อยากหยุดจ่าย

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9664 โดย guevara
อยากหยุดจ่าย was created by guevara
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกคน
ผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับและได้อ่านกระทู้มาเยอะพอสมควร มีเรื่องอยากจะปรึกษาว่าตอนนี้ผมได้กู้เงินของ citi adv มา 100,000 บาท และได้จ่ายไปแล้ว 18 งวดๆละ 3,305 บาท จากทั้งหมด 49 งวด รวมแล้ว 59,490 บาท ซึ่งผมต้องการจ่ายอีก 40,510 บาท หรืออีกประมาณ 12 งวด ก็จะครบเงินต้นแล้วผมจะหยุดจ่ายเนื่องจากผมอ่านในใบแจ้งหนี้ว่าคิดดอกเบี้ย 15% ต่อปีและค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินอีก 9.98% ต่อปี ซึ่งรวมแล้ว 24.98% ต่อปีเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด ในกรณีนี้ผมสามารถหยุดจ่ายแล้วส่งหนังสือร้องเรียนเจ้าหนี้ และแจ้งความได้หรือไม่ เพราะตอนนี้ผมมีหนี้เยอะมาก รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9665 โดย ตุ๊กเข้
Replied by ตุ๊กเข้ on topic ตอบกลับ: อยากหยุดจ่าย
จุดประสงค์การแฮร์คัตคืออะไร จริงๆ แล้วถ้าหากว่ายังพอส่งไหว ไม่เดือดร้อนเรื่องเงินมากจนเกินไป ก็จ่ายให้จบจะดีกว่่าค่ะ แต่ถ้่าไม่ไหวก็ทำตามที่ชมรมแนะแนวทางไว้ อ่านเยอะ..ๆ จำไว้อย่างว่า เป็นหนี้ต้องใช้ จะช้า่เร็วก็ต้องใช้ และห้ามหัวหมอ ....

โชคดีค่ะ สู้ๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9666 โดย Skynine
สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

“เราสอนให้เพื่อนจับปลา

เราต่อต้านการทวงหนี้โหด

เราไม่ส่งเสริมการชักดาบ”

เมื่อไม่ไหวก็หยุดจ่ายให้หมด ณ ตอนนี้เอาตัวเรา+ครอบครัวให้อิ่มก่อนหนี้ ประหยัดแต่ไม่อด ค่อยๆ เก็บเงินไว้รอแฮร์คัต อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วน (กระทู้ปักหมุดสีแดง เห็นกี่หมุดอ่านให้หมด) และขอนำเสนอ ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้และกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย จะได้เกิดแนวทาง
เวลาที่เราสร้างหนี้ขึ้นมา เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม
ฉะนั้นเมื่อถึงเวลาคืนหนี้ ก็ต้องมีเวลา (เก็บเงินก่อน) เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ....
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ เว้ยเฮ้ย พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9696 โดย Pych

guevara เขียน: สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกคน
ผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับและได้อ่านกระทู้มาเยอะพอสมควร มีเรื่องอยากจะปรึกษาว่าตอนนี้ผมได้กู้เงินของ citi adv มา 100,000 บาท และได้จ่ายไปแล้ว 18 งวดๆละ 3,305 บาท จากทั้งหมด 49 งวด รวมแล้ว 59,490 บาท ซึ่งผมต้องการจ่ายอีก 40,510 บาท หรืออีกประมาณ 12 งวด ก็จะครบเงินต้นแล้วผมจะหยุดจ่ายเนื่องจากผมอ่านในใบแจ้งหนี้ว่าคิดดอกเบี้ย 15% ต่อปีและค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินอีก 9.98% ต่อปี ซึ่งรวมแล้ว 24.98% ต่อปีเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด ในกรณีนี้ผมสามารถหยุดจ่ายแล้วส่งหนังสือร้องเรียนเจ้าหนี้ และแจ้งความได้หรือไม่ เพราะตอนนี้ผมมีหนี้เยอะมาก รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

คุณบอกว่าอ่านกระทู้มาเยอะพอสมควร แล้วคุณไปเจอที่ไหนบอกเหรอครับว่า

ดอกเบี้ย 15% ต่อปีและค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินอีก 9.98% ต่อปี ซึ่งรวมแล้ว 24.98% ต่อปีเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด

ตามประกาศ ธปท. ที่ สนส.83/2551 เรื่อง หลักเกณฑ์การปฏิบัติในเรื่องดอกเบี้ย ค่าบริการต่าง ๆ และเบี้ยปรับที่สถาบันการเงินอาจเรียกได้ในการประกอบธุรกิจสินเชื่อส่วนบุคคลภายใต้การกากับ ลงวันที่ 3 สิงหาคม 2551

ธนาคารพาณิชย์และบริษัทเงินทุน อาจเรียกเก็บดอกเบี้ย ค่าปรับ

ค่าบริการ ค่าธรรมเนียมใด ๆ รวมกันแล้ว

ต้องไม่เกิน 28% ต่อปี (Effective Rate)

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9704 โดย guevara
ขอบคุณทุกคนครับสำหรับคำแนะนำ ถ้ามีเวลาเดี๋ยวผมจะมาถามข้อสงสัยใหม่ และรายละเอียดปัญหาหนี้ที่ผมมีอยู่ตอนนี้ครับ

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9711 โดย Ly89

guevara เขียน: สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกคน

ถ้ามีหนี้เยอะ จนจ่ายไม่ไหวแล้ว ก็ต้องใช้วิธีแก้หนี้ของชมรมครับ....

คุณยังอ่านไม่พอครับ ที่ถามมาเหมือนจะไม่ได้อ่านเลยด้วยซ้ำ...กลับไปอ่าน ทำความเข้าใจใหม่นะครับ

และห้องนี้

ห้องรู้ทันกฏหมายหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=2
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14110 โดย guevara
เมื่อวาน 12/06/12 ทางอีอ้อนโทรมาให้ทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้หลังจากผมหยุดจ่ายมาเกือบ 3 เดือน
ยอดหนี้ตอนหยุดจ่ายบัตรเครดิตที่ 65,000 บาท โดยให้ผมจ่ายเดือนละ 2,600 บาท 31 งวด คิดดอกเบี้ยผมที่ 15 เปอร์เซ็นต์ โดยทางอีอ้อนบอกว่าจะคิดที่ยอดเงินต้นอย่างเดียวไม่รวมค่าปรับและดอกเบี้ยก่อนหน้านี้
และบอกด้วยว่าผมเป็นหนึ่งใน 10 เปอร์เซ็นต์ที่ได้รับโอกาสนี้ และต้องทำสัญญาภายในวันที่ 15/06/12 เท่านั้น ซึ่งผมได้เป็นลูกค้าของอีอ้อนมา 6 ปีแล้ว และจ่ายดีมาตลอดแต่ตอนนี้รายจ่ายเยอะจนผมจ่ายไม่ไหวเลยตัดสินใจหยุดจ่าย โดยผมก็ได้อ่านเรื่อง "สัญญานรก" มาแล้ว เลยคิดว่าจะไม่ยอมทำสัญญาเด็ดขาด

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14137 โดย Ploylyly
ถูกต้องแล้วครับ

อย่าทำสัญญานรกเด็ดขาด ถ้าหลงคำหวานก็ต้องตกเป็นทาสในเรือนเบี้ยนะ o_) o_)

เป็นกำลังใจให้ครับ

ฟ้าหลังฝนย่อมสดใส แต่ช่วงนี้หน้าฝนต้องมีเปียกปอนกันบ้าง แต่สุดท้ายเราต้องฝ่าฝนไปถึงบ้านให้ได้

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15679 โดย guevara
นาน ๆ จะเข้ามา update ทีครับ หลังจากอดทนต่อสู้กับเจ้าหนี้มาระยะหนึ่ง วันที่ 03/07/12 ทางอีซี่ โทรมาเสนอลดยอดหนี้ให้ปิดก้อนเดียวที่ 38,000 บาท จากยอดหนี้เงินต้นตอนหยุดที่ 74,000 รวมดอกเบี้ยตอนนี้ก็เป็น 84,000 บาท ตามที่ทางอีซี่แจ้งมา ซึ่งผมแปลกใจอยู่ว่าผมหยุดจ่ายไปเมื่อเดือน เมษายน 2555 จนถึงตอนนี้ก็ ก.ค. 55 รวมแล้วก็แค่ 4 งวดเอง (4 เดือน) ทางเจ้าหนี้ก็เสนอ Hair cut แล้ว จากที่ผมเคยอ่านในเว็ปนี้ที่บอกว่าต้องประมาณ 8-10 เดือนขึ้นไปทางเจ้าหนี้ถึงจะเสนอ Hair cut ซึ่งเท่าที่ผมคุยกับทางอีซี่ เขาบอกว่าผมเป็นลูกค้ามานาน (6 ปี) และถ้าจ่ายขั้นต่ำต่อหนี้ก็คงไม่จบเพราะมีแต่ดอกเบี้ย (หรือรู้ว่าทำยังไงผมก็ไม่ยอมจ่ายหรือเปล่า) โดยเสนอว่าผมต้องจ่ายครั้งเดียวภายในเดือนนี้ (ก.ค. 55) และต้องไปจ่ายที่สาขาของทางอีซี่เท่านั้น แต่ว่าผมต้องยืนยันกับทางอีซี่ก่อนว่าผมสามารถจ่ายปิดได้ภายในเดือนนี้ได้มั้ย โดยเขาให้เบอร์โทรผมไว้ (เบอร์ 02) ให้ผมโทรไปแจ้งว่าผมสามารถชำระได้ เขาจะได้แจ้งเรื่องต่อทางผู้บริหารเพื่อทำเรื่องเสนอลดยอดหนี้ ซึ่งตอนนี้ผมขอตัดสินใจก่อนว่าจะสามารถหาเงินมาปิดทันหรือไม่ ถ้าไม่ทันยังไงคงต้องต่อรองกับทางเจ้าหนี้ดูอีกที

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15690 โดย Champcyber99
ซึ่งผมแปลกใจอยู่ว่าผมหยุดจ่ายไปเมื่อเดือน เมษายน 2555 จนถึงตอนนี้ก็ ก.ค. 55 รวมแล้วก็แค่ 4 งวดเอง (4 เดือน) ทางเจ้าหนี้ก็เสนอ Hair cut แล้ว จากที่ผมเคยอ่านในเว็ปนี้ที่บอกว่าต้องประมาณ 8-10 เดือนขึ้นไปทางเจ้าหนี้ถึงจะเสนอ Hair cut

ผมไม่แปลกใจเลยที่เจ้าหนี้เสอนปิดให้คุณ
นะตอนนี้บริษัทรวมธนาคาร จะต้องส่งงบการเงินครึ่งปี ไงครับ สองเดือนก็มี
คำว่า H/C มีได้ทุกที่ทุกเวลา ทุกเดือน ทุกวัน
หรือตลอดชีวิตก็มี H/C
ดีนะครับได้ยอดดีเลยซิเดียวถ้ามีจ่ายถ้าไม่มีก็ต้องเก็บเงินจ่ายภายหลัง
ตัวเลขมันขึ้นได้มันก็ลงได้เช่นกัน
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15769 โดย Pachiby8
ดิฉัน advance ฟ้องไปแล้ว ยอมความหน้าศาลไปแล้ว จาก 77,000 ได้แค่ 60,000 จ่าย 4,500 จำนวน 4 งวด งวดที่ 5 จ่าย 42,000 และแล้วก้พลาด เงินโบนัสไม่ได้ตามที่คาดไว้ เงินไม่พอจ่าย 42,000 สิ้นเดือนนี้ค่ะ เป็นบทเรียนที่ดีอีกแล้ว อย่าคาดหวังเงินโบนัส ให้คิดแค่เงินที่ได้จริงคือ เงินเดือน ที่เราบริหารได้จริง พลาดจริงๆ เป็นการยอมหน้าศาล ทำอะไรไม่ได้แล้ว นอกจากหาเงินก้อนนั้นมาจ่ายเขาให้ได้ หรือยอมให้เขาบังคับคดี แต่ได้โทรไปต่อรองมา เขาให้จ่าย 4,500 ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะครบจำนวนเงินสูงสุดที่ฟ้อง แต่ติดที่เขาจะไม่ทำหนังสือใดๆ มาให้อีก นอกจากว่าระหว่างที่จ่าย 4,500 มีเงินก้อนไปเจรจาปิดกับเขาใหม่อีกครั้ง พอจะมีผู้รู้ให้คำแนะนำเรื่องนี้ไหมคะว่า ถ้าไม่มีเอกสารว่าให้จ่ายต่อเดือนละ 4,500 ดิฉันสามารถจ่ายเข้าไปเรื่อยๆ ได้จริงไหมคะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30403 โดย guevara
มาอัพเดทกันต่อตอนนี้หลังจากที่ผมได้ทำการ hair cut easy buy ไปแล้ว จากยอด 74,000 ปิดที่ 38,000 ตอนนี้ผมก็กำลังได้ hair cut กับ K-Bank อีกที่หนึ่งจากยอดที่ 59,000 เหลือ 33,000 ตอนนี้รอแค่เอกสารมาแค่นั้นหลังจากหยุดจ่ายเมื่อเดือนมีนาคม 2555 ก็สำเร็จไปแล้ว 2 ที่ เหลืออีก 4 ที่ ครับ

แค่นี้ก่อนนะครับเดี๋ยวมีอะไรอัพเดทจะมาใหม่
ปล.ความรู้จากเว็ปต้องลองปฎิบัติดู และอดทนแค่นั้นไม่ได้ยากถ้าเราตั้งใจและพยายาม

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30471 โดย Ploylyly
ดีใจด้วยครับ ทยอยปิดไปทีละบัตร ในไม่ช้าก้หมดหนี้ครับ

ประหยัด อดออม รอคอยให้เป็น

โชคดี
ครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.598 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena