จุดเปลี่ยนของชีวิต

12 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #9622 โดย daiw
กำลังจะเริ่มต้น เพื่อหยุดจ่ายทุกบัตรยกเว้นบัตรธนาคารที่มีเงินเดือนเข้าและรถยนต์
ไม่รู้จะทำยังไง เพราะไม่เคยนึกมาก่อนว่าตัวเองจะสามารถก่อหนี้ได้มากเท่านี้ รบกวน
ขอคำปรึกษา จากผู้รู้และผู้ที่มีประสบการณ์จริง และขอขอบคุณล้วงหน้าด้วยครับ

คือ ผมเป็นหนี้บัตรเครดิตทั้งหมด 10 ใบ วงเงินรวม 500000 ผมเงินเดือน 20900
ผ่อนรถ 9500 ส่งไห้ลูกเดือนละ 5000 ผ่อนขั้นต่ำมาตลอด กว่า 3-4 ปีแล้ว ตอนนี้
ผ่อนไม่ไหวแล้ว บอกไห้แฟนรุ้ แฟนตกใจมาก และก้มีปากเสียงกัน จนต้องเลิกรากัน
ผมต้องส่งเงินให้ลูก 2 คนที่ต่างจังหวัดทุกเดือน ผมรู้ตัวดีว่าผมผิด ผมก้มหน้ารับกรรม
ที่ผมทำขึ้นมากับมือของผม ผมคิดว่าสักวันผมจะหมดหนี้และเก็บเงินเพื่อเป้นทุนการศึกษา
แก่ลูกผมทั้ง2คน ผมอยากปลดหนี้ก้อนนี้ไห้เร็วที่สุด จึงขอความกรุณาจากผู้รู้และผู้ที่มีประสบการณ์จริง
ใหความกระจ่างและชี้ทางสว่างให้ผมที จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูง.....ตอนนี้กลุ้มใจ
และเสียใจมาก. :sweat:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #9623 โดย Skynine
o_) o_) o_) o_) การเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องน่าอับอาย อัปยศ อดสู อะไรทั้งนั้น เพียงเราแค่พลาดไปเท่านั้น แต่มันแก้ไขได้ เรื่องรถพี่อังอยากแนะนำจะทำตามหรือไม่ให้ขึ้นอยู่ในดุลยพินิจของคุณนะ ขายดาวน์เอาเงินมาเก็บไว้ เปลี่ยนไปใช้รถโดยสารสาธารณะดีกว่านะ ถูกเงินด้วย หมดหนี้เมื่อไรหาซื้อคันใหม่เอาให้ใหญ่กว่าคันเดิม ประหยัดแต่ไม่อด ค่อยๆ เก็บเงินไว้ รอแฮร์คัต เมื่อเราไม่ไหวก็หยุดจ่ายให้หมด ณ ตอนนี้เอาครอบครัว+ลูก+ตัวเรา ให้อิ่มก่อนหนี้ ส่วนบัญชีเงินเดือนเข้าก็จ่ายไปแต่ไม่ต้องกดมาใช้ จะได้ปลดหนี้ไปได้ในตัว แต่หากไม่ไหวก็ต้องเล่นเกมกด หรือขอรับเป็นเงินสด อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง ไม่สร้างหนี้เพิ่มอีก ส่วนเรื่องแฟนคุณนั้นพี่อังแนะนำว่าให้คุยกันให้เข้าใจ ว่า การเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องเสียหาย ไม่ติดคุก เป็นคดีแพ่ง
เพื่อลูกคุณต้องคุยอย่าใช้อารมณ์ คนเราทำพลาดกันได้ การอภัยเป็นสิ่งสำคัญสุด นึกถึงใจลูกบ้าง...
อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน (กระทู้ปักหมุดสีแดง เห็นกี่หมุดอ่านให้หมด) และขอนำเสนอห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ และอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยจะได้เกิดแนวทางปรับมาใช้แก้หนี้ของเราที่มีให้ตรงจุด พี่อังที่ตอบคำถามคุณมีหนี้ 800000 บาท
ยังไม่กังวลเลย แถมป่วยด้วยและโดนอายัดเงินเดือนแล้วด้วย หนี้เป็นเรื่องขี้เล็บ
กว่าเราจะสร้างหนี้ได้ (บาน) ขนาดนี้ เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม
ฉะนั้นตอนคืนหนี้ เจ้าหนี้ก็ต้องรอ (เก็บเงินก่อน) เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ ณ ช่วงนี้ ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย จ่ายเมื่อมี หลังหยุดสิ่งที่เจอทุกคนคือการโดนทวงหนี้ รับมือไปตามสถานการณ์...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

วันอาทิตย์นี้ เวลา 13.00-16.30 น. เรามีกิจกรรมที่สวนลุม หลัง ร. 6 ณ ศาลาเรือนไทย ตรงข้ามรพ.จุฬา รดน้ำขอพรจากคุณอาทั้งสอง คือคุณอาไพโรจน์และคุณอาประพัฒน์ ผู้เชี่ยวชาญด้านกฏหมายของชมรมเรา คุณว่างไหม หากมาได้ก็มานะ มาพบปะพูดคุยกัน o_) o_) o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #9627 โดย Champcyber99
ขอความกรุณาจากผู้รู้และผู้ที่มีประสบการณ์จริง ใหความกระจ่างและชี้ทางสว่างให้ผมทีนี้ไงความกระจ่างของทุกคนที่เป็นหนี้ประสบการณ์จริง ไม่ใช่เรื่องแต่ง เล่นจริงเจ็บจริงทุกรูปแบบที่เราเจอมา
เริ่มต้นอ่านจาก1จนจบแล้วคุณก็เข้าใจ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #9628 โดย daiw
ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ..

อยากให้แฟนผมใด้อ่านจัง เขาจะได้เข้าใจคนที่เป็นหัวหน้าครอบครัว

สู้..สู้..ครับ สู้เพื่อลูก..

12 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา - 12 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #9631 โดย june

คุณน้อง daiw เจ้าคะ คนที่เข้ามาหรือพบปะอ่านข้อมูลจากในชมรมเป็นผู้ที่มีหนี้สิน

จนหมุนเงินไม่ไหวหาทางออกไม่ได้กันแทบทั้งนั้น แต่เมื่อได้อ่านหรือได้คำแนะนำ

จากชมรมของเราแล้วก็สามารถปลดหนี้ได้จริง...ด้วยการนำมาประยุกต์ใช้ จ่ายต่อไม่ไหว

ก็หยุดจ่ายขั้นต่ำและเก็บเงินให้เป็นเงินก้อน ด้วยวิธีการตัดค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นออกไปให้หมด

หยุดจ่ายต้องเก็บเงินให้ได้ มิเช่นนั้นเมื่อแบงค์เสนอส่วนลดมา เราจะไม่มีปัญญาจ่าย

ต้องมีวินัยทางการเงินด้วย...(หลังจากไม่มีมานาน) ลองอ่านข้อมูลตามที่คุณ chaowalert

แนะนำดูนะคะ ทุกคนเล่นจริง เจ็บจริงทุกคนไม่ใช้สตั๊นแมนค่ะ...เป็นกำลังใจให้

ปลดหนี้ได้หมดเร็ว ๆ ตามที่ปราถนานะคะ โชคดีค่ะ... :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

12 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #9640 โดย ubon
ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ..

อยากให้แฟนผมใด้อ่านจัง เขาจะได้เข้าใจคนที่เป็นหัวหน้าครอบครัว

สู้..สู้..ครับ สู้เพื่อลูก..

กรณีของดิฉันก็เกือบจะต้องเลิกกัน เขาไม่เข้าใจ ไม่เชื่อที่เราพูด เราอธิบาย แต่บางครั้งคำพูดของเรา

อาจจะไม่น่าเชื่อเท่าการกระทำ เพราะฉะนั้นให้คุณมุ่งมั่นกระทำตามวิธีการของชมรม พยายามอ่าน ทำ

ความเข้าใจและที่สำคัญคือ ลงมือปฏิบัติ ถ้าเขาเห็นความมุ่งมั่นของเรา เขาอาจจะเข้าใจเรา

ยังจำบรรยากาศวันที่ปลดหนี้บัตรตัวแรกได้ ดิฉันเอาใบยืนยันการชำระหนี้ให้เขาดู แล้วให้เขาพาไปจ่าย

วันนั้นรถติดมาก(ตอนเลิกงาน) เขาพาซิ่งมอร์ไซค์ไป มันเป็นความรู้สึกที่มีความสุขมาก อบอุ่นใจ สบายใจ

ที่มีเขาร่วมทางไปด้วย และที่สำคัญเขาเริ่มเชื่อมั่นว่าเราจะแก้ไขปัญหาได้ และมาถูกทาง

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10187 โดย babe
ก่อนอื่นขอให้กำลังใจก่อนนะคะ ว่าอย่ายอมแพ้ค่ะ ความจำเป็นแต่ละคนไม่เท่ากัน เมื่อปี 52 เราก็เริ่มหยุดจ่ายเช่นกัน เพราะรับภาระไม่ไหว ตอนนั้นมีอยู่ 21 บัญชี ไม่รวมนอกระบบ หยุดช่วงแรก ๆ เครียดนะ แต่ไม่เท่ากับถ้าต้องคอยตอบคำถามของคนทางบ้าน แต่เมื่อได้เริ่มปิดบัญชีแรก ก็รู้สึกมีกำลังใจขึ้นมา และตอนนี้ก็เหลือที่ยังไม่ได้เริ่มจ่ายอีก 2 บัญชี นอกนั้นปิดเสร็จไปแล้วเกือบ 20 บัญชีค่ะ กำลังผ่อนอยู่มีสองสามตัว ยังไงก็สู้ต่อไปนะคะ ความทุกข์อยู่กับเราไม่นานค่ะ มันเป็นบทเรียนนึงของชีวิตค่ะ สู้ๆ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10191 โดย mlek
ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ คุณ daiw เข้าใจค่ะ เพราะเราก็ใช้เงิน(หนี้)หมุนมาตลอด 2-3 ปีที่ผ่านมา แต่ไม่ใช่หัวหน้าครอบครัวนะคะ เป็นแม่ที่มีลูก 1 คน (วัย 3 ขวบ) แต่งฯแต่ไม่จดทะเบียน...(ขอเล่าคร่าวๆค่ะ) ตรงกันข้ามกับคุณแต่เหมือนตรง "มีปากเสียง" เพราะไม่เข้าใจ "เรื่องเงิน" แต่ตอนนี้ทำใจค่ะ กำลังจะแยกกันอยู่สักพัก(ใหญ่)เพราะตัวเราอยากเคลียร์ "ปัญหา(หนี้)" ที่เป็นคนก่อขึ้นเองโดยไม่ขอความช่วยเหลือจากใครทั้งสิ้น เพียงแต่อยากขอใครสักคน(ก็พี่ ๆ เพื่อนๆ ณ ที่นี้ทั้งนั้นค่ะ) เป็นที่พึ่งคอยปรึกษา, แนะนำ ช่วยเหลือหากจำเป็น...จึงขอเป็นส่วนหนึ่งของสมาชิกที่นี่เหมือนกันค่ะ (เพราะไม่มีใครเข้าใจได้ดี) ยังงั้ยก็สู้สู้ค่ะ เพราะเราก็เพิ่ง "หยุดจ่าย" เดือนเมย.55 นี้เอง

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10238 โดย Greent
สู้ๆค่ะเป็นกำลังใจให้ค่ะ เริ่มหยุดจ่ายเดือนที่จะถึงเหมือนกันค่ะ เราจะผ่านมันไปด้วยกันค่ะ ^^

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10276 โดย dna68
สุดยอดครับคุณ ผมก็เลิกเหมือนกัน เพราะมัวแต่ประหยัดเพื่อไปจ่ายบัตรนี่แหละถึงต้องเลิก เสียดายผมมาที่นี่ช้าไปหน่อย แต่ของผมคิดว่าปล่อยเธอไปดีกว่า เพราะปัญหาเรามันก็ใช่น้อย อยู่กันไปจะมีปัญหาซะป่าว จากกันด้วยดีดีกว่า ผมเองก็ต้องการทางออกถึงได้มาที่นี่ วะหมดเวลาอีกละทำงานก่อนครับ

นายทาเคชิ พยายามหน่อย ดีมาก เขียนภาษาไทยแบบถูกต้องเป็นเหมือนกันนะ แก้วจ๋า

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10280 โดย daiw
สุดยอดครับคุณ ผมก็เลิกเหมือนกัน เพราะมัวแต่ประหยัดเพื่อไปจ่ายบัตรนี่แหละถึงต้องเลิก เสียดายผมมาที่นี่ช้าไปหน่อย แต่ของผมคิดว่าปล่อยเธอไปดีกว่า เพราะปัญหาเรามันก็ใช่น้อย อยู่กันไปจะมีปัญหาซะป่าว จากกันด้วยดีดีกว่า ผมเองก็ต้องการทางออกถึงได้มาที่นี่ วะหมดเวลาอีกละทำงานก่อนครับ
......................................................................................................
ขอบคุณครับ ทุกกำลังใจ
ตอนนี้ผมกับแฟน แยกกันอยู่ชั่วคราว
ผมอธิบายแล้วแต่เธอก็ไมฟัง
ผมเลยได้แต่ทำใจ และปล่อยเธอไป
ส่วนพ่อตาโมโหมาก บอกให้อย่าอย่างเดี่ยว
ไม่ฟังเหตุผลเลย
ดีเหมือนกันจะใด้เป็นการพิสุทธความรัก
ของเราว่าเขารักเราจริงไหม

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10347 โดย meawpung
เป็นกำลังใจให้ครับ

ผมตอนนี้จากหนี้ ล้านกว่าบาท เหลือ หกแสนกว่าแล้วครับ

ไงก็เข้มแข็ง ประหยัด อดทนนะครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10349 โดย ntps

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

"หนทางพิสูจน์ม้า.....กาลเวลาพิสูจน์ใจ"

แต่ใจคนยากแท้หยั่งถึง....เหมือนท้องทะเลที่เอาแน่เอานอนอะไรไม่ได้

ที่นี่ เป็นที่พักทั้งชายและหญิง คนเป็นหนี้ ในวันที่ไม่มีใคร แต่ยังมีเราที่เข้าใจกันค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10352 โดย mlek
เป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ...สู้สู้นะคะ...ถ้าคนข้างกายไม่เข้าใจก็อย่าเพิ่งท้อเพราะยังมีพวกเราคอยให้กำลังใจค่ะ...ทุกๆอย่างจะผ่านพ้นไปด้วยดีเสมอ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10379 โดย dna68
:P ครับผม คุณแก้วจ๋า

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10583 โดย plalaneekornka
สู้ๆนะค่ะ :สู้ๆ:
หัวอกเดียวกันทั้งนั้น
มาเป็นกำลังใจให้กันเอาชนะปัญหาไปได้ค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10839 โดย daiw
น่าเสียดายที่มาเจอ web นี้ช้าไป ถ้าเจอก่อนหน้านั้นซัก2-3ปี ผมคงหมดหนี้นานแล้ว
เเละหนี้คงไม่เยอะขนาดนี้ ครอบครัวคงมีความสุขกว่านี้
ผมคิดว่าคงมีคนอีกมากที่เป็นหนี้และอยากให้เขาผ่านเข้ามา web นี้จัง
เขาจะได้พ้นทุกข์ซะที่........

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.727 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena