สร้างสรรค่ะ

ถ้าว่าง ก็เชิญมาค่ะ เรายินดีต้อนรับทุกท่านค่ะ อยากให้มาค่ะ เราไม่เคยจัด
มาก่อน เพิ่งเป็นไอเดียจากคุณนกกระจอกเทศค่ะ คิดว่า ถ้ายังมีเราอยู่ ปี
หน้าก็จัดอีกค่ะ ปีนี้ ถ้าเกิดข้อผิดพลาดประการใด ก็โปรดอภัยมือใหม่ด้วยค่ะ

ส่วน เรื่องเข้าถึงคุณอาหรือไม่ ไม่มีปัญหา มีกรรมการหลายคนคอยช่วยค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9598 โดย Skynine

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9668 โดย ntps
วันนี้ แก้วจ๋าขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่ไปร่วมกันทำกิจกรรม
พิเศษๆ ด้วยการรดน้ำผู้ใหญ่ที่เราเคารพในชมรมฯ

คุณอาทั้ง 2ท่าน มาตั้งแต่เที่ยง วันนี้สมาชิกเราต่างพร้อม
ใจกันไปคลายเครียด ศาลาไทยจึงกลายเป็นที่ๆ เฉพาะเรา
มาร่วมกันทานข้าว รดน้ำ ปะแป้ง คุยแบบไม่เคยเจอกัน
มานานแสนนาน :laughing: แม้อากาศจะร้อนตับแตกแต่
ก็ยังมีสายลมพัดมาช่วยคลายร้อนบ้างค่ะ พอมีคนนำหมาย
ศาลมาปรึกษาคุณอา เราก็เลยขอตัวลากลับค่ะ

วันนี้ มีคุณปูเป้คนสวยไม่สร่างที่หนีหมอมาแล้วต้องรีบกลับไป
หาหมอใหม่
คุณอังที่ออกมาจากวังฯ แบบหญิงไทยแท้
คุณ chaowalert น่ารักมากๆ มาแต่เช้าจนเลิก
ยกให้เป็นบอดี้การ์ดคุณอาแล้วกันนะ ^^ เธอเย็นได้ใจค่ะ
คุณAshavin กับครอบครัวน่ารักมากค่ะ เอาปืนไปฉีดใคร
บ้างเอ๋ย ^^
คุณ DevilAngel เฮียเหนอของเรา แม้มีงานมากมายก็อุตส่าห์
ขับรถมาไกล เพื่อให้เราได้ปะแป้งเต็มๆ ทุกพื้นที่ ^^
คุณ Badman ชายเดี่ยวแม้มาแป็ปๆ เพราะถูกคุณแม่เรียกหา
แต่ก็ตั้งใจมาเพื่อรดน้ำคุณอา
และที่ขาดไม่ได้ค่ะ คุณประธาน นกกระจอกเทศหัวเรือใหญ่จัด
งานนี้ค่ะ คนที่หล่อไม่เลิก

แม้มีหลายท่านที่อยากมาแต่ติดภารกิจ เช่น พี่ลี เป็นต้น ไม่เป็นไรค่ะ
แค่จะถูกคุณนกปรับเล็กๆๆ ค่ะพี่ ^^

ครั้งนี้ เป็นครั้งแรกที่เราเริ่มจัดกิจกรรมนี้ และอาจจะมีเช่นนี้ต่อไป
ในปีถัดไปค่ะ หากวันนี้ มีอะไรบกพร่อง แก้วจ๋า ในฐานะแม่งาน
จำเป็น ก็โปรดอภัยมือใหม่ด้วยค่ะ

และ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Pych, Skynine, Champcyber99, june, Lyncns31

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9670 โดย Skynine
วันนี้เป็นอีกวันที่อังต้องตราไว้ในดวงจิต ปกติก็ไม่ได้ค่อยได้ไปไหน อีกอย่างก็ชราแล้วด้วย ขอบอกได้บริบทเดียวว่า "สนุกจริงๆ สุโขทัยมากๆ"
ได้รดน้ำและขอพรจากคุณอาทั้งสองท่าน พร้อมทั้งยังได้พรอันเป็นมงคลมาด้วย ได้เจอคุณแก้วจ๋าที่อยากเจอและคิดถึง คุณปูเป้ที่วันนี้ได้มีโอกาสคุยกัน ขอให้หายป่วยไวๆ นะ คุณเชาน้องที่น่ารักอวบอ้วนขึ้นทุกคราที่เจอกัน คุณAshavin+ภรรยาและลูกชายสุดหล่อน่ารักมากๆ ด้วย น้าเหนอเกษตรอำเภอคมเข้มทุกอิริยาบถ คุณ Badmanไอดอลอีกคนของอัง และพี่นก พี่ใหญ่ใจดียังหนุ่มฟ้อหล่อเฟี้ยวเหมือนเดิม...
อังขอขอบคุณมาจากใจจริงของอัง ที่ผู้จัดงานได้คิดและริเริ่มจัดงานวันสงกรานต์ในวันนี้ทุกท่าน และหวังใจว่าคงจะทำเป็นประเพณีในทุกๆ ปี.... อัง สวยประหาร

ฟังดนตรีเถิดชื่นใจ ดนตรีไม่มีพิษและเป็นภัย เป็นมรดกของชาติไทยที่บรรพบุรุษได้รังสรรค์ขึ้นด้วยความพากเพียร วิริยะ และอุตสาหะ อนุชนรุ่นหลังควรช่วยกันอนุรักษ์รักษาให้คงอยู่คู่ชาติไทยสืบไป....

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9681 โดย Lyncns31
เมื่อปีกลาย วันที่ 17 เมษายน ผมได้ไปที่แห่งนี้..ในฐานะน้องใหม่..

มาปีนี้..ได้มีโอกาสดีอีกครั้ง..ได้รดน้ำท่านทั้งสอง..ได้พูดคุยด้วยอย่างใกล้ชิด..

อย่างน้อยก็เป็นการให้กำลังใจท่าน ที่จะอยู่เป็นเสาหลักให้พวกเราไปนานๆ...นานเท่านาน

เสียดายที่ปีนี้..มีวันหยุดเยอะ...ประชาสัมพันธ์ช้าไปหน่อย...เลยเตรียมตัวกันไม่ทัน...

แต่อย่างไร.พวกเรา.ก็ไปกราบสวัสดีท่านได้ทุกเมื่อ..สำหรับเพื่อนๆทุกๆท่าน..

ท่านมีพระคุณต่อพวกเรามากๆนะ..อย่าลืม....เมื่อเราพ้นทุกข์แล้วก็ขอให้ช่วยคนอื่นๆด้วย....

ยังมีคนเป็นทุกข์อยู่ข้างนอกอีกมากมาย...

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9687 โดย Champcyber99

บ้านหลังนี้มีแต่คำว่าให้จริงๆๆ ดีใจมากครับสำหลับความเป็นมิตรของพี่ๆน้องๆ
ขอขอบคุณ คุณอาทั้งสองท่าน ที่สร้างบ้านหลังนี้มาให้เราอยู่กัน จากคนที่ไม่มีที่จะไปพอมาเจอบ้านหลังนี้ได้มาอยู่แล้วมีความสุขกันทั่วหน้า ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่มีรอยยิ้มจากบ้านหลังนี้
ขอบคุณท่านประธาน รองประธาน และกรรมการทุกท่านครับ

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9689 โดย jackTs
.
หยิกแกมหยอก

เก็บตก...เก็บเอามาฝาก

ควันหลงวันสงกรานต์ (ณ.ที่สวนลุมฯ)

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, june

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9690 โดย jackTs

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Champcyber99, june

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9691 โดย jackTs

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Pych, Champcyber99

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9692 โดย jackTs
อย่าโกรธกันน๊าาาา...

เพราะรักดอก...จึงหยอกเล่น...กร๊ากกกก

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine, Champcyber99

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9693 โดย Skynine
ถึงพี่นกพี่ใหญ่ใจดี.... ขอบคุณมากๆ คะ ภาพพร้อมคำบรรยายดูแล้วอดขำไม่ได้ทุกที ...แม้เราจะเป็นหนี้แต่ความสุขและรอยยิ้มมิได้จางหายไปตามยอดเงินที่เราเป็น...เราสามารถมีความสุขมีรอยยิ้มให้กับหนี้ หรือทุกๆ ปัญหาที่เกิดกับเราได้คะ.....ขอขอบคุณมาจากใจจริง อัง สวยประหาร

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9697 โดย ntps
ตอนท่านประธานโทรมา ยัง :shy: ว่า ทำไมท่าน เน้นว่าขำจริง แต่
ใจทำไมคิดว่า จะสยองก็ไม่รู้ :pray:

^^ รู้ว่า ท่านทำได้ทุกอย่าง พอเปิดเข้ามา :laughing: ช่างทำกันได้นะ
เฮียจ๋า จะว่าไงเนียะ น่ารักมากเลยนะ ท่านประธานซาบซึ้งใจที่เฮียยอมทำ
กันได้ขนาดนี้ ปีหน้าให้ชุบแป้งทอดเลยไหมจ้ะ แหม บอกว่า งานยุ่งแต่มี
เวลาเล่น มินิซีรีย์ เป็นผู้กำกับเอง คนอะไร หล่อมากๆอยู่คนเดียว มีเสื้อลาย
มาเปลี่ยนเล่นน้ำด้วยละ แต่โดนสาดน้ำไปหลายขัน ก็ยังหล่อไม่เสร็จ :laughing:
เฮียจ๋า เพิ่งเห็น โดนฝ่ามือใครประทับหน้าละนั้น คุณ Badman เขาอุตส่าห์
แอบแล้วนะ ยังตามไปดูเขากำลังถูกแม่คุณตามตัวอยู่ค่ะ ^^ ขอแก้แทน
คุณ Chaowalert ว่า แมนแท้ค่ะ เพราะมีนอมีนีหนี้อยู่ที่บ้านพร้อมลูกค่ะ

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9698 โดย june
ขอบคุณคุณอาทั้ง 2 ท่านและท่านประธานที่ให้ความสนุกสนานและความเป็นกันเอง

ถึงแม้สมาชิกจะน้อยไปนิด แต่พวกเราก็มีแต่รอยยิ้มเปื้อนหน้าและมีความสุขกันทุกคน

ขอขอบคุณชมรมหนี้แห่งนี้ ที่มีแต่คำว่าให้ ขอบคุณมากค่ะ.... :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

ขอบคุณ คุณแก้วจ๋า ผู้อุตส่าห์แบบทุกอย่างที่เป็นอุปกรณ์เล่นน้ำ พร้อมข้าวปลาอาหาร

ขอบคุณ คุณพี่เหนอ ผู้ซึ่งแบกน้ำมาเสริมทีหลัง ช่างน่ารักจริง ๆ [/color]

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9707 โดย Mommyangel
ต้องกราบขออภัยคุณอา..และเพื่อนๆ อย่างแรง...ที่ไม่สามารถไปร่วมงานได้....

ติดธุระสำคัญมาก...

น่าสนุกเนอะ...ไว้ปีหน้า..โอกาสหน้า..จะไม่ให้พลาดเลย....

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.492 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena